Choe đất chết

Thảo luận trong 'Sức khỏe và dinh dưỡng' bắt đầu bởi thuanthien36, 3/1/13.

1. thuanthien36

thuanthien36 Thành viên Mới

tinh hinh la rat can cac ban giup do. choe dat minh nuou cu 2 thang la suy dan va chet. minh ko hieu tai sao . minh van cho an cam choe. moi tuoi day du . nhung con nao cung tam 2 thang la die thoi

Bài viết mới
    Chòe than
    Chòe than bởi Shin kaio, 11/1/20 lúc 15:18
  2. bluesky231212

bluesky231212 Thành viên Mới

Ðề: Choe đất chết

đó gọi là không có duyên thôi mình cũng thế y như bạn sau rồi không nuôi nữa ngta nuôi đẹp hót căng mình mua về chơi hót xong vẫn chết

3. hải dế

hải dế Thành viên Mới

Chòe mộc hả bác, nếu chòe mộc hơi khó nuôi do đường ruột nó không thích nghi được với cám nuôi, thường ở Miền Nam họ ít nuôi chim mộc vì chết nhiều bạn không phải là trường hợp đặc biệt. Thường lựa chọn chim bánh tẻ hoặc chim non, kinh nghiệm là chăm bọn chim con hoặc chim bánh tẻ bình thường bằng cám gà con và cho ít dế, không cần chăm bằng cám ngon như chim già hoặc trưởng thành, cám gà bổ xung chút nhộng tằm là đẹp nhất

4. chaomao1102

chaomao1102 Thành Viên

chòe đất nuôi khó nhất trong các loài chim, chim miền trong ra hà nội lạ nước là die ngay các bác phải cẩn thận trong thức ăn và nghỉ ngơi của chim ah!!

5. HMNoel

HMNoel Thành viên Mới

Các bác chú ý nhé! Theo em để chim khỏi toi vô cớ vì ngã nước, các bác cho em nó uống bằng nước đun sôi để nguội, nuôi bằng cám nhạt và đừng động vào lồng chim nhiều.

6. ngocthe1976

ngocthe1976 Thành viên Mới

Khà khà bác này quả là cẩn thận nhưng thế cũng vẫn chết như thường đấy bác ơi. Cám chim thì có nhiều laoij loại ngon cũng như loại thường đều ăn đc cả nhưng theo mình thì chòe non hay già thì các bạn cho ăn cám gà úm và cám ba vì giã nhỏ là đc mà. Bạn biết tại sao không vì trong cám đó toàn bột là bột thôi lấy đâu ra mà thừa chất dinh dưỡng với lại các loại đấy thì thường có thêm thuốc chống về bệnh đường ruột rôi nên các em non và bổi cứ yên tâm mà ăn thôi cho thích nghi dần dần với kiếp tù chung thân. Còn không trước khi mua các bác hỏi của hàng đang cho ăn loại gì để mình tiếp tục mua loai đấy cho ăn rồi từ từ hãy thay cám để tránh các em bị đường ruột.PS :Bạn chủ thớt đừng nản lúc nào mà có nhu sở hữu em nó qua mình mình tư vấn cho anh em giao lưu học hỏi khinh nghiệm là chính mua bán là phụ thôi. Hàng chỗ mình lúc nào cũng chuẩn giá cả hợp lý :D

7. cank800

cank800 Thành viên Mới

e cung dang nuoi vai e choe dat.xau so cho 1 e hom tam cho no.k de y thi bi con meo xoi.jo con 1 e trong rat hoang loan

8. mr_loojc

mr_loojc Thành viên Mới

Chào bạn !

Mình cũng có ít kn nuôi chòe bổi ( mộc ) , xin chia sẻ với bạn :

Chòe mộc mới bắt về , trước khi cho vào lồng nuôi , bạn vệ sinh 2 chân cho em nó bằng nước pha muối , vì mình sẽ phải bỏ quên nó 1 tháng .

Cám bột thật nhạt ( đừng cho ăn cám ngon vì đường ruột chòe mộc chưa thích ứng được ) trộn với sâu cắt nhỏ. ngày đều đặn thay cám cắt sâu vào buổi sáng ( ngày nào cũng phải thay cám và nước , vì chim ăn phải cám mốc hoặc nước bẩn là dẫn đến suy yếu và chết . Bạn chỉ nên làm phiền con chim vào mỗi buổi sáng thôi. Cứ thay cám là cho ăn thêm dế ( hoặc châu chấu , ko cho ăn sâu nữa . Vì sâu ko tốt cho đường ruột của chòe đất . Vì mình phải vào cám nên mới trộn sâu cắt nhỏ cho dễ thôi . Xong việc buổi sáng là quên nó đi . Sáng hôm sau lại tiếp tục như vậy rồi quên nó đi.
    Chỗ treo chim tốt nhất là treo trong nhà và trên gác cao nhất có thể , nơi ko có cái gì khiến nó hoảng sợ nhảy nhiều và ko có gió

Vì chòe đất nhạy cảm với thời tiết nên khi mưa gió bắt buộc bạn phải thắp bóng đèn tròn bên cạnh ( khoảng 40W )

Khoảng 1 tháng sau thì mình mới cho ăn cám ngon , và tập tắm

9. le_tung_lc

le_tung_lc Thành Viên

Em mới nuôi chòe đất non lần đầu. mùa trước mua 2 em, h cả 2 em đã hót tốt rồi. Em thấy nuôi chòe đất cũng không khó lắm mặc dù em ở Lào Cai, mùa đông khá lạnh. nhưng tuyệt đối mùa đông em để trong nhà 100% hôm nào lạnh quá cũng cho các em nó sưởi đèn 15p. Cám thì ăn cám làm, cũng đơn giản thôi ạ. Nước lã 100%, lồng vệ sinh 1 tuần 2 lần. phân khô đét đẹt, trắng phau. các bác đánh giá hộ em xem nhé:http://chimcanhvn.com/forum/showthread.php?t=103349

10. baodat2007

baodat2007 Thành viên Mới

chòe đất nuôi công nhận khó .....mình cũng như bác. k có duyên với chòe

11. chaomao.org

chaomao.org Thành viên Mới

chim bổi nuôi không nên ảnh hưởng thời tiết đột ngột,bác phải chăm sóc kĩ hơn,chim để trong nhà,sẽ ấm hơn ở ngoài trời,bác cho ăn cám,tốt nhất nên ăn cám thường để no,không nên cho ăn cám căng lửa sung mãng,lam như vậy chim chưa quen,suy chim la chết đúng rồi,theo mình thì mua chim ở đâu nguoi ta cho chim ăn cám gì cứ mua đúng cám ma chủ tiệm đã nuôi,thì chim về se khong bị chết,sao đó chim quen dần rồi chộn mỗi thứ 1 ít rồi chim quen sẽ đổi được

12. chaomao.org

chaomao.org Thành viên Mới

ban nuoi choe dat,rat kho,chim moi mua ve bo vao long khoen,sao do chum ao long ki,dem de 1 cho yen tinh trong nha,cho chim quen khi hau trong nha,khoang 1 tuan chim moi ve cho an sau,caocao,ngoai ra khong cho chim an thu gi,de cho chim quen va song luc do minh moi vao cam,chim 1 tuan dau ve sang ra 7h phoi nang 20p mang chim vao de cho mat yen tinh cho chim quen voi moi truong moi,khoang 2 3 tieng mang chim vao nha day ao long ven thanh chu A,nhu the khoang 1 thang chim quen chung ta moi cho cam vao sau gao de chim quen dan dan roi bo bot sau gao ra va cho chim nhin 1 den 2 ngay neu chim bat dau mo cam thi chung ta cu de im cho chim an cam,neu khong an chung ta bo sau vao 2 3 con de chim khong doi qua ma chet,minh khuyen ban nen chim moi ve khong de o ngoai troi ma chi mang vao nha

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé