Chim yến hót - một thú chơi tao nhã

Thảo luận trong 'Chim yến hót' bắt đầu bởi Lâm Kiệt, 25/2/13.

1. binh_82

binh_82 Thành Viên

Ðề: Chim yến hót - một thú chơi tao nhã

2. Lâm Kiệt

Lâm Kiệt Thành Viên

3. binh_82

binh_82 Thành Viên

4. tunhanson

tunhanson Thành viên Mới

bài viết hay quá. Cám ơn bác đã chia sẻ với anh em.

5. missyou

missyou Thành viên Mới

Bác LK cho cháu hỏi chỗ nhà cháu ngta chỉ xay gạo ra thành bột mịn chứ ko xay bột nhỏ li ti như bác bảo.Làm bột như vậy con chim ăn có ảnh hưởng gì ko bác

6. Lâm Kiệt

Lâm Kiệt Thành Viên

Tất nhiên là ko ảnh hưởng gì vì bao giờ bột gạo cũng trộn lẫn bột lòng đỏ trứng. Nên dùng một nửa trứng gà một nửa trứng vịt mới tốt.
    Chúc vui vẻ!

7. missyou

missyou Thành viên Mới

Cám ơn bác nhiều,bác cho cháu hỏi thêm góc nuôi nhà cháu hơi bị tối nên cháu đẻ đèn từ 7h sáng đến 7h tối.K biết thiếu ánh sáng thế có làm chim mái ảnh hưởng gì ko ạ.Và nếu cho ăn bột rồi thì mấy ngày nên cho ăn trứng 1 lần ạ(trc cháu ngày nào cũng cho ăn trứng 1 số con hay bị sưng chân nên h cách 2 ngày cho ăn thì sợ ko đủ chất).Mong bác trả lời

8. Lâm Kiệt

Lâm Kiệt Thành Viên

Khi làm bột có trộn lòng đỏ trứng mà cháu! Cứ 1 bò gạo xay thành bột thì luộc 5 quả trứng gà + 3 quả trứng vịt, bóc bỏ lòng trắng, lấy lòng đỏ của 8 quả trứng đó bóp đều vào với bột và + 5g khoáng yến rồi phơi hoặc sấy khô cho ăn dần là OK.
    Chúc cháu vui vẻ và thành công!

Last edited by a moderator: 13/7/13
  9. missyou

missyou Thành viên Mới

Cám ơn bác nhiều,chúc bác luôn mạnh khỏe ạ

10. nguyenducquang

nguyenducquang Thành viên Mới

Chú Lâm Kiệt cho cháu hỏi chút ạ: nhà cháu chỉ nuôi 1 cá thể nên không làm cám, cháu muốn cho Yến ăn khoáng thì làm thế nào bây giờ

11. Lâm Kiệt

Lâm Kiệt Thành Viên

Nếu nuôi một con thì rất dễ. Cháu dùng 1/3 bò gạo cho vào cối xay hạt loáng cái là xong, được ít bột, luộc 2 quả trứng vịt + 1 quả trứng gà, bóc lấy lòng đỏ, bóp đều với bột, cho vào đó 1,5g khoáng, trộn đều, phơi khoảng một tiếng đồng hồ là khô, để nguội cho vào lọ, lấy cho chim ăn dần, thế là OK. Hàng ngày cho ăn rau xà lách rửa thật sạch nhé.
    Chúc vui vẻ!

12. thocgao

thocgao Thành viên Mới

Bác Lâm Kiệt ơi,

Bác cho cháu hỏi: Hồng yến, thanh yến, bạch yến và hoàng yến thì ngoài khác nhau về màu sắc còn khác nhau gì nữa ạ? Loài nào hót hay hơn ? Loài nào ít bệnh tật hơn ạ?

13. Lâm Kiệt

Lâm Kiệt Thành Viên

Câu hỏi này của cháu có mấy nội dung:
    - Giọng hót thì bác thích nhất bạch yến, tiếng nó trong veo và luyến láy rất điệu nghệ.
    - Sức khỏe thì thứ tự như sau: Thanh, Hoàng, hồng, bạch. Thanh yến gần gũi với tổ tiên yến hoang dã nên ít bệnh tật nhất.
    - Điểm khác nữa là hoàng, thanh, bạch nuôi như nhau, riêng hồng yến phải cho ăn thêm Cà rốt hoặc gấc bột để giữ màu, ngoài ra khoáng chất của hồng yến cũng khác với khoáng chất của ba loại kia.
    Chúc vui vẻ!

14. richmon

richmon Thành viên Mới

Chào bác Lâm Kiêt!Trong quá trình nuôi, đẻ cũng được khá nhiều chim con nhưng đến bây giờ chim thay lông hàng hoạt (chỉ trống thôi). Bác cho cháu hỏi 1 số vấn đề:
    + Làm thế nào để thúc đẩy quá trình thay lông và giúp chim nhanh rụng lông?
    + Có thể nhốt chung tất cả các con trống thay lông vào một lồng lớn hay không?
    + Dinh dưỡng cho chim trong giai đoạn này cần tăng cường chất gì?

+ Khoáng của hồng yến phải cói gì đặc biệt khác so với hoàng, thanh, bạch vậy bác

Bác vui lòng hướng dẫn cặn kẽ nhé! Cám ơn bác

15. Lâm Kiệt

Lâm Kiệt Thành Viên

Cháu hỏi có 4 ý hả?
    Ý 1 bác nói rồi mà, trong bài khoáng ấy. Muốn chim thay lông nhanh cần cho ăn từ chế đọ 1% lên 1,5% khoáng/cám.

Ý 2 Không nên nhốt chung nhiều chim trống đã trưởng thành vào cùng một lồng, kể cả lồng to. Chim non thì được.
    Ý 3 Cho ăn bình thường, tăng khoáng là được rồi.
    Ý 4 Nếu bạn làm khoáng đúng công thức thì cả 4 loại yến dùng đều tốt, ko cần khác gì cả. Tuy nhiên trong thực tế có bạn tăng bột than trong công thức khoáng cho chim hông yến để mong chim đỏ hơn nhưng thực ra ko có lợi gì cả vì chim không tiêu hóa hết, đào thải ra ngoài thôi.
    Chúc vui vẻ!

16. mimi

mimi Thành viên Mới

Cháu chào bác lâm kiệt! cháu mới được tặng 1 chú hoàng khoảng gần 2 năm tuổi . hiện tại chym mới xong lông lên chỉ rích chưa hót . giờ cháu lên chăm ntn để chim mau căng ạ . chế độ tắm nắng, tắm nước ntn cho hợp lý thưa Bác. Ngoài rau xà lách thì cháu cho ăn thêm lá rau cải có được ko bác . Ngày trước cháu nuôi mi, cháu có xin được 1 ít khoáng của mi do anh cháu làm trên nhà bác . giờ cháu cho khoáng đó cho yến có được ko ạ . và 1 cá thể yến khi trộn thành phần khoáng vào cám thì tính theo thìa cà fee bao nhiêu là đủ ạ hjhj. vì nó ít quá cháu ko ước lượng được 1,5g . Cháu cám ơn bác , Chúc bác sức khoẻ ạ !

17. Lâm Kiệt

Lâm Kiệt Thành Viên

Cháu cứ chăm bình thường thôi, xem các bài thức ăn và khoáng nhé. Phải đủ tuổi nó mới căng được chứ không thể thúc cho mau căng được (làm thế hại chim lắm). Chú ý khi cho ăn các loại rau phải ngâm rửa thật sạch phòng nhiễm độc. Mùa này nhiều rau như lá xu hào non, lá cải bắp non...yến đều ăn cả nhưng tốt nhất vẫn là xà lách. Nếu cho ăn khoáng mi cũng tuân theo tỷ lệ 1% và trong lồng yến bao giờ cũng phải có một miếng mai mực nhé.
    Chúc vui vẻ!

18. toancucu

toancucu Thành viên Mới

chào Bác Kiệt, hôm nay cháu làm cám yến thành công rực rỡ ạh. cháu làm theo công thức Khi làm bột có trộn lòng đỏ trứng mà cháu! Cứ 1 bò gạo xay thành bột thì luộc 5 quả trứng gà + 3 quả trứng vịt, bóc bỏ lòng trắng, lấy lòng đỏ của 8 quả trứng đó bóp đều vào với bột và + 5g khoáng yến rồi phơi hoặc sấy khô cho ăn dần là OK.
    Chúc cháu vui vẻ và thành công!

Read more: http://chimcanhviet.vn/forum/showthread.php?t=103361&page=5#ixzz2kFSJmwKWCháu dùng bột khoáng cho Họa my và thêm vào đó là 1 nửa mai mực khô vào trong cám và đùn cối xay hạt như của chim khuyên. sau khi trộn và đùn xong cháu cho sấy cách thủy. hạt khô mịn và thơm lừng bác ah.

không hiểu công thức cháu làm thế ổn chưa nhi?!

19. vuongthanhtn

vuongthanhtn Thành viên Mới

bác ơi, cháu cũng hay đọc và nghiên cứu chim yến hót, nhưng toàn thấy bảo tuổi chim yến hót chỉ được 5-6 năm thôi bác ạ, lên ai mua chim yến đều quan tâm đến tuổi của nó, chim hót căng nhất tầm 2 năm tuổi.

20. Hưng GC

Hưng GC Manager

Thế ý cụ là thông tin của cụ Lâm Kiệt là ko chính xác, còn thông tin của cụ mới đáng tin à?
    Nếu chăm nuôi ko phù hợp thì yến có thể bị chết sớm. Ở vn việc thống kê tuổi thọ chim yến của người chơi rồi công bố thì chưa thấy có, chắc việc này khó làm.
    Nhưng để có số liệu về tuổi thọ thường căn cứ theo tài liệu của châu âu, bên đó họ chăm nuôi và lưu số liệu bài bản hơn.
    Thông thường để đánh giá tuổi thọ trung bình của một loài sinh vật người ta dựa vào 2 phương pháp chính:
    1. Thống kê số liệu thực tế
    2. Dùng phương pháp gọi là "lão hóa cấp tốc" (cái từ này mình ko chắc mình dùng chính xác). Phương pháp này người ta dựa vào bản đồ gen và tốc độ thoái hóa tế bào để tính toán.
    Thường thường thì tuổi thọ theo phương pháp một sẻ nhỏ hơn so với phương pháp 2. Điều này cũng lý giải việc tài liệu nói là tuổi thọ chim yến 12-16 năm nhưng thực tế nhiều người nuôi yến lại bị chết sớm hơn. Trên thực tế tùy vào sức đề kháng, môi trường sống, chế độ ăn...mỗi cá thể chim yến có tuổi thọ rất khác nhau. và cá biệt có con thọ tới 20 năm; nhưng chăm nuôi ko cẩn thận thì 1 năm có thể chết, thậm trí một tháng đã hết ^^

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé