Chim xác pháo

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Hút Mật' bắt đầu bởi xanh_tim, 10/2/14.

1. xanh_tim

xanh_tim Thành viên Mới

Ðề: Chim xác pháo

Anh hiểu sai ý em rồi , hỏi chỉ là để biết , còn mình thích nuôi lồng loại nào thì mình nuôi thôi , người khác nói nuôi lồng khác đẹp chưa chắc mình đã nghe . Cái này thuộc về con mắt của mỗi người .
    Anh nuôi lồng cao thế thì đẹp rồi , em cũng thích loại như thế nhưng chưa có điều kiện nên nuôi trong mấy cái lòng tạm bợ thôi .
    Anh có cách nào tập cho chim ăn lăng quăng không , nhà em nhiều mà cho nó không ăn gì hết ?

2. hoangtulai

hoangtulai Thành viên Mới

Hình và clip thì mấy topic cũ của mình có post đó, hùi xưa có 1 con khôn lắm, 1 hũ mật và 1 hũ cám ngày thứ 2 bắt về nó ăn hết hũ mật chuyển qua ăn cám khô lun, thả đi lòng vòng nhưng 1 hôm em nó nhảy ra ngoài ko bít đường vào nên ra đi theo thiên nhiên rùi hehehe.....còn cách vô cám thì cứ trộn mật ong cho rẻ vs lại dể bảo quản nữa, rùi từ từ rút mật ra và trộn ít đường vào là nó ăn quen thui....

3. xanh_tim

xanh_tim Thành viên Mới

EM cũng làm như thế rồi mà nó không ăn , chỉ hút mật lỏng trộn cám thôi . Em nghỉ để vài hôm nửa chờ nó ăn quen rồi mới tập ăn cám , sợ ép quá nó chết thì tiếc . Anh ở đâu thế ? Có con hút mật nào lạ không anh , giao lưu với em cho vui . Thanks anh .
    Clip bây giờ thì chim ngon hơn chứ anh , mấy clip hồi xưa thì em xem rồi nhưng chưa thấy con xác pháo nào chơi sung .

4. anhbig

anhbig Thành Viên

anh duongrau bỏ cả ớt vào có sao ko anh, chim hút mật nó có ăn ớt ko vậy.chim e hót sung căng mà sao thay lông chậm quá a à.chắc phải làm mẻ cám theo anh quá híc

5. xanh_tim

xanh_tim Thành viên Mới

Chim thay lông chậm đa phần là do thức ăn kém dinh dưởng , em nghỉ anh nên làm cám theo công thức của mấy bác đây cho nó ăn chắc sẽ khác .

6. duongrau01

duongrau01 Thành Viên Kỳ Cựu

chim hút mật ngoài đời ko ăn ớt nhưng ớt lại là kháng sinh rất tốt cho các loại chim ( ví dụ như cu gáy nếu bị đau mắt hay đi ị phân xanh hay trắng bạn chỉ cần nhét cho nó 8-10 quả ớt thóc ( ớt chỉ thiên ) trên một lần nếu bị nặng thì nhét 2đến 3 lần là ok ) vậy nên tui cho ớt vào cám mục đích là để phòng ngoài ra còn tăng vitamin cho các loài chim có bộ lông sặc sỡ ví như chim hút mật chẳng hạn .... nói chung luyện cho chim ăn ớt là rất tốt ( nếu chim biết ăn ớt tươi thì càng tuyệt )
    còn chim chậm thay lông hay thay lông nhiều lần trong vụ phần lớn là do thức ăn ko ổn định - tui hiểu ý bạn hỏi vụ thay lông của chim hút mật họng tím - nói thật bọn này thay lông khác người bộ lông ngực óng ánh chỉ khoe khoang trong kỳ sinh sản - nhà tui có 4 em nhưng bây giờ mới có một em có bộ lông ngực ngần hoàn thành còn những em kia vẫn chưa thấm vào đâu - hôm vừa rồi tui bắt được một em đực ngoài thiên nhiên rất đẹp nhưng bộ lông ngực cũng chả hơn gì em của nhà mình - nên bạn cứ yên tâm nuôi đi tui cá rằng trung tuần tháng tư là bộ lông ngực của các em ấy ok - xin đừng nản - thân !

7. zinger33

zinger33 Thành viên Mới

em này ngon quá luôn, ước gì nó là của mình đỏ đẹp quá

8. finchhanoi

finchhanoi ChimHutMat.com

Ðề: Re: Chim xác pháo

Con nào cũng đẹp cả, cứ kiên trì 1 năm đầu tiên là được bạn. Còn con nào bộ to, tướng hung dữ thì thích phải biết :D

9. trumbangdang

trumbangdang Thành Viên

Hiện mình nuôi bằng lồng vuông ko trụ lồng - bộ sườn lồng do jakychau làm cho - Mọi người có thể tham khảo / đặt hàng jakychau làm (về chỉ cần vô nan là ok) - chi tiết xem youtube của jakychau nhé !
    Nói chung thì lồng tròn hay vuông mình đều thik cả, miễn sao lồng cao & rộng chi chim thoải mái bay nhảy hay thăng là ok. Mình thik nhất lồng có nan mảnh như lồng tự làm của mod dong_phuong đó :D

10. xanh_tim

xanh_tim Thành viên Mới

Anh thích nan mảnh thì dể thôi , trước khi vào nan anh lấy giấy nhám đánh lại 1 lượt cho nó mảnh và tròn đều càng đẹp hơn đó anh .

11. trumbangdang

trumbangdang Thành Viên

Đang học tập tính kiên nhẫn của mod dong_phuong đây :D

12. finchhanoi

Hi, bác làm cái chuốt nan các cỡ đi, mua nan chợ về chuốt nhỏ hơn là ok. Ở trong đó bác cứ PM bác Trần Ngoạn là học được hết tuyệt chiêu làm lồng ngay :D

13. anhbig

anhbig Thành Viên

Công nhận bác nuôi lâu có kn thật, chim e giữa t3 thôi đã ra lông gần đủ hết rồi. hót hét cứ ầm ầm to chứ ko phải chuyện ko. đúng là mùa sinh sản mấy e hơi máu :)) mùa này chắc e lại làm 3,4 ổ chim con nữa nuôi chơi :p

14. duongrau01

duongrau01 Thành Viên Kỳ Cựu

Chúc mừng anhbig có những chú chim đẹp - mình cũng cứ mầy mò vậy thôi - kinh nghiệm gì đâu - chim nhà mình cũng đã trổ lông xong cầm hai lồng trên tay đưa sát vào em nó đấu ầm ầm - công nhận loài họng tím này chơi hay thật - còn về vấn đề thay lông - bạn thấy loài này thay lông kì ko - khác với các loài chim khác bạn mới chơi cứ sốt ruột - mình bảo rồi - cứ trung tuần tháng 3 trở ra là ok - còn về nuôi chim thì bạn bắt chim non làm gì nuôi cho cực - kỳ này đang nhiều cứ chim trưởng thành bắt về nuôi đỡ cực lại nhanh hót ( có con còn lửa rừng đang thuần nhưng vẫn đấu vô tư - chịu khó vần vỗ đôi ba tháng cũng thuần như chim non - còn chim non hầu hạ đôi ba tháng chưa kịp thay lông nói chi đến hót !

Last edited by a moderator: 18/3/14
  15. finchhanoi

Chơi chim non thì phải chờ 1 mùa thôi chú. Chim non và chim chuyền thì khả năng thích nghi cuộc sống với mình dễ dàng hơn nhưng chơi chắc chắn khó có thể bằng chim trưởng thành được. Dòng chim hút mật đa số là dạn người rất nhanh nên vấn đề chim già rừng cũng ko phải vấn đề đáng lo lắm.

16. anhbig

anhbig Thành Viên

đi bẫy e cũng thích nhưng vẫn muốn nuôi chim con vì nó thân thiện.đợi chim ra lông gần hết bắt đút 1 tuần là đứng cầu cho tập ăn được rồi a à.chim 5 màu nó diện bộ ngực trong mùa sinh sản thôi đúng ko a.có bạn thấy 2 ổ chim xác pháo mà nó ko biết chơi hút mật miêu tả chim mẹ đỏ đỏ ko biết phải ko.nhà nó xa quá nên e ko lên xem được.

17. anhbig

anhbig Thành Viên

nuôi chim non cũng có cái thú bạn à.nhìn nó lớn từng ngày cũng vui nhất là khi nó hoàn thiện bộ lông :)

18. trumbangdang

trumbangdang Thành Viên

Cũng đang cố gắng tìm bác ấy đây, nhưng nghe đâu bác í ẩn tích vĩnh viễn rồi.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé