Chích chòe đất có sống được với mùa đông HN ?

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Chòe Đất' bắt đầu bởi khuyenmo, 9/5/11.

1. khuyenmo

khuyenmo Thành viên Mới

các bác cho e hỏi.không biết mùa trước đất ra hn ko bít có bao nhiêu e trụ dc đến bây giờ,wa mùa đông giá rét vừa rồi.hix

Bài viết mới
  2. hocchemgio

hocchemgio Thành viên Mới

Ðề: Chích chòe đất có sống được với mùa đông HN ?

Bác hỏi thật khó, cái này chỉ người nuôi, buôn chim mới biết được nhưng theo em nếu đưa ra vào đúng đợt trời đang rét thì khả năng sống sót là rất thấp, muốn chim quen với môi trường thì cần phải tập từ từ. Ví dụ: Bây giờ đang mùa chòe đất non, bác mua 2 em từ sài gòn chuyển ra, nuôi từ giờ đến mùa thu rồi mùa đông, chim có thời gian làm quen với môi trường sống mới, làm quen dần với thời tiết mùa thu mát mẻ và chuẩn bị cho mùa đông lạnh giá. Song song đó thành phần cám bột cũng phải điều chỉnh thích hợp để chim tích lũy lượng chất béo chuẩn bị cho mùa đông, em nghĩ thực hiện như vậy tỷ lệ sống sót qua mùa đông là rất cao.

3. khuyenmo

khuyenmo Thành viên Mới

ý e hỏi là ko biết bao nhiêu chú đất mùa trước ra còn được bao e sống mà chả thấy gì ka?

4. hocchemgio

hocchemgio Thành viên Mới

Cái này thì em chịu vì em sống ở trong Nam, chòe đất ra Bắc nhiều khi người nuôi không đưa ra cội dzợt thì cũng không biết còn bao nhiêu, thỉnh thoảng em vẫn thấy một số bác ở Hà nội rao bán chòe đất đấy chứ => vẫn còn một số sống sót qua mùa đông.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé