Có ai giúp em với

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi anhquocelt, 4/6/17.

1. anhquocelt

anhquocelt Thành viên Mới

Em có một tổ than 4 con nuôi được một tuần rồi, trổ lông cũng nhiều rồi nhưng giờ có 3 con chân rất yếu, cầm lên móng vẫn bán ngón tay được nhưng không tự đi được, cứ ngã qua ngã lại thôi. Tha thiết mong các anh em giúp với.

2. nêmô

nêmô Quản Trị Viên Ban quản trị

Căng rồi cái này do bạn cho chim ăn bị lạnh bụng ngủ không đủ ấm và trúng gió nhé.khi pha cám cho chim ăn dùng nước ấm để pha không dùng nước lạnh nữa kết hợp cào cào sạch để chim chổ kín giữ ấm liên tục à cám cho ăn nhớ pha loãng loảng chim cần nhiều nước có mật ong có thể cho uống ngày 3lần pha loãng với nước.cám bạn đang cho ăn là cám tanh thì nên bỏ chỉ dùng cám ngũ cốc tổng hợp bavi thôi nhé k nên dùng cám của chim trưởng thành.hy vọng bạn sẽ chữa sớm

3. tuhu11111

tuhu11111 Thành Viên Tích Cực

Thiếu canxi trầm trọng bác nên cho ăn tép, thạch sùng, vv... Ko nên bỏ chim lên lòng bàn tay bác nhé

4. anhquocelt

Bạn nói đúng rồi, vì không có thời gian nên mình đi làm và cầm theo luôn và để trong phòng máy lạnh, tuy nhiên nhiệt độ phòng không lạnh lắm nhưng thiếu sáng. Cám thì đúng là cho ăn cám tanh của chim trưởng thành. Giờ thì mình để ở nhà và cho ăn bằng cách trộn cám vva loại 10k/ 0,5 kg với trứng kiến, kết hợp với cào cào có được không bạn? Mình cố gắng cho uống thêm mật ong nữa thì có khả quan không bạn? Cảm ơn bạn nhiều nhé!

Chỉnh sửa cuối: 4/6/17
  5. anhquocelt

Cảm ơn bạn nhiều nhé, mình sẽ cố gắng tăng cường canxi cho nó, hy vọng chữa khỏi chứ thấy tội quá.

6. nêmô

Chỉ nuôi chim ở nhiệt độ thường nhé đừng để phòng máy.nhiều khi hơi máy lạnh mình ngửi k quen còn muốn nôn đấy.lạnh thì giữ ấm nóng thì bật quạt cho chim non nó vậy đấy chăm cực lắm.dùng cám vva đó cũng được nhưng nhớ pha loãng thôi để chim nó hấp thu được nhiều nước.bổ sung vào cào cho nó.mật ong trộn luôn vào cám hoặc pha nước ấm cho uống nhưng nhớ ngày chỉ 3lần pha thật loãng nhé bạn.khi ăn xong nhớ cho mỗi con uống thêm 2giọt nước.nhắc lại 2giọt nhé bạn

7. anhquocelt

Mình sẽ cố gắng làm đúng như bạn hướng dẫn, mong sẽ có kết quả tốt với chúng nó, cho mình hỏi là mình trộn thêm trứng kiến vào cám có được không vậy bạn? Chân thành cảm ơn bạn rất nhiều.

8. nêmô

Trứng kiến được bạn nhé.nhưng cũng ăn vừa phải thôi.trứng cám tỉ lệ 5 5 à còn cái này quan trọng.cám sau khi pha chỉ để tối đa 3tiếng đồng hồ là tốt nhất sau 3tiếng ăn không hết phải đổ bỏ pha cái mới.đặc biệt với cám mà có trộn mật thì bạn cố gắng trộn xong ăn luôn.không hết cũng bỏ đi lúc sau ăn thì trộn cái mới không có mật vì chỉ ăn mật có 1lần để tăng đề kháng thôi mà.để quá lâu cám sẽ lên men chua ăn vào sình bụng chim sẽ chết.hoặc nếu muốn tốt hơn nữa thì chỉ cho ăn cám ấm.khi nào nguội lạnh thì bỏ đi.hơi phiền phữc nhưng vì chim đang yếu nên phải vậy.chứ chim khỏe mạnh thì lạnh cu g k sao.chúc bạn thành công.có gì cập Nhật tình hình sớm nhé

9. anhquocelt

Mình sẽ cố gắng làm theo công thức của bạn chỉ. Cám mình pha vừa đủ, lần sau lại pha mới và nước ấm, tăng cường cào cào, trứng kiến, mật ong. Tình hình diễn biến mình sẽ cập nhật. Cảm ơn bạn nhiều.

10. tuhu11111

tuhu11111 Thành Viên Tích Cực

Trứng kiến giúp chim thay lông nhanh.', cào cào có chất kitin giúp mượt lông chim bị yếu chân bạn nên cho ăn thạch sùng giàu đạm và canxi, cho ăn tép vài con mỗi ngày nếu ko có nướng võ trứng gà băm Nhuyễn trộn ba vì cho ăn chân chim sẽ cải thiện nếu chưa bị liệt . Hãy tin mình đễ tội e nó

11. anhquocelt

Chân chim vẫn chưa bị liệt, vẫn bám cầu được nhưng do hai ngày vừa qua tính từ lúc chim bị do nằm một chỗ nên chân có chiều hướng tóm vào nhau nên mình sẽ cố gắng tập cho nó, chắc chắn là không thể lại bình thường được những sẽ cải thiện được phần nào để sau này trưởng thành chim sẽ đứng vững hơn. Mình sẽ tăng cường thêm tôm tép trong khẩu phần ăn để bổ sung thêm canxi cho nó.

12. anhquocelt

Tình hình là chim mình đã ra đi 2 em, em còn lại cũng rất yếu. Mình đã cố gắng hết sức. Và cũng buồn vì em khỏe mạnh còn lại là một em mái. Cảm ơn các bạn đã quan tâm giúp mình. Nhân tiện cho mình hỏi tổ chòe vừa rồi mình bắt trên một cây tre gãy trong một bụi tre, mình lấy luôn cả tổ, cây tre vẫn còn nguyên. Vậy có khả năng chim bố mẹ có làm tổ lại chỗ đó cho lứa con tiếp theo nữa không? Nếu có thì khoảng bao lâu thì đẻ lại. Chòe than ở mình rất hiếm nên mong mỏi có lứa tiếp theo để chăm sóc tốt hơn. Thank mọi người trước nha!

Chỉnh sửa cuối: 8/6/17
  13. nêmô

Cũng là một người mê chim và thích động vật như mình cũng rất lấy làm tiếc khi những chú chim non phải ra đi.em còn lại bạn cố gắng chăm tốt nhé.mái nó có giá trị của mái.mái thuần kích trống ghép đẻ đem đi mồi bẫy cũng rất nhạy nhìn thì k đẹp bằng trống nhưng vót thì cũng hay lắm thế nên bạn cố gắng chăm em nó nhé.
    Về trường hợp tổ chòe của bạn nếu biết trước thì bạn chỉ nên lấy chim con đi thôi để y nguyên cái tổ củ thì chim bố mẹ sẽ đẻ lại vào cái tổ đó còn lấy mất tổ rồi thì chắc là sẽ không đẻ lại đâu vì nó biết nơi đó nguy hiểm.giống chim cu vậy mình cũng đã bắt 3tổ cu chung một chiếc ổ đấy.

14. nêmô

Chim hiếm và yêu chim như vậy thì lần sau nếu chăm chim non cho phép mình nhiều lời được nhắc lại là chim non cần có nhiều nước.không phải uống mà nước ở đây hấp thụ qua thức ăn trong phần cám mình pha trộn đấy.cần được giữ ấm chim nằm phải lót dẻ lau chứ k được phép cho chim nằm đáy lồng vì như vậy sẽ làm hư chân chim khi ngủ nhớ che chắn kín gió.chế độ ăn theo thời gian biểu rõ ràng.không cho ăn cám tanh quá nhiều đạm của chim trưởng thành.năng bổ sung mồi tươi.
    Chúc bạn thành công

15. supportviettel

supportviettel Thành viên Mới

thấy bác bác say mê chim quá , e không chơi chim nhưng thấy các bác có thú vui tao nhã như vậy có khi e phải làm 1 con nào có thể hót hay được hoặc dậy nói tiếng người được để chơi thôi

16. nêmô

Hi.đấy là sở thích của từng người nó là một thú tiêu khiển tao nhã mà.
    Nhân đây để mình tư vấn cho nếu bạn là một người mới vào nghề không biết kinh nghiệm nhiều hay không có vốn chơi hay không nhé thôi thì ta nuôi một con sáo bạn à.sáo rất dễ nuôi chỉ việc ăn cám gà uống nước là sống khỏe re có thì cho nó ít mồi tươi.sáo dể nuôi vậy đấy lại có thể tập nói cho sáo.sáo non nuôi lâu có thể thả rong coi nhà tất vui.
    Nếu thích chim hót thì có rất nhiều loại như thanh tước khướu v.v.v nhưng hiện đang hót thì có chào mào chích chòe họa vi vành khuyên độ khó có thể sắp xếp như sau nhất mi nhì khuyên tam chòe tứ mào.vậy nên nếu chọn nuôi 1trong 4thì chọn chao mào có vẻ dễ nuôi hơn cả

17. anhquocelt

Cảm ơn bạn đã nhiệt tình hướng dẫn mình nhé! Choè than nuôi chim con thì mình cũng đã nuôi rồi, cũng lớn khỏe mạnh. Nhưng đây là lần đầu tiên nuôi từ lúc con nằm trong tổ nên còn thiếu kinh nghiệm. Cái sai của mình là cho chim ăn bột chim bổi, cứ nghĩ là sẽ đủ chất cho chim không ngờ lại phản tác dụng gây chim bị bệnh nặng về đường ruột, mặt dù mình vẫn có mồi tươi như cào cào, dế, tôm và cho uống nước đầy đủ. Tối chim ngủ mình vẫn che chắn đầy đủ, mình vẫn lót giẻ mềm cho nằm chứ không nằm ở đáy lồng. Thôi thì còn con mái mình cố gắng nuôi sang năm tập tành ghép đẻ thử thế nào vì mình cũng có hai cái aviary rộng lắm. Đây là tổ chòe mình đây, chúng đẹp vậy mà giờ còn một con tiếc không chịu được.
    IMAG0035.jpg đây là lúc mới bắt về IMAG0034.jpg

Chỉnh sửa cuối: 9/6/17
  18. anhquocelt

Hôm qua mình có vào thăm lại chỗ tổ củ thì không thấy gì, mình mở file chòe hót thì thấy con trống đang ở cách đó khoảng 200m và hót đấu lại, không thấy mái đâu, không biết có làm tổ và đang ấp ở đâu không, có thời gian mình sẽ thường xuyên theo dõi, ở đây chỉ có vài cây cao thôi, có cả cây dừa còn lại là bụi rậm nên nếu nó làm tổ và đẻ nữa chắc là tìm ra thôi. Bạn có kinh nghiệm gì về tìm tổ nó thì có thể chia sẻ cho mình được không. Cảm ơn bạn rất nhiều. Đây là tổ củ của nó. IMAG0032.jpg

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé