Chim diều mào

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về chim săn' bắt đầu bởi medusar, 22/4/11.

1. medusar

medusar Thành viên Mới

Sau khi anh dong_phong cho em biết đấy là chim diều mào thì em lên mạng search ngay và đã tìm được một ít tai liệu về loài chim này post lên đây chia se cho các anh chị em.
    Họ: Ưng Accipitrida
    Bộ: Cắt Falconiformes
    Tên tiếng việt: chim diều mào, tên tiếng anh: black baza
    Là một loài diều có kích thớc nhỏ(cỡ con quạ) được tìm thấy ở dãy himalaya và đông nam á môi trường sống ưa thích của nó là rừng rụng lá khô. Chế độ ăn uống - Các chế độ ăn uống của Baza đen bao gồm chủ yếu là các loài côn trùng, đặc biệt là bọ cánh cứng, mà còn có động vật có vú đất nhỏ, dơi, chim nhỏ, thằn lằn nhỏ, và những con ếch cây.
    các Bazas đen có chân mập mạp ngắn, và bàn chân với móng vuốt mạnh. mào trên đầu là đặc điểm nổi bật của baza.bazaza sống thành đôi hoặc một nhóm nhỏ. chúng có thể phối hợp săn mồi với nhau khá tốt nhất là khi săn trên không.
    Đầu, cổ, lưng, hông trên đuôi và đuôi đen. Các lông đuôi ngoài cùng viền trắng rất hẹp. Các lông ở lưng có gốc trắng, thỉnh thoảng lộ ra ngoài vài chỗ. Vai đen có vệt nâu đỏ, gốc lòng vai trắng thỉnh thoảng, lộ ra thành vệt nhỏ. Lông bao cánh và lông cánh sơ cấp đen với vệt nâu ở gốc các sợi lông. Lông cánh thứ cấp đen.
    Lông cánh tam cấp có vệt nâu đỏ và trắng như ở vai và phần dưới cổ về phía trước có một dải trắng rộng, tiếp theo phía dưới có một dải đen, đôi khi lẫn nâu. Giữa bụng và dưới đuôi đen. Phần còn lại ở mặt bụng hung có vạch nâu. Một phần dưới cánh và dưới đuôi xám. cánh còn lại đẹn. Lông cánh sơ cấp thứ ba dài nhất, gáy có mào dài. Mắt nâu đỏ. Mỏ xám xanh, mút mỏ trên đen; mút mỏ dưới trắng nhạt. Da gốc mỏ xám xanh. Chân xám chì.
    Kích thước:
    Cánh: 225 - 244; đuôi: 130 - 145 giò: 26 - 27; mỏ: 20 - 22mm.
    Nguồn: bird ecology study group
    ( Hiện giờ em đang tham khảo các cách falco. nhưng cái giống này nó lại săn mồi phối hợp mới khó. bác nào có kinh nghiệm chỉ em với)

Last edited by a moderator: 19/9/18
  2. tukoya

tukoya Thành viên Mới

Ðề: Chim diều mào

bác nuuôi con này lâu chưa
    em cũng vừa mua.

3. hungbv

hungbv Thành viên Mới

con này hôi mù, có con còn có cả rận nữa, nó ko thông minh đâu, ko thích hợp chơi falconry

4. medusar

medusar Thành viên Mới

em cũng vừa mua thôi. đang thử làm quen với nó. sẽ cập nhập tình hình hàng tuần. nhưng 2 bé của em có vẻ dạn người. em ko ngại cái vụ rận và mùi hôi. còn cái vụ fanconry thì càng khó càng thích mà

5. v2t

v2t Thành viên Mới

Có công mài FE Có ngày thành xà ben

6. hungbv

hungbv Thành viên Mới

vậy cứ thử, nhưng đừng thất vọng mà đày đọa em nó nhé, nếu ko thích thỳ thả đi, có công mài sắt có nagyf ra xà beng nhưng nhỡ đâu mài nhầm thành con dao hai lưỡi đấy

7. dong_phuong

dong_phuong Thành Viên

coi bộ bác rành về diều mào quá ,chỉ ae vài chiêu để khỏi thất vọng đi

8. ducminhtinh

ducminhtinh Thành viên Mới

kết nhất chỗ này, cho nên chả bào giờ dám mài cả:bz

9. hungbv

hungbv Thành viên Mới

em ko rành về diều mào, các cao nhân ẩn dật ở đây mới rành chứ bác, em chỉ nói những gì em biết thôi, bác muốn biết chiêu gì thỳ cứ nói dõ ra em biết đến đâu sẽ nói đến đấy, ko biết thỳ em sẽ dựa cột nge các cao nhân ẩn dật hiện hình

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé