Cho Khuyên ăn hoa quả hàng ngày

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng, sức khỏe.' bắt đầu bởi lhcuong, 20/3/12.

1. lhcuong

lhcuong Thành Viên

Cho mình hỏi chút, mình cho Khuyen ăn hoa quả hàng ngày thì có ảnh hưởng gì đến việc chăm líu của Khuyên ko?

Bài viết mới
  2. HoHoHa

HoHoHa Thành Viên

Ðề: Cho Khuyên ăn hoa quả hàng ngày

Bác ra cội thấy ae họ thay hoa quả cho K liên tục đó. Hoa quả k thể thiếu đc với K bác nha.

3. taolaty

taolaty Thành viên Mới

dĩ nhiên rồi bạn nếu khoen của bạn la khoen thuộc và líu rồi thì cũng tùy vào tình trạng con khuyên nếu thấy nó đi phân khô quá thì hãy cho ăn trái cây còn đi phân binh thường thì khỏi đó là kn riêng của bản thân mình.ăn trái cây nhìu quá nó hạ quả con chim sao líu tốt đc bạn

4. phó_nháy

phó_nháy Thành viên Mới

còn em thì ngày nào cũng cho ăn , Sáng ra làm miếng chuối nhỏ bỏ vỏ , đến chiều bỏ đi ... rồi thi thoảng thay táo , Cam , cà rốt , và những hoa quả có màu sắc sặc sỡ ( Ngọt ) khác , :D

còn đặc biệt là , có 1 chú khuyên nhà em chỉ thích ăn các loại quả có màu đỏ đỏ , hoặc da cam , nếu xanh hoặc vàng thì chả bao giờ thấy đụng :)) hê

5. thuytuanh

thuytuanh Thành Viên

tuần 3 lần cho ăn hoa quả thui ko chim nó mất lửa đấy

6. Boiviemxinh

Boiviemxinh Thành viên Mới

Cho chim ăn hoa wả ngày cách ngày b àh

7. Khánh_Khuyên

Khánh_Khuyên Thành viên Mới

Khuyên thì nên cho ăn táo thường xuyên,k sao cả.Thay lông thì cho ăn các loại hoa quả giúp chim lên màu đẹp như cà rốt,cà chua.Chim căng k nên cho ăn cam nhiều,tuần 1,2 lần(áp dụng cho mùa hè,mùa đông thì k cho ăn cam).Chim chưa căng thì cách ngày cho ăn táo 1 lần,kích thêm sâu,chú ý phân,thấy phân đen thì cho ăn táo ngay

8. Nov23rd

Nov23rd Thành viên Mới

K nhà em đặc biệt ko baoh động đến chuối, chả biết tại sao nữa. Táo thì nó rỉa ác lắm, 2 con Khuyên và Khướu cứ 3 ngày hết 1 quả táo to

9. tuti_84

tuti_84 Công Chọi

Em nuôi khuyên cũng được 3 năm và có 1 ít kinh nghiệm của riêng em như sau. Tùy vào phân chim mà cho ăn hoa quả và sâu tươi, nếu phân khô và màu xoắn lại thì hoa quả nên cho ăn cam vì lúc đó chim đang rất nóng. Nếu phân khô và không bị xoắn thì nên cho ăn táo tàu. Nếu trời nóng thì cho ăn cam, trời hơi gió lạnh thì đừng cho K ăn cam. Có 1 cao thủ nuôi chim khuyên em không nên cho K ăn chuối.
    Còn việc muốn chim mộc nhanh líu thì như sau: Khi mua về nếu thấy phân khô thì có thể ăn cám TT số 2 pha với TT số 3. Còn nếu muốn chim nhanh líu thì cho ăn Tuấn Cóng vàng. Trong thời gian ăn tuấn cóng vàng, 1 ngày nên cho ăn thêm 4 con dế tươi, 1 miếng cam nhỏ, tắm thì 2 ngày 1 lần cũng được, phơi nắng 1 tuần 2 lần là ok. Nếu cho ăn Tuấn cóng vàng mà thấy phân chim khô và xoắn quá thì cho chim tắm nhiều hơn ( Nên pha vài hạt muối vào nước tắm để xát trùng toàn thân em nó) và cho ăn thêm cam. Với cách nuôi như trên, trong vòng 3 năm em đã nuôi lên 20 con líu, bắn và đã cho 1 số anh em (Vì em hay phải đi công tác nên không còn time chăm). Nếu bác nào có thắc mắc thì cứ viết lên đây. Em cũng học của 1 số anh cùng chơi ( Mất nhiều tiền ngu lắm rồi), có thể hiểu biết của em mới chỉ như vậy nên mong các bác chém nhẹ tay.
    À thêm cái chọn khuyên mộc là nên chọn con nào đừng xước đầu vì con đó lâu thuần. Để ý em nào có cái cổ họng hình vòng cung là đến 80% là đực vì em đã ngồi ngắm rất nhiều con mái có cái cổ họng không có hình vòng cung ( tính từ điểm có chấm vàng lên đến chân mỏ).
    Có gì không phải mong các bác cao thủ về Khuyên bỏ qua, thân!

10. tuti_84

tuti_84 Công Chọi

Em nuôi khuyên cũng được 3 năm và có 1 ít kinh nghiệm của riêng em như sau. Tùy vào phân chim mà cho ăn hoa quả và sâu tươi, nếu phân khô và màu xoắn lại thì hoa quả nên cho ăn cam vì lúc đó chim đang rất nóng. Nếu phân khô và không bị xoắn thì nên cho ăn táo tàu. Nếu trời nóng thì cho ăn cam, trời hơi gió lạnh thì đừng cho K ăn cam. Có 1 cao thủ nuôi chim khuyên em không nên cho K ăn chuối.
    Còn việc muốn chim mộc nhanh líu thì như sau: Khi mua về nếu thấy phân khô thì có thể ăn cám TT số 2 pha với TT số 3. Còn nếu muốn chim nhanh líu thì cho ăn Tuấn Cóng vàng. Trong thời gian ăn tuấn cóng vàng, 1 ngày nên cho ăn thêm 4 con dế tươi, 1 miếng cam nhỏ, tắm thì 2 ngày 1 lần cũng được, phơi nắng 1 tuần 2 lần là ok. Nếu cho ăn Tuấn cóng vàng mà thấy phân chim khô và xoắn quá thì cho chim tắm nhiều hơn ( Nên pha vài hạt muối vào nước tắm để xát trùng toàn thân em nó) và cho ăn thêm cam. Với cách nuôi như trên, trong vòng 3 năm em đã nuôi lên 20 con líu, bắn và đã cho 1 số anh em (Vì em hay phải đi công tác nên không còn time chăm). Nếu bác nào có thắc mắc thì cứ viết lên đây. Em cũng học của 1 số anh cùng chơi ( Mất nhiều tiền ngu lắm rồi), có thể hiểu biết của em mới chỉ như vậy nên mong các bác chém nhẹ tay.
    À thêm cái chọn khuyên mộc là nên chọn con nào đừng xước đầu vì con đó lâu thuần. Để ý em nào có cái cổ họng hình vòng cung là đến 80% là đực vì em đã ngồi ngắm rất nhiều con mái có cái cổ họng không có hình vòng cung ( tính từ điểm có chấm vàng lên đến chân mỏ).
    Có gì không phải mong các bác cao thủ về Khuyên bỏ qua, thân!

11. thangmk1973

thangmk1973 Thành Viên

Chim K cho ăn hoa quả cách ngày là được rồi bạn.

12. tampo

tampo Thành viên Mới

Tớ chỉ là kẻ học việc ko thể cho pác ý kiến chuẩn được nhưng ý kiến cá nhân của tớ là tùy vào loại cám pác sử dụng mà có nên kèm hoa quả ko thui?
    Ví Dụ: TT2 thì hoa quả 1 tuần 2 lần là ok rùi, TC vàng thì nên 2 ngày 1 miếng chuối vì thành phần TC vàng nóng hơn so với TT2,
    Khuyên chủ yếu là ở tính cân bằng thì con chim sẽ chơi được bền, 70% được quyết định ở tố chất nó ?

13. vinhvns

vinhvns Thành Viên

nhìn cái avarta của bác quen quá vào cửa hàng caphe của nam trong mỹ đình thấy treo bức ảnh vẽ chào mào đó ngay trên quầy bar

14. đátaysờgãi

đátaysờgãi Thành viên Mới

@cuti_84: hi. đọc cm của bác thì e thấy đúng là chuyên nghiệp rùi. nhân đây cho e hỏi là con khuyên mộc của e mua đc hơn 1 tháng r` kể từ lúc mua về cho ăn tt1 đc vài hôm e đã đổi tc rồi(Hix, như thế là hơi vội đúng ko) , t ừ đấy đến h chỉ thấy e nó chuyện mà ko có dấu hiệu bị bức hay ji.Hix, như thế là hơi vội đúng ko. vậy cho e hỏi là h có nên cho ăn tc tiếp ko hay hạ về tt1 hoặc 2? lông lá e nó vẫn đẹp lắm mà hình như xuất hiện tình trạng vỡ họa :(

15. tuti_84

tuti_84 Công Chọi

Khuyên mộc có nhiều loại mộc lắm bạn ạ! Mộc có con già và mộc có con non. Nếu mộc của bạn già thì ăn tt1 vô tư không phải là vội. Nhưng nếu em nó bị nứt hoạc chứng tỏ em nó bị nóng quá, bác nên bổ xung cam và tắm đều hơn cho em nó, cắt hẳn sâu quy 4 ngày không cho ăn. Nứt họa có nhiều nguyên nhân lắm, do cầu đứng bẩn, chim ức không xả được, chế độ chăm sóc thất thường. Bạn xem phân chim nếu đen xì và xoắn thì nên cho ăn về TT sô 0. Nếu thấy trắng và xoắn thì cứ cam mà cho em nó ăn và giữ nguyên cám. Nếu cho ăn TC vàng thì bác nên có time cho em nó đi dượt, dãi hoặc tách em nó 1 chỗ riêng mở hơi hé áo lồng cứ cho em nó gọi, như thế em nó sẽ hạ hỏa! Thân!

16. đátaysờgãi

đátaysờgãi Thành viên Mới

@cuti_84: thanks bác. cho e hỏi thêm là h e có nên hạ từ tc xuống tt1 hoặc tt2 ko? vì e nghe 1 số ng chơi khuyên lâu năm thì những con mộc ko nên cho ăn tc vội mà cứ nuôi cám nhẹ từ từ rồi đến 1 thời kì nào đấy thúc cám ngon (tuấn cóng,gold....) cho chim thì chim sẽ líu

17. tuti_84

tuti_84 Công Chọi

Trước hết bạn phải xác định được con mộc nhà bạn là mộc già hay mộc non. Nếu mộc già thì không cần hạ cám, cứ cho ăn gold, cam và tắm táp đầy đủ cho em nó vẫn ok. Nếu mộc non thì nên hạ về TT số 0, sau đó dần dần mới chuyển sang số 1 và tiếp đó là số 2. Trước đến giờ K nhà mình toàn cho ăn TC Gold ( Vì toàn khuyên già) kể cả khi thay lông mình cũng ko hạ cám, xong xuôi lông lá chim vẫn đẹp bình thường, đang thay lông vẫn líu như thường. Vấn đề quan trọng nhất là nhìn phân chim bạn ạ. Khi nào nhìn được phân chim và biết con K đang yếu hay khỏe thì lúc đó bác đã thành tài hii. Chúc bạn có những chú chim ưng ý! Thân.

18. chaomaohy2012

chaomaohy2012 Thành viên Mới

hê thanks bác cuti_84 nhé em cũng mới chơi K nên lại thêm chút kinh nghiệm theo em bác nói chuẩn đấy :))

19. lhcuong

lhcuong Thành Viên

cảm ơn bạn nhiều nhé, bạn rất chuyên nghiệp và nhiệt tình. Mong diễn đàn có nhiều người như bạn

20. lhcuong

lhcuong Thành Viên

lên đầu ngồi cho nó mát ..................................................

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé