Chia sẻ một số kinh nghiệm vào dầu lồng cho thành viên mới

Thảo luận trong 'Kinh Nghiệm Tổng Hợp' bắt đầu bởi ericph89, 9/3/13.

1. ericph89

ericph89 Thương gia

Chào anh em, chào các bạn ! Những người chơi và đam mê chim cảnh đều muốn ít nhiều sở hữu riêng cho mình một chiếc lồng thật đẹp, có thể là lồng đục, lồng chạm, triện... Tuy nhiên, làm thế nào để bảo quản lồng thật tốt qua năm tháng, và giúp lồng lên màu đẹp theo thời gian cũng là một vấn đề cần lưu tâm.
    Có rất nhiều cách vào dầu cho lồng, cách nào cũng hiệu quả nhưng cũng tốn nhiều thời gian và công sức. Mình xin chia sẻ chút kinh nghiệm ít ỏi của mình để a e cùng tham gia thảo luận, và góp ý.
    -99% những người bán lồng họ thường dùng dầu diezel pha với nhựa đường để thành hợp chất quét lồng. Cách này giúp lên màu nhanh và chống mối mọt tốt, tuy nhiên lại có chút độc hại.
    -Một số ae dùng dầu máy khâu trong hoặc vàng, có thể pha thêm với chút si nâu hoặc mỡ bò công nghiệp nâu (hay còn gọi là dầu đông). Cách này mất nhiều thời gian, cần phải ủ bằng cách trùm kín túi nilong để dầu ngấm đều vào nan. Tuy nhiên theo kinh nghiệm của mình đã từng làm, cách này lồng vẫn bị lên nấm mốc nếu thời tiết nồm kéo dài.
    -Một cách nữa đó là dùng dầu thủy lực hoặc dầu nhớt xe máy, 2 loại này giống nhau vì đều là dầu có màu đậm và độ đậm đặc cao. Cách này giúp cho lồng lên đẹp màu cách gián và chống nấm mốc rất tốt. Tuy nhiên do dầu có độ đậm đặc cao, thời gian để dầu ngấm đều vào nan cũng lâu hơn so với cách sử dụng dầu máy khâu, và cần phải đánh rửa sạch sẽ trước khi nhốt chim.
    -Còn với bản thân mình, mình sử dụng loại dầu chống mối mọt, nấm mốc M4 có bán sẵn trên thị trường. Cách này giúp tiết kiệm kha khá thời gian, công sức, cũng như tiền bạc. Thành phần của dầu này có dầu hỏa, giúp bay hơi nhanh, và một số phụ gia tiêu diệt, phòng chống mối mọt và nấm mốc.

Dùng chổi quét sơn quét nhẹ tay lên toàn bộ thân + đáy lồng
    Sau đó phơi khô không cần trùm túi nilong để ủ. Dầu sẽ bay hơi, còn lại hợp chất phụ gia sẽ ngấm đều vào nan. Sau một vài lần quét, lồng sẽ xuống màu dần dần, đồng thời sức chống chọi với thời tiết, nấm mốc tốt.

Còn đây là đôi lồng bát tiên 25 năm của ông ngoại mình, ông đặt đôi lồng này vào đúng năm mình ra đời, mỗi năm ông chỉ quét dầu chống mối mọt 2 lần. Ảnh chụp từ máy phim nên hơi mờ,mình sẽ cập nhật ảnh chi tiết sớm nhất!

Quan tâm nhiều
    Bài viết mới
    Last edited by a moderator: 9/3/13
  2. yeukhuyen68

yeukhuyen68 Thành viên Mới

Ðề: Chia sẻ một số kinh nghiệm vào dầu lồng cho thành viên mới

Thank bác chủ.....Bác nào đã quét dầu này rồi vào cho ý kiến đi ạ. để a e còn hưởng ứng....!

3. tranmanhhung

tranmanhhung Thành viên Mới

E thấy cách này rất hay,quan trọng là tác dụng diệt mọt,nấm mốc cao mà còn lên màu được thì thật tuyệt. E sẽ làm theo cách này,nhưng a cho e hỏi là mua bao nhiêu 1 lọ dầu này và khi đã quét nhiều lần xong phơi khô rồi có cần đánh rửa lại lồng trước khi nhốt chim vào ko. Dầu này có ảnh hưởng tới chim không

4. thanhkeu128

thanhkeu128 Thành Viên Tích Cực

Nghề nghiệp:
    Sinh viên ĐH GTVT

thanks bác đã chia sẻ kinh nghiệm.

5. nhim_an2

nhim_an2 Thành viên Mới

cách này hay quá.em phải thử mới được.cảm ơn bác nha.

6. chaomaohp92

chaomaohp92 Thành viên Mới

thanks chủ thớt đã chia sẻ kn này của bác cho mọi người ! . Bác cho e hỏi là loại dầu này mua ở đâu và khi quét thì phải phơi khô bao lâu? liệu trc khi nhốt chim có cần phải đánh rửa lại ko?

7. trumchuong

trumchuong Thành viên Mới

Cách này đơn giản nhỉ k biết lên màu nhanh k chứ 25 năm mới dc nâu thế hơi đuối.
    Em cũng có chút kinh nghiệm là đừng bao h chơi vecni hay xi vào lồng vì lên màu nhìn thoáng qua thì bắt mắt nhưng nhìn kĩ thấy rất giả nâu quá đáng và bóng quá đáng. Cách của e là pha cafe + trà để mấy ngày xong đun nóng lên quét vào lồng đã phơi khô để 2 ngày xong quét lại 1 lần nữa để 4 ngày cuối cùng quét 1 lớp nhớt (chai shell 65k màu vàng) để gần 4 tháng h đã lên nước hơi nâu đỏ chuẩn bị thêm lớp nhớt nữa để mai up hình lên cho mọi ng xem. Khuyết điểm cách này là nhớt rất độc hại nên h quét e đeo bao tay với khấu trang. E mới quét xong cái lồng nui than mà quét thẳng nhớt để n có màu sáng nui than mới đẹp để vài tháng nữa coi sao

Còn babi oi hoặc dầu máy (cái màu trắng mùi như nhựa) thì k có tác dụng = nhớt đâu e đã thử qua r baby oi vào nước 1 cái là ra dầu hoài luôn tẩy xà bồng thì mất hết n k bám vào làm lên nước như nhớt. Dầu máy e xài khỏi nói quét xong để hơn 6 tháng r mà y như cũ trắng bệch =.=!

Sẽ chơi m4 thử nhưng mỗi lần quét lồng cũng ớn lắm toàn hóa chất sợ vô sinh ...

8. ericph89

ericph89 Thương gia

Nếu ở hn bạn có thể ra 2 chỗ sau để mua nhé+viện vệ sinh dịch tễ 131 lò đúc, cửa hàng hóa chất diệt côn trùng
    +45 nguyễn chí thanh, cty diệt mối mọt gì gì đó.
    Hoặc bạn ra các địa chỉ diệt mối và côn trùng, có thể search trên google ở địa phương của bạn
    Giá thành sp là 60k/chai, bạn có thể quét đc tầm ~ 40 lần

Trung bình mình phơi dưới mán hiên, ko có nắng, với thời tiết ấm áp như ở hn bây giờ thì tầm 4-5 ngày là có thể nhốt được chim. không cần rửa lại bằng nước đâu bạn, vì thành phần có dầu hỏa, mà dầu hỏa có nồng độ bay hơi cao. Nếu phơi nắng sẽ rút ngắn được thời gian khô lồng.

Cám ơn bạn đã chia sẻ 1 cách vào dầu rất hay, đúng là cách nào cũng có hiệu quả riêng của nó. Mỗi người có 1 cách riêng cho mình, cá nhân mình cảm thấy cách này tiện lợi, ko mất nhiều công sức mà vẫn đảm bảo được hiệu quả.

Mong ảnh của bạn !

9. yeukhuyen68

yeukhuyen68 Thành viên Mới

Bác chủ cho thêm mấy kiểu ảnh lồng mới vào dầu đi xem màu mè nó ntn. thank bác

10. backdeptrai

backdeptrai Thành viên Mới

anh chụp thêm vài tấm về lồng anh mới quét đc ko ạ
    em có 1 cái mùa nồm vừa rồi bị dính mốc :(

11. ericph89

ericph89 Thương gia

Mình sẽ update !!!lên cho a e cùng biết nào

12. nhim_an2

nhim_an2 Thành viên Mới

hqua mình vừa mua M-4 về quét 2 quả lồng mới mua.nhìn màu cũng có thấy đậm hơn chút.đang phơi để đón e chim vào nhà mới.hihi thanks thớt nhé.

13. yeuchimcanh123

yeuchimcanh123 Thành viên Mới

upppp lên cho anh em mới chơi biết nào.kinh nghiệm hay quá.tks bác nhiều

14. Daide256

Daide256 Thành Viên

nhớt xe khỏi bàn bạn cứ thử loại nhớt Tiger hoặc supper5000 bao hàng lên màu đẹp mà bóng nữa 2 loại nhớt trên mình đã thử ko ảnh hưởng đến chim ko cần phải để lâu cứ phơi nắng 2-7 ngày bạn cho chim vào, vì nhớt có mùi thơm nhẹ, chứ ko hôi như dầu diesel

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé