chim chích choè màu hạt rẻ

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi hockiemtien, 29/10/13.

1. LãngTửMiềnTây

LãngTửMiềnTây Thành viên Mới

Ðề: chim chích choè màu hạt rẻ

Người có hứng thú với chú chim của bạn thì mình nghĩ sẽ rất nhiều chứ ko ít đâu :) nhưng giá thì chắc cụt hứng lun :) cái người mà bạn alo cái đến mua 5tr đến 7tr ko cần biết trống mái mình nghĩ chắc cũng thuộc dạng điếc bẩm sinh

2. hockiemtien

hockiemtien Thành viên Mới

mọi ng nghĩ gì thì tuy thôi ak, ko phải thì nói ko phải thôi :)
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    hì đã nói là mỗi ng có thú chơi riêng, bạn đừng chửi ng ta thế chứ :|

3. LãngTửMiềnTây

con này của bạn nếu mình không nhầm ấy thì thằng Sinh hay Vinh gì đấy đã báo giá xuống Thành Phố cho một ông cũng chơi chim với cái giá 15tr thì phải :) nhưng mục quan trọng nhất là trống hay mái thì ú ớ cứ nói nào là chim trời rùi đủ thứ trên đời để ko phải khẳng định trống hay mái :)
    nói gì thì nói nhé :) nếu là mái mà có người mua tầm 5tr trở lên thì mình nghĩ bạn bán đi là hời to đấy :) lộc nó đến thì hưởng thôi :)) chứ ko mùa đông rét mướt sắp đến ko may sáng mai ngủ dậy thấy 2 chân em nó chổng ngược thì phí của
    Nhân tiện bạn cho mình hỏi luôn :D bạn có em Chào Mào nào hót đấu ngon ngon chút không để hm nào rảnh mình lên giao lưu với bạn hì :)

4. hockiemtien

ak thì ra có 3 ng đang thử mình
    đã tiếp thu xong y kiến của LãngTửMiềnTây thôi ai có bình luận gì về chú chim này thì tiếp tục nha, tránh loảng topic ^^

5. chymoichym

chymoichym Thành Viên

Con đấy một tuần vào cám, mở bung áo lồng ra quay clip, mua về vài bửa nó bật, ngữa lên có mà kéo cửa lồng cho nó bay, nói thiệt, chòe than rất khó chơi, trong cả trăm con mới lựa được vài con hay mà phải chăm sóc cực kỳ tinh tế thì mới được. Mình có ông bạn có con bổi 4 mùa lồng, chim đã thi được vài giải, chỉ cần mấy đứa nhỏ chơi 5-10 chạy vù một cái ngang lồng lúc ổng phơi nắng nó bật ngay. Mùa này mình cũng bị 1 con chuyền, đang tắm trước cửa nhà (sát đường đi do nhà trong hẻm không có lề đường). Thằng kia kéo ga chiếc Nouvo cái nó cũng santo. Khi bị như vậy rồi thì chỉ còn 1 cách duy nhất là kéo cửa lồng lên thôi. Chim bổi mộc thì cũng thế, rất dễ bị ngữa, ngoái và có một điều là chim bổi đôi khi nuôi 1 - 2 tháng tự dưng lăn ra chết (ai đã từng thuần chừng 100 con than bổi thì cũng sẽ gặp vài con rồi). Mùa vừa rồi mình bắt con than bổi của ông bạn, chim có 18 cái bông trong đó có 6 cái bông vảy cá rất to dưới ức, trên đầu và xung quanh mi mắt thì bông nhỏ. Giá 1200k. Đem về thuần hơn 1 tháng tự dưng lăn đùng ra die, một con 4 cái bông to dưới ức (850k) cũng die y như vậy cách đó gần 1 tháng. Mùa này là mình die 2 em bông mộc rồi đó. Mình có nhận xét như vầy: Chim đột biến gen thường có sức khỏe kém hơn chim bình thường do đó rất dễ bị die dù chim vẫn ăn uống, tắm táp bình thường.
    Nếu mình mới đánh được con bổi như của bạn mà có người trả 8T mình bán ngay để đi làm việc khác hoặc đi đánh con khác, lựa con hay mà chơi còn hơn ngồi đây làm anh hùng bàn phím mất thời gian, lại còn thêm bệnh tự kỹ nữa đó bạn ạh!

Last edited by a moderator: 30/10/13
  6. longmax2

longmax2 Thành Viên

thời buổi thị trường...cá rô thì ít..cá thác lác cả bầy.....
    haha pro của than miền tây lên tiếng nè........hôm nào có lên sài gòn nhớ mua dùm e nhe.................

7. LãngTửMiềnTây

:) chẳng có ai thử bạn làm gì cả đâu, trống hay mái thì cũng là của bạn :) bán được nhiu thì cũng là lộc của bạn chứ có ai hưởng thay bạn được đâu hi hi hi...toppic này chắc ko loãng được đâu :) nếu có ai tiếp tục comen thì bạn cố gắng nhận gạch nhé >>> bởi vì bạn lên diễn đàn luôn mồm nói là học hỏi kinh nghiệm này kia nhưng thật ra thì ......... he he he he he....
    hi hi hi Pro nói đúng nếu như là em vừa bẫy về chỉ cần trả 6tr em đã bán rùi :) nhưng khổ lắm giờ có nhiều ông ảo lắm bác ạ :)) chim bây giờ nhưng lại cứ muốn bán giá của những 3 đến 4 năm về trước kia híc híc híc.............

8. hockiemtien

thời đại công nghệ ấy mà, mình là dân design có ngồi ví tính cả ngày cũng đc ấy, đợt này về quê chơi mình lại rãnh mà nhà có cái vi tính cùi ko dùng thì cũng để hư nên quay phim lên up lên mạng xem danh giá và giá cả thế nào, có ai cấm cản gì đâu mà mình ko làm, tiếp tục bình luận cho sôi nổi nào mọi ng.
    nhìn nick tham gia 30 tháng 10 mà nói đến triệu sơn la biết thì mình đã biết là ai rôi, :|

9. longmax2

longmax2 Thành Viên

thuận mua vừa bán thôi bạn ơi,comet cho vui thôi,chứ nói thật bạn đừng buồn,ngay từ câu thứ 2 mình đả biết bạn có ý gì rồi,diển đàn này 10 người thì chắc củng 4 người mua bán trên mạng...hehe ý bạn là muốn kiếm kèo thơm thôi..cái đó củng bình thường ảnh hưởng gì ai đâu bạn..nghỉ ngợi làm gì.......

10. hockiemtien

ak ko có, thứ nhật có cái lạ mình thích khoe vậy thôi thứ 2 mình ko biết trống mái là thật, thứ 3 là xem giá cả thế nào. đúng ko bạn.

nhưng ở đây có ng đã mua ko đc nên lên nói ....... đã vậy lại lập nick khác làm gì cho mất công ra có gì nói thẳng thuận mua vừa bán ko đc thi thôi có ai mất mát gì đâu, còn mình đăng lên ai bình luận gì thì mình bình luận cảm thấy ko hợp với lập luân thì mình phản bác đúng ko nào.
    để tránh những bình luận ngoài chủ đề thì thứ nhất mình ko đưa giá lên ai thích thi nhăn tin hoặc gọi điện, thứ 2 là mọi ng co thể tự do bình luận về chú chim. tránh tình trạng lại chuyển đổi chủ đề ^^.

11. LãngTửMiềnTây

Biết được thì đã ko có chuyện để nói hi hi hi..., mình thì mới lập nick hôm nay thôi nhưng có biết về con chim này rùi thì mới vào nói chuyện với bạn chứ ko thì nói làm gì đúng ko, và một phần vì ghét 2 cái thằng chim lợn Sinh (Vinh) và thằng tên Thắng nên mới hóng hớt tí, chim của bạn nhưng khi đến tai khách hàng thì cứ như là chim của 2 thằng kia vậy nên thấy nhiều khi buôn bán như vậy thì cũng khó đấy bạn ạ, chính xác ra thì mình là bạn của cái ông lên hỏi mua chim của bạn ấy,nhưng nhiều khi thấy bạn mua bán cũng chưa dứt khoát lắm hi hi hi...chính xác thì nghe bạn nói 14tr mới bán, xong xuống 11tr :) rùi 8tr, nói thật là nhiều khi mình thấy thằng bạn mình mua chim cũng hơi phàm tay nên vụ này ko nỡ đứng ngoài nhìn nó lao vào mà bắt con đấy khi chưa biết trống mái với cái giá như vậy được,

12. chymoichym

chymoichym Thành Viên

Ẹc, pro gì mà pro em, chơi mi, chơi lửa, chào mào thì ở miền tây không có chim rừng chứ chơi than ở miền Tây nó đầy ra đó. Bây giờ thì bị đánh bắt quá nhiều rồi chứ 25 -30 năm về trước lúc còn nhỏ ở quê mỗi mùa chim non anh nuôi có khi gần 2 chục con. Vườn rộng tới mùa ra mấy buồng chuối, bọng cây, cây dừa... là những nơi nó hay làm tổ mà bắt chim về nuôi. Hồi đó nuôi toàn nhốt trong giỏ đựng cá, lớn một chút thì thả đi xung quanh nhà. Rãnh rổi thì ra đồng bắt dế, cào cào cho nó ăn, không thì lấy cái leng đào vài nhát là có trùng đất cho bọn nó bu lại tranh ăn la chí chóe, hôm nào trời mưa thì vứt cơm nguội nó cũng sơi. Đâu phải như bây giờ nào trứng kiến, thịt bò,cám cao cấp,.... đâu. Ngày đấy thịt bò anh còn không có mà ăn :D. Lúc đó cũng có vài con chim lạ như bông, bạch tạng (chim mái, của thằng bạn thời niên thiếu) mà có ai mua đâu, nó cứ hót um xùm xung quanh nhà nghe vui lắm. Còn cu gáy hồi đó anh nuôi có bầy vài chục con như người ta nuôi bồ câu vậy. Bầy giờ cu gáy là món nhậu đặc sản ở miền tây, cu sống 45k/con, chế biến theo yêu cầu 80k/con. Hôm nào xuống anh dẫn đi nhậu.

13. LãngTửMiềnTây

bạn nói mua không được thì cũng không đúng bạn ạ, vì sao vì sáng hôm chủ nhật mình ko lên được ông ấy và một ông bạn chơi chòe lên xem nhưng chưa thấy con đấy của bạn hót nên mới chưa mua :) còn mình thì bạn cũng gặp rùi mà :) hm tối 3 anh em mình đi cái xe Lead mày nâu lên rùi hi hi hi

14. longmax2

longmax2 Thành Viên

oke anh luôn e củng thich đi chơi xa.có dịp e ghé a chơi vài ngày hehe.pác top này có con chim lạ ..suy nghỉ kỉ rồi ra giá bán thôi .nhẹ nhàng quá mà nghỉ ngợi làm gì nhức đầu pác ơi

15. LãngTửMiềnTây

Thật ra thì con đấy mình cũng muốn bắt nhưng tiền không đủ nên đành nhìn thôi, thuận mua vừa bán thì việc gì nó cũng thoải mái đúng ko??? bạn cũng không nên nói là mua không được thì lên đây nói như vậy mất quan điểm, thà như người ta thiết tha mua nhưng bạn ko bán thì nói vậy còn được :) ai đi mua chim cũng phải nghe chim hót rùi thì mới mua được chứ đúng không bạn???

16. a01656269697

a01656269697 Thành Viên

ông này toàn nói ngược,đã chơi chim thì bất kể chim gì,loại thường hay mơ mận bạch tạng thì tiêu chí đầu tiên để mua chim phải là xác định xem nó là chim đực hay cái đã(nếu là mái thì có đẹp = mấy =>cũng chẳng hót)..mà chim đã ko hót thì thà mua con chim nhựa về cho vào lồng cho đỡ tốn cám + ko phải dọn phân..hay bác định nuôi lấy trứng?????là con chim đực thì dù có xấu,hót có dở thì nó vẫn là 1 con chim biết hót..thế mới có chuyện 1 con hoàng khuyên mái chỉ đáng giá 5, 7t nhưng nếu là chim đực thì giá của nó có ki nên tới hàng trăm triệu là vậy,nhưng đó là hoàng khuyên mái mới có giá đó chứ nếu như con của chủ top mà là chòe mái thì có bán 1 hay 2t còn khó...

17. hockiemtien

thì lúc đầu bạn lên cứ nói thẳng đi có phải hay ko, và mình nói chính xác là chưa gặp bạn, chỉ đưa lên mạng giúp thôi kaka, có gì xl langtumientay.

18. LãngTửMiềnTây

hè hè hè nói vậy có phải nhanh ko? nhưng hm ngồi ở nhà ông chủ chim có thằng mình thấy ghét là thằng tên Thắng ấy :) nó gọi điện thoại cho người này thì chửi người kia híc...chính mình hm ấy ngồi nghe ông anh nói chuyện điện thoại với nó ( bật loa ngoài ) rùi cũng được nghe nó nói chuyện với chủ chim ( cũng bật loa ngoài ) nó nói chuyện mất dạy lắm
    nó đi cò nhưng chửi cả chủ chim lẫn người nó đang cò nữa, đúng là nản với những thằng như vậy thật, bạn nói với chủ chim ấy bán chim thì cứ của mình mà bán, ko nên qua thằng này thằng kia chúng nó đẩy giá lên rùi người thích chơi và cần mua thì ko mua được :(

19. hockiemtien

mình thì ko biết 2 ông đó, ở trong hcm 10 năm nay rồi. mình đanh để quan sát xem nó là trống hay mai, hôm đánh bẫy thì mình ở đó nhưng cái hôm có ng mua thì mình ko có mặt.
    giá chim thì trên trời dưới đất ko biết đâu mà lần, chính vì vậy mình mới ko đăng giá lên vì bản thân mình có biết giá trị của con chim thế nào đâu.

20. LãngTửMiềnTây

uhm quan sát xem như thế nào nếu là trống thì chúc mừng chủ chim :) còn nếu là mái thì ông anh mình vẫn muốn mua nhưng quan trọng là giá cả hợp lý hay không thôi hì hì hì...chơi chim thì ai cũng có máu đam mê mà, nhưng công nhận một điều là ông chủ chim cũng pro đấy vì hm mình và ông anh chơi quả tù mù 5tr sống chết tự chịu...mà ông chủ chim khẳng định nuôi sẽ sống và vào cám được trong vòng 5 ngày thì mình thấy kinh nghiệm cũng dày dặn đấy :)

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé