Đánh giá chòe than

Thảo luận trong 'Hình ảnh, Clip Chòe Than' bắt đầu bởi nguyetquyen, 20/3/17.

1. nguyetquyen

nguyetquyen Thành viên Mới

Chào các bác, e là men mới của forum. Trước h thì e chưa nuôi chòe, hiện nay đang mùa chòe nên giá bổi khá rẻ ( chỗ e có 80k ), hôm trước e có mua 1 con bổi mới bẫy về nuôi, mới bắt về hôm trc hôm sau hót tung nhà, mi nhà hoặc chim trời mà hót là nó hót liền, phải cái tội là e ko có kinh nghiệm vào cám nên 3 ngày là nó lên trời luôn rồi tiếc quá. Buồn mấy hôm e quyết định mua 1 e chòe khác, lần này thì e đã biết vào cám và đã thành công nhưng buồn 1 nỗi là đến 10 ngày rồi chẳng thấy hót hét gì, e lại quyết định mua thêm 1 e nữa về, đến hôm nay là 4 ngày rồi cũng chẳng thấy con nào hót hét gì cả , con nào họng cũng đen xì, nói đến đây e lại thấy tiếc con đầu tiên quá. Thôi ko dài dòng nữa, e ko có kinh nghiêm về chòe nên em xin chụp ảnh nhờ các bác đánh giá dùm e 2 chú này có tương lai gì ko, có nên nuôi tiếp không ?

WP_20170320_19_56_43_Pro.jpg WP_20170320_19_57_00_Pro.jpg WP_20170320_19_57_11_Pro.jpg WP_20170320_20_00_09_Pro.jpg WP_20170320_20_01_53_Pro.jpg

Quan tâm nhiều
    Bài viết mới
    Chỉnh sửa cuối: 20/3/17
  2. vinaincon

vinaincon Thành Viên Kỳ Cựu

Trên 4rum nhiều người có kinh nghiệm nuôi cct lắm, nhờ họ tư vấn chắc ổn. @chích chòe than86 lâu ko thấy comment.

chích chòe than86 thích bài này.
  3. chích chòe than86

chích chòe than86 King Nothing..!!!

Chòe Than ko một con nào ngoài tự nhiên là ko hót cả bạn hãy nhớ điều này. Khi ta nuôi nhốt bạn cần phải giúp nó thích nghi môi trường cám, lồng khung cảnh xung quanh. Làm quen 1 môi trường mới không hề đơn giản kể cả là con người cũng vậy cần có thời gian mới làm quen dc. Bạn nếu mới chơi chắc chắn ko tránh khỏi sốt ruột nhưng "nuôi chim dưỡng tính" nếu ko kiên nhẫn và ko hiểu dc con chim thì bạn sẽ rất lâu mới dc thưởng thức tiếng hót. Đặc biệt với Chòe Than nếu ko chăm chút đúng cách ko biết học chữ NHẪN thì việc sở hữu dc giọng hót của loài chim này là xa xỉ. Bạn mới nuôi chim dc khoảng 10 ngày mà đã mong muốn có dc tiếng hót của Chòe Than bạn nuôi nó trong 10 tháng chưa chắc đã nge dc tiếng của nó nhé. Vì vậy hãy kiên nhẫn tìm những tài liệu của diễn đàn và những web khác sẽ có rất nhiều kinh nghiệm cho những người mới chơi. Nuôi Chòe Than ko hề đơn giản đâu bạn cần nhớ điều đó. Mi có thể bạn xùy mái nó ra giọng nhưng Than thì ko bao giờ. Chúc sẽ có dc những chú chim tốt.!!! Good Luck.

minhkhoi2004 thích bài này.
  4. nguyetquyen

vâng cảm ơn bác, e biết là nuôi chim thì phải kiên trì ( e cũng nuôi mi bổi rồi mà ), vì con đầu tiên mang về là hót liền nên ý e hỏi ở đây là chòe bổi nào cũng vậy hay tùy con, như 2 con sau mãi ko hót, có thể nói là im lìm luôn, thì đó là đặc tính của chòe hay 2 con này không có tương lai. xin bác chỉ giáo cho

5. chích chòe than86

Cái đó nó thuộc vào tố chất từng con và bạn là người chăm sóc chúng bạn phải tinh tế để nhận ra điều này. Chòe Than nói riêng và các loại chim nói chung con trống nào cũng hót hết bạn ah. Cần phải chăm sóc và biết dc con nào nên nuôi và ko nên nuôi cái này phải do tay nuôi của bạn thôi. ko ai giúp dc cả còn nhận xét trực giác con chim chỉ dc 30% thôi bạn ah.

6. nguyetquyen

ok, e hiểu rồi, cảm ơn bác nhiều

7. Choethanvlong

Choethanvlong Thành Viên

Theo mình con 1 (3 hình đầu) chim ko đẹp. Đầu ngắn,Đuôi ngắn,mình cù,tướng thấp khó thành chim hay. 2 hình cuối chụp nz không đoán đc. Nhưng hình cuối có lẽ có hy vọng nếu bác chụp rõ

8. nguyetquyen

Đa tạ bác, hôm nay vào mới đọc comment của bác, quả đúng như vậy, con ở hình đầu đến nửa tháng chưa thấy kêu gì nên e đã phóng sinh rồi, còn con thứ 2 vài ngày nay treo ra chỗ thật yên tĩnh là hót ngay tuy hơi nhỏ 1 chút, quá vui luôn, e chỉ cần thế, tiếp theo sẽ là thời gian nuôi cho thuần và khi nào hót cũng dc. Tiện đây e đang định mua tiếp 1 e nữa thợ mới bẫy dc, thấy nói là chim già, họng đen từ mỏ trở vào, ko biết ntn

9. chymoichym

chymoichym Thành Viên

Mùa này đừng mua bổi bạn ơi, mùa này hãy để chòe than bắt đôi, sinh sản, hic, khoảng tháng nữa là có chòe non mà mùa này bị bẩy hết thì làm gì còn chòe, chổ tui (miền tây) là mùa này không ai đi bẩy chòe.

10. chymoichym

chymoichym Thành Viên

Mùa này đừng mua bổi bạn ơi, mùa này hãy để chòe than bắt đôi, sinh sản, hic, khoảng tháng nữa là có chòe non mà mùa này bị bẩy hết thì làm gì còn chòe, chổ tui (miền tây) là mùa này không ai đi bẩy chòe.

11. Choethanvlong

Choethanvlong Thành Viên

Họng đen ko quan trọng vì mua này ngoài rừng con nào cũng đen xì. Bác nên chọn những con tố chất vì nó có thể lâu hót nhưng khi hót sẽ rất hai lòng

12. vinaincon

Hàng xóm nhà mình có ông cụ 80 nuôi 1 mi, 1 than. Ông ấy nuôi thế này: treo 2 lồng lên cao tầm 4m ở ngõ trước cửa suốt ngày đêm, ko phủ áo lồng, chỉ cuốn ni lông trên nóc chống mưa, ko tắm, ko mồi tươi, vài ngày đổ cám, nước uống, dọn phân. Sau khoảng 3 tháng thì mi hót sáng và chiều muộn; than huýt chẹp chẹp sáng sớm. Đến nay than độ 6 tháng rồi huýt sáng, cổng hầu như suốt ngày. Thế mới hay chứ. Anh em mình chăm cám ngon, mồi tươi, tắm nuocs, tắm nắng, tối trùm lồng...mà chưa chắc được vậy.
    Khi mình đang viết thì con than vẫn cổng ông ổng, may ở xa nên đỡ đau đầu

13. Choethanvlong

Choethanvlong Thành Viên

Treo yên tĩnh 1 chỗ khoảng 1 thời gian chim hót là đúng rồi.nhưng nuôi nz chim dễ sinh tật lỗi ngoái lộn. Bác để ý còn thân đó thử xem có bị ko

14. Choethanvlong

Choethanvlong Thành Viên

Và thêm vấn đề nữa sau này em nó chỉ hót 1 chỗ đó. Treo chỗ khác lại nhảy như từ đầu

15. nguyetquyen

Nhờ bác xem hộ, con số 2 là con trước, h đem ra chỗ vắng là có hót đôi tiếng rồi, còn con sau là con bổi ( người bẫy bảo là già, e thì chịu ) e mới mua

WP_20170324_14_11_07_Pro.jpg WP_20170324_14_14_12_Pro.jpg WP_20170324_14_16_37_Pro.jpg WP_20170324_14_19_45_Pro.jpg WP_20170324_14_21_12_Pro.jpg WP_20170324_14_21_59_Pro.jpg

16. Choethanvlong

Choethanvlong Thành Viên

Chim này chắc vùng từ Đà Nẵng trở ra ha bác.chim số 2 thường chim,còn mới bắt đẹp rất tương lai

17. vinaincon

Mình ko nuôi cct và mi nên ko rõ

18. nguyetquyen

thank bác, chim này ở nghệ an ah, mùa này chòe nhiều và rẻ nên e cố chọn 1 con thật ưng để om

19. Choethanvlong

Choethanvlong Thành Viên

Đang mua chuẩn bị đẻ mà chim dữ bẩy đc nhiều. Miền ngoài còn nhiều. Trong Miền tây của mình gần hết rồi

20. chích chòe than86

Chim cò chú dạo này sao rồi.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé