Cùng nhau nói về Họa Mi

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Họa Mi' bắt đầu bởi tansuphi, 26/10/10.

1. tansuphi

tansuphi Thành Viên

Cùng nhau nói về chim Hoạ Mi.

Rất may mắn cho tôi được biết đến sân chơi này, một sân chơi giành riêng cho những người mê chim. Đối với tôi, Họa Mi là một thú vui lớn nhất và có lẽ tôi sẽ k bao giờ từ bỏ. Qua giao lưu trên diễn đàn, tôi được biết tại đây có rất nhiều Bác đã đạt đến trình độ lão luyện trong nghề chơi Mi. Tuy nhiên vì nhiều lý do khách quan nên chúng ta còn chưa lôi kéo được các tiền bối này vào cuộc một cách hết mình để chia xẻ hết kinh nghiệm cùng với mọi người. Hy vọng rằng với tinh thần chân thành cởi mở, cùng vui và học tập lẫn nhau, mong rằng chúng ta sẽ từng bước khai thác được nguồn tiềm năng quý báu này. Với tôi nếu so với nhiều tiền bối ở đây thì quả là còn rất hạn chế về trình độ và kinh nghiệm. Tuy nhiên tôi mong mọi người hãy mạnh dạn và chân thành nói lên tất cả những gì mà mình đúc kết được trong quá trình nuôi và chơi Mi. Với suy nghĩ như vậy tôi xin tiên phong trong topic này, mong mọi người hãy cùng chia xẻ để chúng ta cùng vui và cùng học tập lẫn nhau.
    Vì lĩnh vực này cũng rất đa dạng và phức tạp. chỉ riêng đôi mắt của con chim cũng đã có rất nhiều ý kiến khác nhau và tốn hết nhiều trang giấy, trong khi tôi và hầu hết các bạn đều rất bận rộn và ít thời gian nên khó có thể soạn thảo được một tài liệu đầy đủ và hoàn chỉnh. vì vậy chúng ta nên làm việc theo kiểu trao đổi trực tiếp đối với từng nội dung nhỏ.

1. Chọn chim Hoạ Mi:

- Về tổng thể: Chọn chim già rừng, hình thức phải thuộc một bộ nào đó ( ngũ trường hoặc ngũ đoản ) tác phong chững chạc, nhảy lên xuống theo quy luật, dù nó là chim mộc. khi nhảy phải phát ra âm nặng ( nghe Phịch phịch chứ không phải xoạch xoạch ) đó là con chim có cốt chứ không phải to vì lông

- Bộ lông Hoạ Mi: chọn chim có bộ lông khô, tơi, mỏng, ngắn, ít hoa, sáng màu, vùng lông trắng dưới bụng càng rộng càng tốt ( chú ý tránh lông dầu, loại chất lông có màu xẫm và bết dính, k tơi. vì loại chim này khó thuần dưỡng và khi đã mất lửa thì rất khó hồi phục, )

- Đầu Hoạ Mi: chọn chim có tảng đầu to, phẳng, gáy dài, lông đầu thưa và ngắn, càng ít hoa càng tốt. hai bên thái dương càng vuông càng tốt.

- Mắt Hoạ Mi: chọn loại mắt nhỏ, méo, mí dày, nhăn nheo, tối màu, con ngươi nhỏ và đục nhìn có vẩn như phù sa, hoạ đóng cao, lam mắt rộng và càng ít lông mi càng tốt

- Mỏ: chọn mỏ xẻ hoặc mỏ đúp đa là tốt nhất, nếu mỏ kênh, lỗ mũi to thì hay hót, chim chiến thì cần có hàm sâu và mỏ dưới dày, cạnh mỏ sắc, sống mỏ cao

- Chân: chọn chân khô, giống như cái chân gà phơi nắng, màu trắng vàng là tốt. Móng ngắn, cong, sắc nhọn, nhìn rõ tia máu trong lõi móng.
    - Đuôi Hoạ mi: chọn đuôi dài cho bộ ngũ trường và đuôi dẻ quạt cho bộ ngũ đoản, đuôi dẻo, đệm đuôi dày.
    - Cánh Hoạ Mi: chọn cánh buồm, hơi xệ, nhưng không phải xệ vì bị suy.
    Về cơ bản là vậy, nhưng trên thực tế thì phải tuỳ cơ ứng biến cho phù hợp với điều kiện của mình, vì trên thực tế rất khó chọn được 1 chú chim hoàn hảo như lý thuyết mà lại hợp với túi tiền của mình.

2. tansuphi

tansuphi Thành Viên

Ðề: Cùng nhau nói về Họa Mi

Một số điểm cần tránh khi chọn chim Họa Mi:

Theo kinh nghiệm của tôi thì khi chọn Họa Mi cần tránh một số điểm sau đây:

- Một là, Họa Mi non rừng: Nhỏ con, mép vàng, lông mịn, chân tròn và ướt ( ví như da em bé )
    Nếu còn mộc thì khi ta động vào lồng nó nhảy và húc đầu lung tung không có 1 quy luật nào cả.
    Nếu đã thuộc thì có các biểu hiện sau: ở trong lồng thì ỉa bậy và hay bới phân; treo trên cây thì hay vặt lá, bẻ cành nhìn cứ ngồ ngộ như đứa trẻ con vậy; Khi đặt dưới đất thì bới đất nhặt cát và tha các thứ linh tinh vào lồng; khi hót thì tắc cú không thành bài vì chưa tốt nghiệp trường nghệ thuật tại rừng ( chim chưa trưởng thành )

- Hai là, Họa mi lông dầu: tôi đã nói ở trên, loại này có bộ lông tối màu và bết dính, mặt lông bóng như dầu nhớt. loại này rất khó thuần và khi đã mất lửa thì rất khó vực lại.

- Ba là, Họa mi gáy lợn: gáy của nó không phẳng xuống lưng, mà có chỗ gợn lên như gáy con lợn. Loại này nếu chơi hót thì còn tạm chứ nếu chơi chiến thì dứt khoát không mua. Vì loại này dù có căng đến mấy thì khi đánh cũng nhát đòn và chạy sớm.

- Bốn là, Họa mi rậm đầu: k nên chọn những con chim có bộ tóc dày, rậm và nhiều hoa. vì loại này là chim nhát, kém cả hót lẫn đánh.

- Năm là, Mắt loãng và sáng màu: Mắt là thứ quan trọng nhất, khi chọn không nên chọn con có chất mắt loãng, sáng long lanh như giọt sương.

- Sáu là, mắt lộ khóe: k nên chọn chim có mắt lộ khóe. cái da mắt k che hết con ngươi mà đề lộ ra cái khóe mắt ( chính là chỗ hay đùn gỉ ở mắt người )

Đây kinh nghiệm của tôi về những điểm cần tránh khi ta chọn chim Họa mi, mời các anh em cùng tham khảo và thảo luận.

3. beck.vn

beck.vn Thành viên Mới

Cám ơn anh về những kinh nghiệm quý báu trên, chúng em sẽ cố gắng học hỏi và tích lũy những kinh nghiệm quý báu mà anh đã truyền đạt.

4. Hoamirung

Hoamirung Thành Viên

Cám ơn anh Tân, bài viết rất hay, đây là những kiến thức cơ bản đối với người chơi Hoạ Mi. Tuy nhiên, ko phải ai cũng tâm huyết ngồi viết và chia sẻ với anh em như vậy.

Cám ơn bác nhiều, chúc bác có nhiều bài viết hay hơn nữa để chia sẻ với anh em ở mọi miền tổ quốc.

5. CIA

CIA Thành viên Mới

Hic hic hic... không còn gì để bàn với bạc cả, bác nói chuẩn quá rồi thì bọn em biết nói gì đây?:-". Nhưng theo em tất cả chỉ là lí thuyết, nhiều khi thực tế rất quan trọng, bác trên đó nhiều chim còn có đk thực tế chứ bọn em ở dưới xuôi có nằm mơ cũng k đc, nhiều khi đi mua chim thì theo cảm quan là nhiều. ví dụ như em chơi mi hót thì cứ con nào hót nhiều to, dài và trong là ok chứ thứ nhất không có nhiều chim để chọn, thứ hai là có phải lúc nào cũng gặp phải những con như thế đâu mà những con đạt chuẩn như bác nói thì em thấy k ở cửa hàng nào bán chim có cả hic hic hic...

Thanks bác chia sẻ kinh nghiệm quý báu.

6. Minh_KyYen1010

Minh_KyYen1010 Thành viên Mới

Xin góp vui cùng bác tansuphi 1 clip về mắt Họa mi sưu tầm trên youtobe, chưa có nhiều kinh nghiệm về Mi nhưng theo em đây là những con mắt đẹp của Mi:
    [YOUTB]http://www.youtube.com/watch?v=cFviHOOHl6Q&feature=player_embedded[/YOUTB]

Mong được bác tansuphi và các bạn yêu Mi chia xẻ thêm về 2 bộ ngũ trường, ngũ đoản (hình minh họa, nết chơi,...)!

7. sang321

sang321 Thành viên Mới

hình như họa mi nuôi tốt ở những nơi lạnh thôi chứ đem đến nơi có nhiệt cao thì chim sẽ chết phải ko anh Tan?

8. tansuphi

tansuphi Thành Viên

Nguồn gốc của họa mi thì xuất sứ từ những vùng thuộc xứ lạnh như: khu vực đông bắc, tây bắc. Nhưng theo dòng giao lưu của người chơi thì hiện nay hầu như họa mi được nuôi thành công tại tất cả các vùng miền trong toàn quốc bạn ạ.

yccanh2013 thích bài này.
  9. haivinh

haivinh Thành Viên

Em thấy bác tansuphi có bí quyết gì mà em nào vào tay bác cũng như Trọng Tấn vậy?cho ae trên diễn đàn tí bí quyết đi bác!

10. Minh_KyYen1010

Minh_KyYen1010 Thành viên Mới

Bạn đọc lại 2 bài viết đầu của để tài này nhé, và có điều kiện hãy làm theo những gì bác tansuphi đã chia xẻ, xem đó có phải là bí quyết không.
    @bác tansuphi: em xem lại bài đó lại thây cái clip hiện lên binh thường bác ạ, có lẽ do tín hiệu mạng không ổn định.

11. KtsBim

KtsBim Thành Viên Tích Cực

Một kiến thức cơ bản về mi. Nhưng mà học đựoc cái cơ bản này đã là khó rồi. Thanks bác đã chia sẻ cho anh em

12. tansuphi

tansuphi Thành Viên

13. ngaymai1303

ngaymai1303 Thành viên Mới

xin chào bác tân su phi.em cũng mới chập chững bước vào thú chơi họa mi.có một thắc mắc nhỏ muốn nhờ bác cho ý kiến:
    1/ Mùa này có phải là mùa họa mi thay lông không?
    2/ Để thuần chim bổi thì có cần kèm mái 24/24 không?
    3/ chim bổi ăn 1 gói bavi(500g) + 5 lòng đỏ trứng + cào cào mỗi ngày có ổn không ?
    chả là thế này do đua đời học tính kiên nhẫn nên em chọn họa mi để thuần dưỡng mà càng thuần lại càng thấy thích tính cách của họa mi > đâm ra mê luôn :d
    em có con bổi lỡ được ông anh để lại chơi vì nó kém nhất bầy chim của ổng.mặt mũi be bét,lông lá tơi tả,chỗ có chỗ không còn không có lông đuôi nữa > thấy tội qua mang về chăm sóc được 15 ngày.Đã bớt nhảy và hót được giọng ngắn rồi,nhưng có điều lông lá thê thảm quá.bác cho em lời khuyên kèm hướng dẫn để cho chú nó nhìn đẹp trai tý nhé.thank bác!

14. tansuphi

tansuphi Thành Viên

1/ Thời gian này đúng là vụ thay lông bạn ạ. thường chim thuần thì đã xong nhưng chim mộc thì vẫn đang thay mạnh, thậm chí có con mới bắt đầu thay
    2/ Chim bổi có mái thì nó đứng hơn. nhưng bạn không nên áp sát và áp liên tục mà nên để có khoảng cách. vì áp sát lâu nó cũng no mái ( chán mái và mái chán trống)
    3/ Thức ăn bạn cho vậy là chuẩn rồi.
    Bây giờ, không có cách nào khác là bạn phải kiên nhẫn thôi. bạn che bớt 3 mặt của cái lồng tắm rồi chịu khó đuổi nó xang tắm, nó sẽ đẹp hơn và chóng dạn hơn. lúc nó tắm nên đặt con mái bên cạnh để nó đỡ hoảng. Để thuần họa mi mộc bạn có thể nghiên cứu bài này của bác binhls viết khá kỹ và hay.
    http://chimcanhvn.com/forum/showthread.php?t=279
    Chúc bạn thành công.

Last edited by a moderator: 11/11/10
  15. ngaymai1303

chân thành cảm ơn anh.anh cho em hỏi là nếu theo chế đọ chăm bình thương thì con họa mi có bộ lông hoàn chỉnh mất bao lâu vậy anh

16. tansuphi

tansuphi Thành Viên

Cái này tùy từng con em ạ. Thường là chim thuần thì trút rất nhanh và sớm kết thúc quá trình thay lông. còn chim mộc thì cứ lai rai có khi đến 2 tháng mới hoàn thiện.

17. ngaymai1303

Đúng là nuôi họa mi luyện chí.anh có thể cho em xin nick yahoo để tiện trao đổi.sợ làm loãng topic

18. tansuphi

tansuphi Thành Viên

Em cứ thoải mái đi. mình nói chuyện này ở đây là đúng chỗ rồi. Chủ đề này rộng lắm, có thể nói tất cả mọi chuyện về Họa Mi mà. Tuy nhiên khi viết bài em soạn càng kỹ thì anh trao đổi lại cũng sẽ trọng tâm hơn. còn nick yahoo, tất nhiên anh sẽ gửi cho em.

Last edited by a moderator: 11/11/10
  19. ngaymai1303

vậy em làm phiền các bác nhé.mới chơi nên còn nhiều thắc mắc?như trình bày phía trên con bổi lỡ em mới bắt,lông lá chỗ có chỗ không :|chủ cũ nói nó bị rụng em nghĩ là nó đang thay lông nhưng về nhà em được 15 ngày rồi mà không thấy rụng thêm cọng nào hết.Có khi nào nó nín luôn không thay nữa không (thế thì buồn lắm)và giọng hót thì rất ngắn có cách nào cải thiện được không các anh.em hy vọng đến mùa xuân này chú ta có bộ lông mới tươm tất,mặt mũi lành lặn /:) mọi người giúp cho kinh nghiệm nhé

20. Than Dieu

Than Dieu Thành viên Mới

Nếu nuôi họa mi mộc thì nên kiên nhẫn. Có những con 1-2 năm ko hót gì cả nhưng khi kè lồng là lao vào đánh luôn. Mình khuyên bạn là cứ nuôi cho nó lông lá đẹp đi.và nó đứng lồng rồi thì sẽ hót thôi. Còn mỗi ngày ốp mái cho nó lúc để ở chỗ đông người cho nó thuần. Khi đã đứng đứng rồi thì bỏ mái ra càng xa càng tốt. 2 con nó gọi nhau thì sẽ hót to thôi. Sức khỏe tốt thì sẽ hót dài hơn bây giờ. Cách tắm cho chim như anh Tansuphi nói là ok rồi.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé