Đá chim ăn tiền, 10 người bị tạm giữ

Thảo luận trong 'Họa Mi Chọi' bắt đầu bởi Hoamirung, 2/1/11.

1. suhamvui

suhamvui Thành viên Mới

Ðề: Đá chim ăn tiền, 10 người bị tạm giữ

thông tin đã xác minh:
    - chim thì bắt ra bóp chết dồn hết vào 1 bao tải đốt
    - lồng vứt lên mái nhà, không biết có chuộc dc ko?

2. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager

- Chim bắt được bị giết ngay tại chỗ còn lồng thì tịch thu chưa biết lồng thì thế nào chứ 70 em Hoa my thì mình biết chắc là bị hành quyết rồi :-"

3. xi_thuyvan_hue

xi_thuyvan_hue Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Sinh Viên

híc! làm vậy tội nghiệp mấy con chim quá! Sao ko trích tiền bắt giữ ở đấy,thuê người lên núi hoặc vườn quốc gia nào đó thả họa mi ra nhỉ!híc híc

4. ducminhtinh

ducminhtinh Thành viên Mới

tôi đồng ý với việc xử lý sự biến tướng một thú chơi thành công cụ cờ bạc, có thể trong ngày hôm đó có một số anh em bị bắt oan, nhưng chúng ta nên nhớ là cội Thiên Ân kg phải là nhỏ, chủ chội kg phải là ng kg rành luật pháp, dung túng cho một hình thức cờ bạc tại nới sinh hoạt Svc như thế đáng ra chủ cội phải bị xử lý nặng tay hơn các anh em tham gia sinh hoạt tại CLB.
    có thể là chói tai các vị thích chơi chim đá, nhưng nên xem đây là một hình thức cảnh tỉnh các ae mượn xương máu của các chú chim làm công cụ cờ bạc cho mình, thử suy nghĩ xem chúng ta có muốn mình thành nô lệ để bị mang ra đấu đá cùng đồng loại kg?
    Về cách sử lý thì quả là có tội nghiệp cho các chú chim cưng của chúng ta, nhưng âu đó cũng là sự cảnh tỉnh về mặt ý thức cho mọi ng, nhìn chú chim của mình chăm sóc cực khổ bị vặn cổ chết tươi, vứt xác vào bao tải, lồng chim thì bị vứt lung tung như bó củi, ôi thôi, có ai mà kg xót nhỉ, chỉ mong như thế này vài ba lần nửa thì những chú chim mới kg bị mang ra đấu đá vô bổ nửa

Last edited by a moderator: 4/1/11
  5. hunglanvt

hunglanvt Thành viên Mới

Tôi thấy mong muốn của bác hơi bị cực đoan và phần nào thể hiện cái nickname của bác đấy. Việc trừng trị các tay cờ bạc thì thiếu gì cách hả bác. Thậm chí cả truy tố nữa kia nhưng hành quyết các chú họa mi không đúng. Nói như bác khác nào bác cổ xúy cho cho việc vặn cổ các chú họa mi vô tội này ! Thật sự đọc comment sủa bác thấy bác cũng tức mấy tay cờ bạc làm liên lụy đến các chú họa mi nhưng tôi không đồng tình với mong muốn của bác thôi. Để xử lý vụ này có rât nhiều cách nhưng các vị có chức quyền đã cố tình xem họa mi như gà và vặn cổ bỏ bao tiêu hủy. Mọi người đang buồn cho hành động góp phần làm tuyệt chủng họa mi của các quan chức này.

6. anhdaohp

anhdaohp Thành Viên

Dã man nhỉ? Mỗi con tốn công nuôi gọi TB là 3 năm 70 con mất 210 năm bằng cả 3 đời người đó ae ơi

7. ndnhuy

ndnhuy Thành viên Mới

Ai bảo cuối năm mà mấy người chơi Mi bạc không chịu chi cho chủ cội 1 ít để chủ cội bồi dưỡng tết làm chi. 70 con chim và 70 cái lồng quí, chi phí tất cả cho mấy con này toàn Mi chiến thì tính ra cho 1 lồng + 1 chim là 8tr thì 70 con là 560 triệu. Thế mà o chi ra tầm 70tr cho bồi dưỡng kiểu tục lệ quan trên thì mất trắng là phải. Còn mấy ông mang danh thú y Việt Nam thì nói thật, toàn tụi vô nhân đạo, biết đách gì về lòng yêu thương thú, tụi này chỉ gọi là y thú chứ thú y gì. Gặp nước ngoài là kiện cho cái đám y thú này banh nhà. Đọc thấy hành động ngu xuẩn của bọn này mà phát tức. Mong sao kiếp sau cho nó đầu thai là con Mi, còn con Mi là y thú giống tụi nó, bẻ cổ nó lại báo thù.

Last edited by a moderator: 4/1/11
  8. Tazan1975

Tazan1975 Thành viên Mới

Mình đã vào 1lần cũng thích nơi này lắm. Dự định ngày nghĩ lễ này đem chim đi dợt, nhưng bận nhậu. May quá, chứ bị bắt oan thì chết, vợ ở nhà sẽ thả hết chim ngay.@-). Thương cho các chủ chim bị mất oan.

9. Tazan1975

Tazan1975 Thành viên Mới

Tất cả chim ở đây tuyệt vời bạn ah, mình đã có lần chim ngưỡng vào ngày thường, hót hay, chịu đá, lông đẹp có con vừa hó́t vừa xoè mới đẹp chứ. Vào ngày lễ như vầy thì khởi phải nói.

10. nguyenlonghzm

nguyenlonghzm Đang Nghỉ Mát

Các bác đừng có tranh luận gay gắt về đề tài này nữa. Âu cũng là hên xui thôi các bạn ah. Ko phải chủ cội ko biết điều đó nhưng do mới chuyển cội về đây thôi. Hồi trc cội Thiên Ân do đồng chí Thiên quản lý đc gần 5 năm, năm nào mấy chú CA F ko vào hỏi thăm chứ nhưng ko phát hiện dc vì hằng ngày ae chơi chim ở đây luôn dc nhắc nhở là ko dc tranh cãi ồn ào khi đá chim. Còn sau này khi A.Ký sang cội lại thì ko biết rằng mấy nhà hàng xóm luôn để ý từng nhất cử, nhất động. Nên sau 2 tháng làm ăn bị hốt trộn ổ. Hồi trc hội A.Ký bên f5 Q.TB hoạt động cũng gần 5 năm, có thấy CA F vào hốt đâu, đá ầm ầm. Do mỗi khu vực khác nhau, hàng xóm rất quan trọng. Ae chú ý nếu có ai đá chim thì để ý mấy hàng xóm dùm hjhj. Mình cũng là 1 fan đá chim hoạ mi. Có tiền bồi dưỡng cho các chú chim của mình ăn ngon mặt đẹp cũng là 1 thú vui. Chơi hoạ mi mà hót ko thì chán lắm các chú ah vì hoạ mi nào nuôi mà ko hót. Mà mình cũng ko ít nghe nói là thi hoạ mi hót ở HCM lắm, chỉ nghe la thi hót choè lửa, khuyên, chào mào. Còn thi đá thì có Mi, Than thôi. Ae thấy mình nói có đúng ko???

11. haiquanz129

haiquanz129 Thành viên Mới

Việc cá độ là vi phạm phát luật VN thì bị xử phạt là đúng rồi, tang vật bị thu cũng không sai. Nhưng việc tiêu hủy 70 con mi và lồng quý là không hợp lý. Sao không phóng sinh hoặc đem bán thanh lý, như vậy vừa tăng thêm nguồn ngân sách lại không bị tiệt chủng nguồn tài nguyên sinh vật quý.
    Thật oan uổng cho 70 sinh vật nhỏ bé!

12. chaomao_nghean

chaomao_nghean Thành viên Mới

Kính thưa anh em.

Càng đọc kỹ , càng ngẫm nghĩ kỹ về bài báo này càng thêm phần uất ức .
    Về lý do mà anh em chơi my đá ở cội Thiện ân bị bắt thì khả năng nhiều là bị báo bị kiện hoặc dính đòn bẩn nên các cơ quan chức năng sờ gáy thôi , vả lại cuối năm âm lịch thì cờ bạc hay bị hỏi thăm nhất . Đó là chuyện thường tình của xã hội thôi. ( Sao bác chủ xới không treo cái biển nho nho :" Kính mong quý khách không đá chim ăn tiền , chúng tôi không chịu trách nhiêm " nhỉ ?. ) khách đem chim đến dượt chơi thì làm sao mà kiểm soát được hết. Có lẽ bác chủ xới quan hệ chưa tốt thôi.

Nhưng mà điều uất ức và đáng suy nghĩ nhất là Hệ thống pháp luật của ta đó nó đánh đồng cả những người chơi chim cảnh thuần túy với cả tội danh đánh bạc và nuôi giữ buôn bán động vật hoang giã không có giấy phép .( ở nghệ an mấy cô bán chim rong ngoài đường rất thương , bị công an và kiểm lâm đuổi suốt , muốn bán thì phải ....)
    Trong số 70 chú Họa my bị tiêu hủy đó có chăng chỉ một vài cặp tham gia đá ăn tiền thôi tại sao lại bắt cả , tiêu hủy cả ?

Đã bao giờ các bạn nghĩ rằng vào một ngày đẹp trời nào đó đột nhiên mấy anh CA , mấy cụ kiểm lâm , mấy bác thú y cộng với đại diện xã phường xuất hiện trước cửa nhà bạn họ đòi kiểm tra đàn chim nhà bạn , hỏi bạn có giấy phép nuôi mấy con này chưa ? họ còn nói rằng phải tiêu hủy chúng vì chúng là công cụ đánh bạc như bát đĩa và con vị đánh xóc đĩa , rồi phải tiêu hủy chúng vì chúng là nguồn bệnh gây cúm gia cầm cho người và thú vật chưa ? Mười phần thì có đến tám phần thì bạn sẽ đứng như trời trồng và ngọng lưỡi luôn.

Bạn sẽ nghĩ gì ? bạn sẽ làm gì ? bạn sẽ trả lời họ như thế nào ?
    - Bạn sẽ nghĩ là bọn họ thật vớ vẩn và thiếu hiểu biết chăng ?
    - Bạn sẽ kiên quyết giữ đàn chim của bạn của bạn bằng mọi giá và không cho họ vào nhà ah?
    - Bạn sẽ trả lời họ là : Ôi thỉnh thoảng em có đá mấy trận cho vui không ăn thua được mấy tiền đâu các anh ah . Hay là : Đây là thú chơi tao nhã cao đẹp mà cha ông ta đã có từ ngàn đời nay ah ? hay là nuôi chim và chơi chim đem lại cho con người ta những phút giây thực sự thoải mái , phiêu bồng và làm cho ta bớt đam mê những thứ độc hại khác v.v.v...

Đảm bảo nếu bạn hành động như vậy thì chim sẽ bị giết , lồng sẽ bị đập gãy , chủ chim sẽ lên đồn ngồi uống trà 1 thời gian ngay tức khắc vì nghĩ cho tận cùng vấn đề là chim mình nuôi , lồng mình sắm làm gì có hóa đơn , giấy phép hay là chứng nhận đã được kiểm dịch , mình mà manh động lởm khởm thì mắc tội chống người thi hành công vụ ngay.

Cách đây mấy năm hồi có dịch cúm gia cầm thì những cảnh này thường gặp nhất .

Còn về vấn đề đá chim ăn tiền thì ở đâu cũng có không gì ở TP HCM đâu nên anh em ta cũng cần biết như thế mà tránh thôi . Đơn giản là đá chim ăn tiền là đánh bạc .
    Biết thế nhưng xã hội này bao nhiêu là hình thức cờ bạc khác tinh vi hơn , số lượng tiền đánh nhiều hơn , có hại hơn rất nhiều ( đá chim thì 1 trận khoảng 50 chai là thấy ghê lắm rồi ) sao người ta không lo phòng chống và bắt hết đi ? Trong 100 ông chơi chim thì nhiều lắm cũng chỉ 5,7 ông máu me đá chim thôi sao không điều tra rõ mà bắt cả người và hết chim đi vậy ? mà cũng không điều tra cho kỹ là con nào đá con nào không mà lại giết hết đi vậy ? sao lại tiêu hủy mà không thả về rừng như quy định ?
    Họa my chứ có phải gà công nghiệp đâu ? mỗi con ít cũng phải 3 củ trở lên cả .
    Nghĩ mà tức và tiếc .

Cũng chỉ biết bày tỏ chút cảm xúc thôi chứ anh em ta có lẽ không thay đổi được gì cả .

Kính thân

Nam

13. ducminhtinh

ducminhtinh Thành viên Mới

tôi đồng ý với overstar về chuyện đánh đồng giữa ng chơi chim thuần túy và những kẻ mang chim ra đánh bạc, nhưng đã hiểu rằng pháp luật còn nhiều kẻ hở thì chúng ta nên tránh những việc có thể gây hại đến ng chơi và thú chơi, âu đó mới là một cách chơi có nghĩ! vài câu rồ dại mong mọi ng suy nghĩ!
    @ngoctuan: bác lên nói vài câu công đạo xem nào!

14. chaomao_nghean

chaomao_nghean Thành viên Mới

Bác Ác nhân ơi . Bác nhầm nặng rồi kìa . em là chaomao_nghean , tên thật thì có dưới chữ " Kính thân " đó bác. Ở Nghệ an cũng có nhiều người tham gia diễn đàn lắm Bác ạ.

Kính thân
    Nam

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé