Củ Cà rốt điểm tô vẻ đẹp Chào mào

Thảo luận trong 'Sức Khỏe, dinh dưỡng' bắt đầu bởi trinhquangcao, 30/9/13.

1. trinhquangcao

trinhquangcao Thành viên Mới

Tình hình là mình đang sở hữu 2 chú chào mào, một em khi mới nhập hộ khẩu lông hậu môn hơi đỏ, em còn lại thì gần như hơi hồng đến nay 2 chú đã được 6 tháng lồng.
    Mình đã áp dụng cho 2 chú này ăn Cà rốt thường xuyên và nhận thấy kết quả rất rõ : Con thứ nhất thay lông đén nay dc 2 tháng lông hậu môn đỏ hơn lúc đầu gấp 2,5 lần. Con còn lại chưa rớt lông nhưng mình theo dõi nhận thấy lông hậu môn chuyển dần sang đỏ, mỗi ngày thêm đỏ nhìn thấy rất thích.
    Cách cho chim ăn thì rất đơn giản, chắc nhiều anh em cũng đã biết ( Hấp vào nồi cơm ), không nên luộc vì cà rốt mất chất và vị không được ngọt, chim ít ăn.
    Nhà bạn nào có tủ lạnh thì rất tiện, thông thường ta cho chim ăn vào buổi sáng đến chiều phải lấy ra, nhưng có nhà buổi sáng lại không nấu cơm thì bất tiện. Vì thế chiều nay ta tranh thủ hấp một miếng cho em nó sau đó để nguội cho vào tủ lạnh ngăn mát, sáng hôm sau lấy ra để cho hết lạnh cài vào lồng cho chim thưởng thức. Làm theo cách này đặc biệt miếng cà rốt rất ngọt, ngọt hơn khi hấp xong cho chim ăn liền, các bạn nhấm một tí sẽ thấy công dụng ( đừng nhấm nhiều em nó ché.hic...hic ). Mình thì 2 ngày cho ăn một miếng và cho ăn đều, chim vừa đẹp lại vừa xung.
    Vài lời góp ý, chúc Chim anh em đít đỏ và có võ...

Bài viết mới
  2. manhtan1987

manhtan1987 Thành viên Mới

Ðề: Củ Cà rốt điểm tô vẻ đẹp Chào mào

chim của bác chủ còn ăn cà rốt chứ con chim nhà em nó không ăn mới khổ chứ. để đói cũng ko chịu ăn. đang thay lông mà thay chậm quá. ai có cách nào ko chỉ cho e với ah

3. alonehellboy

alonehellboy Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    tự do

Hấp lên rồi hãy cho ăn, cà rốt ăn ngon đấy

4. bacchaomao

bacchaomao Thành Viên

Tôi là người mới nuôi chim nên vào đọc các bài viết của các bác thật bổ ích quá. Bản thân tôi cũng là một phen chào mào, cũng chăm sóc các em nó cẩn thận. Sáng treo ra là cho ăn hoa quả và châu chẫu, dế. NHưng tôi thấy là mấy em nó cũng không được căng lắm, chẳng biết thế nào. chế độ tắm thì ngày nào cũng tắm. Nói chung là mình cũng chăm nhưng các cao thủ cho mình biết tại sao chim không căng nhỉ.
    Cà rốt thì đặc biệt là chim nhà tôi không ăn, chim nhà tôi chỉchủ yếu ăn cam, chuối, táo thôi

Last edited by a moderator: 4/10/13
  5. hoagia

hoagia Thành Viên

E cho ăn Carot, táo tầu, đu đủ, ổi, chuối .... nhà có gì ăn đấy. Dế tuần 2 lần, cám VVA (sẽ sang TT thời gian tới). Thấy Chim chóc tốt ko vấn đề. Carot các bác có thể hấp cách thủy cho mềm để chim ăn được.

6. mulan

mulan Thương gia

Chim cò nó thế đó bạn ah. Không phải chăm kỹ quá là tốt đâu. Có thể do bạn đầu tư công sức nhiều quá nên khi thấy em nó ko phát huy hết tố chất thì lại có phần thất vọng. Cứ từ từ chăm bẵm chắc chắn em nó sẽ đền đáp công sức mình xứng đáng. Chơi chim dưỡng tính!!!!!

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé