Chòe lửa bị rụng đuôi liên tục

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi shintabmt, 29/10/13.

1. shintabmt

shintabmt Thành viên Mới

Chào các cụ!

Tình hình là em bắt con bổi[​IMG] này ở ngoài tiệm được 2 tháng rồi. Rất dạn, đứng lồng, cướp dế từ ngày thứ 2 về nhà. Mỗi tội lông đuôi mới đang ra và lông cánh nó bị sơ và tưa dữ lắm.[​IMG]
    Nuôi tới khi đuôi nó được khoảng tầm 12 thì vào một buổi sáng, em mở áo lồng ra thì thấy nó rụng sạch lông đuôi chỉ 1 đêm thôi. Hoảng hồn, e tìm đọc thì nghi chắc nó bị rận mạt nên nó bứt đuôi nên cho tắm nước muối thường xuyên hơn.
    2 tuần rồi nó mới nhú được lông đuôi ra (<1cm) và ngày nào cũng hót chuyện được nhiều giọng lắm[​IMG]. Sáng nay em mở lồng ra thì phát hiện có 1 sợi lông đuôi mới nhú ra nằm ở bố. [​IMG]
    Giờ đây em đang hoang mang cực độ. Không biết là em nó có bị gì không, sợ nó bị cụt luôn lông đuôi hoặc là lông đuôi có ra thì nó ngắn. Vì đây là con lửa đầu tiên e nuôi nên e cực kỳ cưng nó. Chế độ cho ăn của e từ ngày mua về là cứ dế, cào cào, sâu cá rồng, lâu lâu bổ sung thêm cá con (cưng quá nên chưa vào cám luôn, chắc xong lông em mới tập cho nó)
    Mong các bác cho em lời khuyên để cứu em nó thoát khỏi cảnh cụt đuôi

Quan tâm nhiều
    Bài viết mới
  2. jnblack

jnblack Thành viên Mới

Ðề: Chòe lửa bị rụng đuôi liên tục

mua ngoài tiệm thì vào cám rồi . cho nó ăn cám đi vừa mồi tươi thôi . cái gì nhiều quá cũng k tốt đâu. chăm chỉ tắm cho nó 1 ngày 1 lần = nước muối pha loãng . mong sẽ khắc phục đc tình trạgn trên

3. chymoichym

chymoichym Thành Viên

Coi chừng bị chuột đớp đuôi đó, chim bị rận mạt cũng không rụng một đêm hết sạch đuôi đâu. Sáng mở áo lồng chim rụng đuôi mà nhìn nó có hoảng không, có chao lồng không bạn?

4. shintabmt

shintabmt Thành viên Mới

Chim không hề hoảng các bác ạ. Vẫn bình thường luôn. Chuột thì chắc ko đc vì em nằm ngủ gần nó. Lâu lâu nó động đậy bay là e dậy coi liền mà
    Cái bác jnblack ở trên nói mắc cười quá, không biết bác chơi lửa bao lâu rồi mà nói vậy?

5. happygirl9x

happygirl9x Thành viên Mới

kiểu này chắc phải gắn đuôi giả cho nó thôi :D

6. dangkhoaabc123

dangkhoaabc123 Thành viên Mới

Nếu chế độ ăn đầy đủ vậy chắc chim bị stress. Bạn nên treo chim nơi thoáng mát vào ban ngày (không để trong nhà hoặc phòng kín) và treo chỗ yên tĩnh vào ban đêm; khoảng 5 giờ chiều trùm áo lồng cho chim đi nghỉ có lẽ sẽ giải quyết được vấn đề của bạn.

7. shintabmt

shintabmt Thành viên Mới

Ok, cảm ơn các cô, các chú, các thím, các cậu, các dì .... rất nhiều. Mình sẽ thử và thông báo tình hình em nó cho mọi người :)

8. bin_haiphong

bin_haiphong Thành viên Mới

quạt trả đi bạn ơi đuôi cụt đỡ phải nhổ lông đuôi càng tiện chứ sao

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé