Chim bị ngoái.ngửa khi tắt điện hoặc trùm áo lồng

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi tkid, 17/10/13.

1. tkid

tkid Thành viên Mới

Các cao thủ bảo chỉ bảo hộ em với. em mới lấy con mộc sk bình thường bung áo lồng thì không bị tí nào kể cả nó nhảy khi người đứng bên cạnh nhưng cứ phủ áo lồng hoặc tắt điện đi ngủ là ông ấy lại lên đồng. ngoái,ngửa,tiện cầu các kiểu khoảng 15-20p xong đậu ngủ yên..các bác nào chim đã bị hoặc có cách chữa hộ em với ạ. con này giọng hay và đấu ác nên em không muốn có tí lỗi nào...hic hic

2. diepmu

diepmu Thành viên Mới

Ðề: Chim bị ngoái.ngửa khi tắt điện hoặc trùm áo lồng

Chim mộc hay nhẩy lung tung và đang quen với môi trường tự nhiên có ánh sáng, việc phủ áo lồng mục đích làm cho chim hạn chế nhìn thấy người, cũng như nhìn thấy những con chim khác nếu ta nuôi nhiều chim cùng loại. Bác cứ trùm áo lồng khoảng vài hôm là chim sẽ quen . Có những con chim thuần mà thay đổi mầu áo lồng hay lồng cũng phải 1 đến 2 hôm chim mới quen .

Last edited by a moderator: 17/10/13
  3. chaomaocm

chaomaocm Thành Viên

chim mộc và chim thuần khi tối chùm áo lồng vào ta hay nghe thấy tiếng xoạch xoạch trong lồng cảm tưởng như có con chuột hay mèo gì vờn nhưng không phải . khi chùm áo lồng vào nó sẽ nhẩy lên vanh nan lồng . nó nhẩy ở trong là do nó chưa chọn đc chỗ đứng thích hợp để nó ngủ cảm giác an toàn với nó . cách phòng trống . nếu nó không lộn bác để 4 cái cầu phụ . 2 cầu phụ bên dưới và 2 cầu phụ bên trên để cho nó chọn cầu , bác để ý nếu nó chọn cầu nào thì bác bỏ 3 cầu kia đi rồi mới lắp cầu chính . vì nhiều chú chào mào nhìn thấy cầu tưởng con rắn nó sẽ không đậu vào hoặc cầu chưa đánh giấy ráp nên có nhiều rằm nó cũng không đậu . còn nếu nó lộn bác căng 2 sợi dây từ góc cầu chính đến vanh lồng thứ 3 căng theo hình chữ X nhé . và khi chân chim bị đau bác nào cho cành xoan vào mà thấy nó sợ thì phải bỏ ra ngay nhé ,tránh trường họp nó hoảng sợ vì tưởng cành xoan là con rắn . chúc bác có những chú chim hay .mình đã thử nghiệm và kết quả rất tốt .

4. viettu86

viettu86 Thành viên Mới

Có thể bạn nuôi lồng hơi to và it cầu, bạn thử chuyển qua lồng vuồng và lắp thêm 2 cầu bán nguyệt xem sao, Lưu ý đừng ép chú chim quá, nếu như chim trùm lồng mà có hiện tượng ngoái thì nên mở 1 mặt lồng. Chúc bạn chữa chú chim thành công

5. hoalongbatdiet

hoalongbatdiet Thành viên Mới

y hệt con nhà mình mặc dù đã nuôi khá thuần , đổi lồng tròn - vuông > các kiểu cầu vẫn thế , bình thường bỏ hết áo lồng thì ko sao cứ trùm vào là bị ngước rồi ngã ngửa xuống đáy lồng luôn , lồng tròn để áo chữ A hay lồng vuông để 1 mặt là bị > bỏ hết áo là ngon lành ngay @@ . Trùm kín áo cho ngủ thì bay loạn 5>10p mới chịu im .

Last edited by a moderator: 17/10/13
  6. BlackList

BlackList Thành viên Mới

Trùm ít một, trùm kín khi vẫn còn ánh sáng tự nhiên. Bạn thử xem.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé