Cho chim khuyên ăn gì khi thay lông?

Thảo luận trong 'Các vấn đề chung về VK' bắt đầu bởi ngoctuan, 20/6/15.

1. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager
    Tổng hợp các kinh nghiệm lấy ý kiến đóng góp từ người chơi chim khuyên khi nuôi chim ăn...

Chim khuyên thay lông hót hay, nhí nhảnh suốt cả ngày. Khi thay lông nên cho chim ăn cám loại gì để chím phát triển tốt, lông đẹp hơn?

Trả lời:
    Ý kiến 1: Mình thì cho ăn TT không số , đã xong lông , nói chung là lông lá đẹp ! Thấy anh em cũng nhiều người khen cám bác Hiển nhưng chưa dùng thử , mà cũng nghe nói bác Hiển chỉ bán cho người quen thôi . Cám là 1 chuyện còn phải + hoa quả + tắm nắng , tắm nước thường xuyên nữa .
    Ý kiến 2: chim hợp cám vs cách chăm sóc hoa quả tắm táp đầy đủ thì lông vàng ươm. Theo cảm quan thì nhà cháu cho ăn cám a Hiển vs TC thì lông lá khá đẹp nhìn là
    Ý kiến 3: Theo anh là cho ăn cám gà là chuẩn nhất
    Ý kiến 4: thấy nhìu ng bao? ăn cám gold thay lông chim rất đẹp
    Ý kiến 5: theo mình nghĩ các em khuyên thay lông cứ cho ăn cám thay lông là dc.gold,cám a hiển,thúy tuấn 0 số đều ok vì tất cả cám thay lông đều mát như nhau.quan trọng vấn là giế,cào cào.chế độ tắm và phơi nắng thôi bạn à
    [​IMG]Ý kiến 6: Cảm nào cũng được nhưng chủ yếu bạn phải tắm nắng + tắm nước + hoa quả... và ko thể thiếu là mồi tươi...
    Ý kiến 7: Theo mình thì cám cũng chỉ đóng góp 1 phần thôi. Mình thấy cứ chăm cẩn thận chế độ dinh dưỡng phù hợp với chim thay lông là oki (cái này nhiều diễn đàn, nhiều top nói rồi). Riêng mình thì vẫn cho ăn TT1 hoa quả ngày nào cũng có, thay đổi liên tục, tắm táp thường xuyên... con chim của mình đang ra lông thấy cũng khá đẹp so với trước. Chúc bạn và bạn đọc có những chú chim đẹp nhất của riêng mình ./.
    Tham khảo thêm:
    Ðối với những con chim tới thời kỳ thay lông, thì ta phải để tâm chăm sóc kỹ hơn. Chim thay lông thì có hiện tượng lông vương vãi ở đấy lồng, hoặc khi tắm thì lông rớt vào khay nước tắm. Chim thường thay lông từ vùng mặt, vùng đầu, kế tới vùng cổ, vùng ức bụng rồi mới đến phần cánh và sau cùng là phần đuôi. Lông cũng không rơi rớt từng chùm, mà là từ từ, cái nào rơi trước thì ra lông mới trước. Nhờ vào cách thay lông đó, nên trong thiên nhiên, chim vẫn bay đi kiếm ăn được.Tuy nhiên trong thời gian thay lông chim bị suy yếu về sức khoẻ, do đó ta phải cho chim ăn cào cào nhiều hơn ngày thường, để giữ cho chim được mập mạnh. Chim mạnh thì rút ngắn thời gian thay lông, ngược lại chim suy thì thời gian thay lông kéo dài.
    Trong thời gian chim khuyên thay lông, ta nên treo chim vào nơi yên tĩnh, thường xuyên trùm kín áo lồng, để chim tĩnh dưỡng, và cũng để tránh gió độc. Việc cho khuyên tắm trong thời gian thay lông vẫn bình thường, không sao cả.
    Ðiều chắc quý vị cũng thừa biết là trong suốt thời gian chim thay lông, chim sẽ không hót vì..."mất lửa". Khi chim đã bắt đầu hót lai rai, là việc thay lông đã gần xong, "lửa" đã có trở lại. Chỉ khi nào lớp lông đã thực sự mượt mà, mình chim thon nhỏ, là lúc chim đủ lửa để hót to.
    Nhân nói về lông, cũng xin nói thêm là có loại dày lông có loại mỏng lông, vì con khuyên mỏng lông trông gọn gàng hơn, còn con dày lông thì trông có vẻ sồ sề một tí. Thức tế cũng cho thấy, con mỏng lông sung hơn con dày lông.
    Trong phần chăm sóc chim cũng không thể không bàn đến việc...luyện giọng cho chim. Các nghệ nhận thường treo chim mình gần các lồng chim lạ, trước hết là để chim sung ơn, thích "líu" hơn, và bắt chước giọng chim khác mà líu hay hơn.
    Ðiều cần là nên cáp hai con có cùng độ sung như nhau, nếu chim yếu lửa mà treo gần chim mạnh lửa thì chim yếu sẽ sợ sệt và không giám líu và có khi là "rớt" luôn. Vì như chúng ta đã biết, giọng hót của chim, dù là loại chim gì, cũng được coi là sự biểu dưỡng sức mạnh, để giữ gìn lãnh địa của mình, và để rủ rê chim mái.

Tổng hợp

2. nêmô

nêmô Quản Trị Viên Ban quản trị

Thấy bài viết có đề cập chuyện luyện giọng.vậy không biết loại này có thể cho nghe mp3 líu chòe để học không nhỉ.nó có giống chào mào không hay con trưỡng thành đều có thể học giọng với chào mào thì má trắng mới học giọng khuyên thì không biết thế nào

ngoctuan thích bài này.
  3. Hungcgcnmt

Hungcgcnmt Thành Viên Tích Cực

Nghề nghiệp:
    Chuyên viên môi trường
    Ông bà xưa có câu ăn gì bổ nấy, chim thay lông thì cho ăn lông sẽ đẹp lông thôi.:D

4. Crystal

Crystal Thành Viên

Cá nhân e đang dùng cám Hiển, lông khá đẹp nhưng thay chậm

5. nêmô

mình cũng đang có một em khuyên dùng cám hiển nè(chim này ngta tặng).hiện đang ăn số 2 nó ăn hiển quanh năm bạn ạ.líu thì ác thật nhưng sao lông con này bạc phếch à bạn không biết phải do cám không.
    chim của mình nhảy như điên suốt ngày vậy có phải do cám số 2nóng nó bứt rứt trong người không nhỉ

6. Hungcgcnmt

Hungcgcnmt Thành Viên Tích Cực

Nghề nghiệp:
    Chuyên viên môi trường
    Cám đó là cám kích dục, ăn ngon rồi bị nhốt không có gái chim suy nghĩ nhiều nên bạc lông, giống người suy nghĩ nhiều thì bạc tóc thôi. :D

ngoctuan and nêmô like this.
  7. nêmô

đáng suy ngẫm.thật là có lí.phải like thôi

Hungcgcnmt thích bài này.
  8. micui

micui Thành Viên Kỳ Cựu

Nghề nghiệp:
    mê linh hanôi
    Lý gì các cụ phán linh tinh chim chưa thuần cho ăn cám tốt căng lên chẳng nhảy tưng tưng.cũng có thể là do con chim hoặc do yếu tố nào đó nên con chim nó nhảy

9. nêmô

đã hỏi kỹ càng ngta rồi bác ạ.em khuyên của em là khuyên xanh đã ba năm lồng dạn rồi.ăn cám hiển từ lúc bổi về nên vấn đề chim chưa căng mà ăn cám tốt nhảy tưng tưng thì không phải lo.không biết cụ micui đã nhận được công thpc cám của cụ duongrau trong hộp thư chưa nhỉ

10. micui

micui Thành Viên Kỳ Cựu

Nghề nghiệp:
    mê linh hanôi
    Rồi cụ ạ chim nó nhảy là bình thường,vấn đề là nó có húc lồng không thôi cụ cứ yên tâm mà nuôi.khi thay lông nên để chỗ tĩnh tắm nắng nước bình thường nên cho ăn đồ mát.cũng phải nói thật là mỗi người mỗi cách chăm sóc cụ cứ nuôi bằng phương pháp của mình chứ làm sao mà dập theo khuân mẫu được

ngoctuan thích bài này.
  11. nêmô

em mới chơi khuyên nên biết gì đâu tài sản có mây em khuyên vàng bổi thôi(trước thì 4con sau thả 2 để chúng nó tìm cặp đẻ cho nhiều sau này khuyên mình lên lửa có mồi mà bẫy mới thú) với con khuyên xanh ngta tặng thôi.đọc tài liệu mà thấy hơi ảo.bữa trước thấy cụ có nói khuyên cụ nuôi 20ngày mà k líu là thả luôn nay mạo muội hỏi cụ chia sẻ cho ae cách nuôi khuyên mau líu để tham khảo làm vốn cho thú chơi khuyên nào,con của em chuyện được hơn tuần rồi ngồi cách 2 3mét không nhảy vẫn chuyện bình thường cầm lồng nhãy nhẹ mà lêu líu quá chỉ chuyện hoài.mong cụ chỉ giáo nhé

ngoctuan thích bài này.
  12. ngoctuan

Nghề nghiệp:
    IT manager
    Khuyên nuôi 20 ngày líu thì là bậc kỳ tài rồi cụ ạ

Sent from my iPhone using Tapatalk

13. nêmô

tại hôm trước cụ micui có viết là "khuyên em nuôi 20ngày mà không líu là thả thôi).bài này hình như cụ cũng có commen trong topic đó mà chắc cụ vẩn nhớ nhỉ.hay líu mà cụ micui nói ở đây là líu chuyện ta.không rỏ nữa.nhưng chắc cụ ý cũng biết về khuyên.kệ.cứ hỏi thăm cụ ấy đã.chả mất gì mà đúng không các bác.ae chia sẻ cho nhau kiến thức hihi

14. micui

micui Thành Viên Kỳ Cựu

Nghề nghiệp:
    mê linh hanôi
    Em vẫn là hàng con cháu em còn quen có bác nuôi 3ngày khuyên đã líu.cái này do cho ăn cám và cách chăm +tố chất con chim bác tuân ạ

15. ngoctuan

Nghề nghiệp:
    IT manager
    Em có nghe nói là có loại cám tàu ăn vào khuyên nhanh líu nhưng không nghĩ lại nhanh như thế

16. nêmô

Hihi các cụ ạ.nhận thấy ta đã đi sai với ý nghĩa tiêu đề topic nhỉ.

ngoctuan thích bài này.
  17. micui

micui Thành Viên Kỳ Cựu

Nghề nghiệp:
    mê linh hanôi
    Cám tàu gì đâu em dã tuấn cóng gói vàng.mà vào chủ đề chim khi thay lông nên cho ăn cám mát hoa quả mồi tươi đều đặn vì khi thay lông con chim cần nguồn năng lượng rất lớn cho việc thay lông và chuẩn bị lấy lại sỹ khí cho một mùa đông dài hihi chém vậy không biết có đúng không ạ

nêmô thích bài này.
  18. nêmô

Dĩ nhiên đúng rồi,cụ chém hết phần ae chả còn gì để chém nữa.hihi.

19. nêmô

Cụ ngoctuan ơi hôm trước cụ micui có hỏi lâu nay cụ bận gì mà box chém gió yên ắng quá lâu rồi không được thấy hàng khủng làm cụ micui bứt rứt chém thẳng cẵng ra đây rồi này hihi

20. ngoctuan

Nghề nghiệp:
    IT manager
    Em trai thì đụng xe nằm viện vợ thì có bầu thàng thứ 3 lên hơi bận cụ ạ

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé