Chia sẻ kinh nghiệm về Họa Mi của chú Lâm Kiệt

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Họa Mi' bắt đầu bởi Lâm Kiệt, 4/1/13.

1. Lâm Kiệt

Lâm Kiệt Thành Viên

Chào ace ( anh chị em)! Mình là một ông già chơi chim! Do bận việc nên mấy năm qua ít vào diễn đàn, nay mới có điều kiện vào lại. Chúc họ hàng nhà chim chúng ta sang năm mới thu nhiều thắng lợi, vui vẻ và hạnh phúc.
    Trong thời gian vừa qua có nhiều ace mới chơi họa mi gọi điện đến hỏi mình về ký thuật chọn và nuôi chim họa mi. Câu hỏi của ace tập trung vào mấy vấn đề sau:
    1- Chọn chim trống, mái
    2- Cách làm thức ăn cho mi chiến, mi hót và mi non
    3- Công thức chế biến khoáng chất cho chim
    4- Cách thuần hóa chim mộc
    5- Cách chữa một vài bệnh mà chim họa mi thường mắc nhất.
    6- Lồng nhốt, lồng tập và cầu đứng
    Ngoài ra còn một số vấn đề khác nữa...
    Thưa ace!
    Thực ra nhưng vấn đề ace thắc mắc, mình đã có nhiều bài viết trên topic CÔ BÉ BÁN DIÊM Của diễn đàn THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH từ cuối năm 2009 đến giữa năm 2010. Gần đây cũng thấy nhiều ace có những bài viết rất hay về những vấn đề đó. Các bài viết được đăng tản mạn trên các topic. Để giúp ace mới chơi hệ thống được những kiến thức sơ giản nhất, mình xin phép BQT diễn đàn và tất cả ace được một lần nữa trình bày lại những vấn đề mà ace mới chơi còn chưa nắm được. Xin nhắc lại là mình chỉ dám nói với những ace mới chơi thôi nhé, còn những ace đã chơi lâu chắc là đã có nhiều kiến thức rất hay rồi, xin bỏ quá cho mình.

Bài 1- HỌA MI TRỐNG MÁI VÀ CÁCH MUA CHIM.
    - Mi trống mái: Có một số người nói họa mi trống râu mọc xuôi theo mỏ, họa mi mái râu mọc ngang nhưng mình nghiệm thấy độ chính xác của thông tin này rất thấp. Mỗi bên mép của một con họa mi trống có khoảng 9 đến 15 sợi râu (đấy là nói bộ râu nguyên vẹn của nó, còn khi chiến đấu xong bị rụng bớt thì ít hơn), trong đó có sợi ngắn, sợi dài, sợi mọc ngang, sợi mọc xiên góc từ 30 đến 45 hoặc 60 độ, thậm chí có sợi mọc ngược hẳn về phía sau. Người ta cũng vậy thôi, có người râu rậm, có người râu thưa, có người râu quăn, râu xồm, râu quai nón, râu ba chòm, râu dê, râu chuột, râu vểnh, râu quặp... Họa mi mái râu mọc cũng tơi bời lắm vì thế dựa vào râu để đoán trống mái là rất dễ nhầm. Vả lại khi chúng ta là người mới chơi, tiếp xúc với họa mi còn ít, việc quan sát đầu, mình, mắt, mỏ, chân…còn rất khó nói chi quan sát râu. Ông bán chim cũng không dễ sẵn lòng bắt con chim cầm trên tay để ta ngắm râu cuả nó. Có người lại nói rằng dựa vào vệt đen ở cạnh mỏ chim để đoán trống mái nhưng vết đen này với vệt vàng rất hay lẫn nhau khó mà phân biệt chính xác được ngay cả với người sành sỏi chứ chưa nói người mới chơi. )
    Vì thế có thể nói không thể nhìn hình dáng mà đoán biết được giới tính của chim họa mi. Người Trung Quốc có câu: “ Họa mi bất khiếu thần tiên bất chi đạo “, nghĩa là Chim họa mi không hót thì thần tiên cũng không thể phân biệt được trống hay mái. Cách tốt nhất là chúng ta khi đi mua chim hãy bảo người bán chim thổi còi xùy, hoặc mở điện thoại xùy. Con nào hót là con trống rồi. Đó là mi trưởng thành. Đối với mi non càng khó phân biệt, thôi thì hên xui, cứ con nào nhanh nhẹn thì bắt và chờ 6 tháng sau nếu nó hót ắt đúng là chim trống.
    - Cách mua chim: Các bậc tiền nhân dạy:”Đi một lần chớ vội mua chim”, nghĩa là mua chim không được vội vàng, có thể phải đến ngắm con chim hai ba lần rồi mới mua để tránh việc mua phải chim có tật có lỗi như soi gương, ngoái cổ, lộn cầu…
    Tất nhiên nhiều người ở xa nơi bán chim nên không thể có thời gian đi lại nhiều như vậy, hãy bảo người bán chim để riêng con chim mình ưng ý ra một chỗ rồi quan sát trong khoảng 1 giờ, lâu hơn càng tốt xem chim có bị tật, lỗi hay không. Nếu phát hiện chim bị soi gương, ngoái, lộn chớ nên mua vì bệnh này hiện nay chưa có cách chữa hữu hiệu.
    Chúc ace tìm được con chim ưng ý của mình.
    Hôm sau mình sẽ nói về cách làm thức ăn cho mi chiến, mi hót và mi non.

Bạn nào muốn chơi với mình xin vào sđt: 0943199715
    hoặc Email:
    Bili[email protected]

Chú ý: Bạn nào quan tâm, hãy đọc kỹ topic này và coppy những điều cho là cần thiết vào một File để sau có tài liệu sử dụng ko phải hỏi lại hoặc tìm lại nữa.

Nội dung chính gồm:
    Bài 1 Phân biệt họa mi trống mái và cách mua chim....trang 1
    Bài 2 Thức ăn cho mi chiến, mi hót và mi non.................... 2
    Bài 3 Khoáng chất.........................................................3

Bài 4 Thuần hóa chim họa mi.......................................... 4
    Bài 5 Bệnh và điều trị một số bệnh cho chim họa mi........... 5
    Bài 6 Dụng cụ nuôi chim họa mi....................................... 6

-------
    94 trang tiếp theo có rất nhiều ý kiến của ace tham gia rất có giá trị

Giờ xin chào tạm biệt nhé.
    bi bi :D

Last edited by a moderator: 31/10/16
  2. mr.hoang_phuong

mr.hoang_phuong Thành viên Mới

Ðề: Chào anh chị em.

Ông này là ông nào vào chém vớ vẩn liên thiên thế nhỉ?
    Theo tôi được biết bác Lâm Kiệt nghỉ chơi mi rồi. Cách nuôi chim mi của bác Lâm Kiệt cũng không như bây giờ anh em nuôi nữa đâu. Bác Lâm bây giờ nuôi cu gáy thôi.

Để xác định đúng là nick của bác Lâm Kiệt xin trả lời câu hỏi này nhé:

Bác Lâm Kiệt đã từng học và làm ở trường đại học nào?

3. Lâm Kiệt

Lâm Kiệt Thành Viên

Ông này là ông nào vào chém vớ vẩn liên thiên thế nhỉ?
    Theo tôi được biết bác Lâm Kiệt nghỉ chơi mi rồi. Cách nuôi chim mi của bác Lâm Kiệt cũng không như bây giờ anh em nuôi nữa đâu. Bác Lâm bây giờ nuôi cu gáy thôi.

Để xác định đúng là nick của bác Lâm Kiệt xin trả lời câu hỏi này nhé:

Bác Lâm Kiệt đã từng học và làm ở trường đại học nào?

Thực ra Lâm Kiệt cũng không phải là tên thật cảu tớ đâu bạn ạ, chỉ là cái nick thôi. Tớ học ở trường nào sao bạn biết mà hỏi?
    nhưng dù sao bạn hỏi tớ cũng trả lời: Tớ học khóa 19 khoa chế tạo máy trường ĐH Bách khoa HN. nhà tớ ở 10 ngõ 167 Tân Mai Hoàng Mai HN. Dã có rất nhiều ace đến nhà tớ rồi đấy. rỗi rãi thì đến chơi nhá. xem lại số điện thoại của tớ trước giờ vẫn thế có ji thay đổi đâu.
    Tớ chỉ muốn giúp ace mới chơi chút thôi. Nếu các bạn ko đồng ý thì tớ dừng ngay.
    Những điều tớ nói trên kia có j sai ko mà bạn bảo là liên thiên?
    Tớ năm nay 65 tuổi rồi. rất nhiều ace chơi chim hiên nay chỉ là hàng con cháu thôi, nên tớ tự nghĩ cần phải giúp lớp trẻ trong cái thú chơi đày chất văn hóa này.
    Trong bài viết trên kia tớ mới chỉ nói cách chọn trống mái, còn việc chọn chim hay, dở theo cách nhìn ngoại hình lại ở một bài viết khác, trình bày sau.
    Chúc ace thành công!

Last edited by a moderator: 12/3/13
  4. ivehuyenviet

ivehuyenviet Thành viên Mới

Úp phụ nha các pro, nhớ úp lại đó ........., cám ơn

5. Lâm Kiệt

Lâm Kiệt Thành Viên

Qua vớ vẩn Chim ai mà chảng biết chơi? Nếu ông chới lâu năm thì cho tôi hỏi Chim bị đi ỉa ăn gì cho hết? Chim bị xù đầu lầm thế nào cho nó mượt lại được? Chứ cái cách chon trống và mái của ông trẻ con nó cũng biết.
    Bạn nói vậy nghĩa là bạn đã chơi lâu rồi và có kinh nghiệm rồi. Như mình đã nói là chỉ giúp những ace mới chơi thôi mà còn giỏi như bạn rồi thi những điều mình nói đúng là "vớ vẩn" còn "trẻ con cũng biết" thì chưa chắc đâu...mình ko dám giúp nhưng đối tượng cao thủ như bạn. Xin nhắc lại những bài viết của hôm nay và tiếp theo của mình chỉ phục vụ đối tượng là những ace mới chơi còn bỡ ngỡ.
    Còn bạn nói "chim ai mà chẳng biết chơi" thì ko chính xác đâu. Hai khái niêm nuôi chim và chơi chim là hoàn toàn khác nhau đấy. Nuối chim đã khó mà chơi chim càng khó hơn nhiều. Bạn nói vậy là hơi chủ quan rồi.
    Những bệnh ỉa chảy, bù đầu, khan tiếng... mình sẽ trình bày trong bài 5 sau này. Nếu bạn có kình nghiêm gì hay cũng nên mở lòng trao đổi với ace để cùng chơi cho vui.

6. vietcuong83

vietcuong83 Thành viên Mới

Bạn HuyensonKT ăn nói với người lớn lịch sự tí đi bạn. dù sao cũng rất cám ơn sự nhiệt tình của bác chủ (65 tuổi là nhiều hơn bố cháu 2 tuổi nên gọi bác là phải rồi đúng không ạ), tuổi bác 65 vậy chắc bác cùng khóa với các thầy Nguyễn Quốc Trung, Thầy Phạm Văn Tuân, thầy Nguyễn Tiến Quyết, thầy Vũ Đức Thọ ..... bên viện Điện tử Viễn thông( khoa vô tuyến điện ngày xưa) của cháu rồi, cũng toàn từ trường bách khoa ra cả, cháu cũng từ ĐH bách khoa ra, là bậc hậu bối của bác thôi. cháu cũng chỉ nuôi mỗi họa mi, bác có kinh nghiệm về họa mi thì tham gia diễn đàn cho vui ạ. giúp đỡ thêm kinh nghiệm cho lớp trẻ bọn cháu. xin cám ơn tấm lòng của bác ạ.

Last edited by a moderator: 4/1/13
  7. mr.hoang_phuong

mr.hoang_phuong Thành viên Mới

Ô ô cái này thì đúng rồi. Hy vọng đúng bác Kiệt Lâm ngày xưa.
    Bác có thể giải thích cái nick hiện tại của bác có ý nghĩa gì không ạ?
    Chân thành cảm ơn bác!

8. Họa mi điểu

Họa mi điểu Thành viên Mới

bác lâm kiệt viết bài ở đâu đó ạ.cháu muốn vào xem.hi vọng bác viết lại thành từng chương mục hoặc tổng hợp lại thành 1 bài viết cho dễ hiểu.
    thân

9. Knowzone

Knowzone Thành Viên

Cảm ơn bác đã và sẽ chia sẻ cho lớp hậu bối. Ngồi đợi các bài tiếp sau của bác

10. Mi xùy

Mi xùy Đang Nghỉ Mát

Em cũng dân Bách Khoa nè! Các bác cho em chơi với nhé. Em mới ra trường, chưa có xin được việc nên tạm đi bán chim thuê ở Hoàng Hoa Thám ợ.
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    Em còn nhớ mấy năm trước bác Lâm Kiệt viết rất nhiều bài có giá trị, đúng là một kho kinh nghiệm rất giá trị về chim họa mi. Nếu bác Lâm Kiệt quay lại với diễn đàn thì thật không có gì vui hơn. Cháu mong được đón đọc những bài tiếp theo của bác. Cảm ơn bác và chúc bác vui vẻ!
    Xin lỗi bác trước! Cháu thấy cái nic mới của bác cứ như một mớ phụ tùng xe đạp có đúng ạ? vì tách từng chữ ra có thể đọc là: Bi lip may ơ. Cháu láu táu nếu không đúng mong bác thứ lỗi cho cháu nhé.

11. DtBac

DtBac Thành Viên

anh em mới chơi mà được những thành viên như này giúp đỡ thì còn gì bằng nữa.

12. haihoang999

haihoang999 Thương gia

kính già già để tuổi cho không về già lớ ngớ trẻ con nó khinh đấy

13. vietcuong83

bạn my xùy học khoa gì thế. mình bên điện tử viễn thông. hiii. học ra không làm việc đúng ngành được đào tạo mà đi bán chim đúng với sở thích cũng là một niềm vui đấy. mình nghĩ bạn suy luận về cái nick cũng khá logic, khả năng bác ấy học cơ khí chế tạo ra nên cũng liên quan. hii

14. truonggiang_bmt

truonggiang_bmt Thành viên Mới

rất vui vì bác đã trở lại diễn đàn.hi vọng sẽ có nhiều đóng góp cho phong trào nuôi chim trở thành một nét đẹp văn hóa.mọi người cùng chia sẻ giao lưu.đến gần nhau bằng niềm vui.

15. Lâm Kiệt

Lâm Kiệt Thành Viên

Bài 2
    THỨC ĂN DÀNH CHO HỌA MI
    Thưa ACE!
    Thức ăn dành cho chim họa mi là một vấn đề còn nhiều điều chưa được thống nhất, quan điểm từng vùng miền và từng người còn có nhiều điểm khác nhau về loại thức ăn và cách chế biến nhưng tựu chung vẫngồm hai phần chính đó là cám bột và mồi tươi, tùy theo dành cho đối tượng chim chiến, chim hót hay chim non mà có cách chế biến khác nhau, ngoài ra còn bổ sung nguyên tố vi lượng bằng cách cho ăn khoáng chất. Dưới đây mình xin giới thiệu một vài công thức cám nhằm cung cấp cho các bạn mới chơi chim có đượcnhững kiến thức đầu tiên về việc chế biến thức ăn cho họa mi. Sau này các bạnsẽ tự rút ra kinh nghiệm và có thể sáng tạo ra những công thức tốt hơn.
    I, Cám dành cho chim chiến
    Công thức 1
    Gạo trắng (bỏ tấm) 300g
    Lòng đỏ trứng gà 5 cái
    Lòng đỏ trứng vịt 1 cái
    Bột khoáng chất 3 g
    Trộn bột khoáng, lòngđỏ trứng gà và trứng vịt đều vào gạo, đem phơi nắng hoặc sấy nhẹ ở nhiệt độ dưới 60 độ C cho đến lúc thấy lòng đỏ trứng trở thành lớp keo khô bọc chặt lấy hạt gạo là được. Đựng gạo đó vào túi nilon kín, chống ẩm cẩn thận, lấy cho chim ăn dần. Công thức này rất được các bạn ở các tỉnh phía nam ưa dùng.
    Công thức 2
    Cám gạo 200 g (Cám xay giã thủ công)
    Ngô mảnh 200 g (Chọn loại ngô vàng xay mảnh nhỏ)
    Thịt bò 100 g (Băm thật nhỏ)
    Cá khô nhạt 50 g (giã vụn)
    Tôm nõn nhạt 30g (giã vụn)
    Trứng gà 3 quả ( lấy cả lòng đỏ lẫn lòng trắng)
    Trứng vịt 2 quả ( chỉ lấy lòng đỏ)
    Bột khoáng chất 5 g
    Tất cả trộn đều, sấy nhẹ dưới 60 độ C đến lúc cám khô rời thì được. Bảo quản chống ẩm. Bảnthân tôi hay dùng công thức này.
    Công thức 3
    Cám trứng Ba Vì 500 g (một túi)
    Ngô mảnh 100 g
    Thịt bò 200 g (băm nhỏ)
    Tôm nõn nhạt 50 g (giã vụn)
    Nhộng tằm 100 g (nghiền vụn)
    Trứng gà 5 quả
    Khoáng chất 10 g
    Tất cả trộn đều, sấynhẹ dưới 60 độ c, bảo quản khô mát cho chim ăn dần.
    Ngoài ra còn nhiều công thức khác nữa. Bạn nào muốn tìm hiểu thêm thì liên lạc qua Email với mình nhé.
    Về mồi tươi có thể cho ăn thêm mỗi ngày 10con châu chấu hoặc 7 con Dế hoặc 5 con nhộng tằm…Có bạn cầu kỳ mua cả dái chó,dái gà cắt ra cho ăn nhưng không phải con họa mi nào cũng ăn những thứ đó đâu bạn ạ. Các bạn ở phía nam còn có một đặc chiêu là cho ăn con liêu điêu để chim được hăng. Riêng về sâu quy nhiều người nói là cho ăn chim sẽ bó lông hoặc đaumắt nhưng thực ra sâu quy là thức ăn cực kỳ bổ dưỡng, mỗi ngày cho ăn chừng 15đến 20 con bằng cọng rơm thi ko sao cả. Chú ý: Nếu cho chim ăn mồi tươi nhiềuquá có thể bị ỉa chảy hoặc sưng chân.

II, Cám dành cho họa mi hót
    Tất nhiên chim hót mà ăn cám chim chiến thì tốt quá rồi nhưng để cho tiện và kinh tế người ta thường cho chim hót ăn cám trứng Ba Vì trộn 1% bột khoáng + Mồi tươi. Ở nơi ko mua được cám trứng Ba Vì,có thể cho ăn theo công thức sau:
    Công thức 4
    Cám gạo hoặc cám cò nhạt 300 g
    Ngô mảnh nhỏ 200 g
    Thịt bò hoặc thịt lợn nạc 100 g ( băm nhỏ )
    Thịt cá rô phi tươi 100 g (Cá rô phi lọc riêngthịt băm nhỏ)
    Trứng gà 5 quả (lấy cả lòng đỏ lẫn lòng trắng)
    Trứng vịt 1 quả (chỉ lấy lòng đỏ)
    Khoáng chất 10 g
    Tất cả trộn đều xấy nhẹ dưới 60 độ C đến khi cám khô rời là được. Cho ăn thêm mồi tươi chút ít.

III, Cám dành cho họa mi non
    Đặc điểm của tất cả các loại chim non là háu ăn và dễ tính, đút cho cái gì là chén cái đó nên thông thường người ta hayđút cho mi non cám cò nhạt trộn nước và một ít mồi tươi là xong. Riêng mồi tươinếu dùng thịt bò, thịt lợn thái nhỏ thì càng tốt, sau này chim lớn có thể ănnhững thứ đó, phòng khi ko kiếm được dế, châu chấu hay sâu quy. Điều này rấtlợi cho các bạn ở nơi ko có hàng bán mồi tươi cho chim. Khi đút thức ăn chochim non, bạn nên để nó trên tay, sau này lớn lên con chim cứ níu lấy tay bạnrất thú vị.
    Trên đây là những cách cho ăn rất rất cơ bản ban đầu, chắc chắn nhiều bạn có những công thức tốt hơn, ta nên trao đổivới nhau để rút kinh nghiệm cùng chơi vui vẻ.
    Mình nhớ năm 1967 nuôi con họa mi non đầu tiên do một anh bạn người Tày cùng đơn vị mang từ Lạng Sơn xuống cho, lúc ấy làbộ đội lại chiến tranh thiếu thốn, lấy đâu ra những thứ kể trên cho chim ăn,hơn nữa kiến thức về chim đã biết gì đâu. Mình đút cho nó ăn cơm, bánh bột mìluộc và hạt bo bo (hạt mì), thi thoảng vài con châu chấu. Vậy mà chú chim vẫnsống bình thường. Khoảng bảy tám tháng sau tự đứng mổ bột mì luộc chén rồi hótlứu lo đều. Đến mãi khi vào chiến trường năm 1972, tình hình ác liệt quá, mìnhmới phóng thích nó ở bến phà Long Đại. Con chim bay theo mãi trên đường hành quân. Về sau dobom đạn quá nhiều, nó không theo được nữa.
    Chim họa mi là giống nhát nhưng khi đã thuần hóa tốt nhiều năm, nó sẽ rất tình cảm và không muốn xa rời người chủ.
    Chúc ACE có được chú họa mi như ý!
    Về cái nick mới của mình…Các bạn hiểu đúng rồi đấy, cảm ơn nhé.
    Chào thân ái!
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    Đính chính
    Mình viết ở nhiệt độ dưới 60 độ c không hiểu sao khi post lên nó lại là 600 độ c. các bạn hiểu cho nhé.

Last edited by a moderator: 10/1/13
  16. mimocdo

mimocdo Thành viên Mới

Bác có những bài viết tâm huyết quá hi vọng bác sẽ chia sẻ hết kinh nghiệm cho những người mới chơi, cũng như chơi sau để anh em có thêm kinh nghiệm

17. hipching

hipching Thành Viên

Kính thưa bác Bilipmoayer cháu cũng là người mới nuôi chim họa mi. Cháu vừa nuôi 1 em hoa mi bổi mua ngoài chợ, cũng gần 1 tuần rồi. Cháu mua cám Kim Long 10k/150g (bác có biết cám này không), thấy cũng có hạt gạo trắng trong cám. Chim hót chỉ cho ăn cám như vậy có được không. Em cho ăn dế nhưng em nó không ăn. Em nó đang nhát quá, đứng gần lồng thì em nó bay loại cả lên. Hôm bắt về kích em nó hót suốt ngày. Nhưng sang ngày hôm sau, kích em nó cũng không thèm hót, có phỉa là do cám không bác.

18. vietcuong83

bác cho cháu hỏi chút về cái bột khoáng chất này với ạ. cháu làm cám chim cũng đã lâu mà chưa cho vào cám bất cứ thứ vitamin hay bột khoáng nào. bột khoáng này là mình tự chế hay mua ơ đâu thưa bác?.
    cháu cám ơn bác nhiều ạ

19. Mi xùy

Mi xùy Đang Nghỉ Mát

Hi hi!Đúng là bác Lâm Kiệt òi! Không còn sai vào đâu được. vẫn giọng văn ấy, vẫn cách trình bầy ân cần thận trọng ấy. Cháu cảm ơn bác nhiều nhé.
    Em học khoa hóa thực phẩm anh Vietcuong83 ạ. Xin chào anh.

20. Họa mi điểu

Họa mi điểu Thành viên Mới

doc xong roi thi cung up len nao....................................

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé