Chòe than bị sưng chân

Thảo luận trong 'Sức khỏe và dinh dưỡng' bắt đầu bởi lyden78, 27/1/11.

1. lyden78

lyden78 Thành viên Mới

tình hình là con chim của em hôm kia thấy nó co một chân bắt ra thấy chân sưng to như bị bỏng ý các cụ nào biết cách chữa chỉ em vớ.hay độ này lạnh lên em chòe này bị liệt hả các bác em nghe nói trời rét chòe hay bị liệt đúng ko ạ.cụ nào biết cho em ít ý kiến nhé

2. ndnhuy

ndnhuy Thành viên Mới

Ðề: các cụ cho em hỏi về chòe than với

Con chòe của bạn theo mình nghĩ chắc nó đang bị phong, bệnh này bị là do bị mối mọt hay kí sinh trùng hay có trong gỗ, tre, trúc gây nên. Bây giờ, bạn hãy cho em nó tắm bằng nước ấm, bỏ muối vào để chữa vết thương xem sao. Nên thay lồng khác, cọ rửa lồng, chuồng cẩn thận. Nếu sau 1 thời gian mà o khỏi, chim sẽ bị chân sưng to, bị rụng ngón chân như bị phong ở người vậy. Trước mình cũng bị 1 em Mi và Than khi nuôi ở xưởng gỗ. Nếu o khỏi thì bạn hãy phóng sanh cho em nó ngay tức thì nếu mới bị rụng 1 ngón nhe bạn ( vì lúc này bị nặng quá rồi, o thể chữa được). Chúc bạn thành công.

3. lyden78

lyden78 Thành viên Mới

ok thanhk bác nhé mai tôi thử làm theo cách của bác xem sao

4. Minh_KyYen1010

Minh_KyYen1010 Thành viên Mới

Chân chú Than của bạn đã hết bệnh chưa (đến thời điểm này 02/01/2011). Không thấy bạn nêu rõ về chế độ vệ sinh lồng, cầu đậu, cho chim tắm vì vào những ngày rét thì công việc này nhiều người thường để lâu 3, 4 ngày thậm chí hơn 4 ngày mới thực hiện một lần nên đáy lồng , cầu đậu rất bẩn do phân chim; đây là môi trường thuận lợi cho vi khuẩn, các loại bọ ký sinh phát triển nên dễ gây bệnh cho chim.

Chú Than của bạn theo mình là bị nhiễm khuẩn do vật ký sinh đốt, cắn hoặc do tự nó làm chầy xước da chân nên bị nhiễm trùng và sưng tấy (vì chim đứng 1 chân có thể do vết phồng làm nó đau không đứng được bằng chân đó). Nếu có thể bạn chụp vài tấm hình úp lên để ae tham khảo.

Xử trí: bạn bắt chú Than ra kiểm tra kỹ xem bên trong vết phồng ở chân đó có nước hay mủ hay vết máu tụ để có hướng xử lý tiếp theo là trích và nặn bỏ sau đó bạn rửa nước muối nhỏ mắt Natri Clorid 0,9% (dùng cho người), lau khô rồi bôi thuốc mỡ tra mắt Tetracyclin 1% bôi vào vết thương. Lưu ý là bạn chỉ làm 1 lần vào trước lúc trời tối khi chim đã giảm các hoạt động nhảy nhót làm bẩn lại vết trích đã bôi thuốc. Bạn làm đến khi chân chim khỏi thì thôi.

Mình hy vọng chú Than của bạn đã khỏi chân trước bài việt này!

Thân!

5. lyden78

lyden78 Thành viên Mới

thanhk bác nhé hôm lọ có bác mách lấy nước nóng pha ấm cho ít muối vào cho tắm thì thấy chân mấy hôm nay thấy đỡ nhièu rồi ko bị co chân nhưng chân vẫn hơi bị sưng.mà tôi thấy vết thương của em nó bé đi nhiều rồi tôi đang ngày nào cũng phải cho em nó ngâm nước muối hai lần thấy em ý cứ nằm ỳ trong khay ko chịu ra chắc là nước ấm với muối làm em nó bớt đau lên cứ ngâm mình ko chịu lên

6. dungseven

dungseven Thành viên Mới

kụ lý nuôi ít chim thôi -thấy môn gì kụ cũng dính tràm một tí hiiiiiiiiiiiiii.kụ tắm hòa ít nước muối cho em nó xem sao

7. lyden78

lyden78 Thành viên Mới

măn mới chú dũng sợ vợ gia đình mạnh khỏe làm ăn phát đạt an khang thịnh vượng nhé.con này cho tắm nước muối đã đỡ rồi cụ ạ nhưng chưa khỏi hản

8. luongnguyen

luongnguyen Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    kỹ sư

Rất chuẩn nè! Bác làm theo bác này là ok

9. quangkttb

quangkttb Thành viên Mới

Ðề: Chòe than bị sưng chân

chòe của mình cũng bị 2 chân,đi học xa chằng chăm đc,may cái là dần rồi em nó cũng tự khỏi

10. Aquan1988

Aquan1988 Thành Viên

image.jpg E k muốn lục lại tốp của bác chủ. Nhưng e cg đang vó cg lo lăng vs bác chủ trc đây. E thây 6 7 ngày ma chân con chèo thân của e vẫn cứ bị sưng to. Lo qua nay bắt ra xem thử thì là 1 bọc kén to hơn hạt kê nằm ở chính giữa bàn chân nên k thể đứng bằng 2 chân đc. Cứng , k có mùi hôi. Trong lúc nguy cấp e lấy tạm lo thuốc bôi vết thương màu tím của bà chị nhỏ vào. K co o xi già hay thuốc nhỏ mắt gì cả. Rồi nặn kén ra. Khi nặn ra chú ta nằm im kiếu như mình đau nhức nhọt rồi đc trích. xong e lại bôi cái lọ thuốc tim kia 1 lần nữa rồi thả dọn lồng thả luôn vào lồng. K băng bó gì ca như vậy liệu có bị sao k. E vội đi công viêc qua. Mà từ h đến mai lại k có nhà. Cacs bác cho e lời khuyên

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé