Chia sẻ kinh nghiệm chống ngoái lộn cho chim vanh khuyên

Thảo luận trong 'Các vấn đề chung về VK' bắt đầu bởi sont, 18/2/13.

1. sont

sont Thành viên Mới

Sau nhiều năm nuôi các loại chim cm,chích chòe ,vk mình có để ý và có một chút gọi là kinh nghiệm chia sẻ với các anh em để chúng ta đỡ mất công hay uổng phí mất một chú chim ưng ý vì ngoái và lộn.như chúng ta đã biết ngoái và lộn là nhung tật rất khó chữa cho dù có cố gắng bằng nhiều cách,chính vì vậy tôi sẽ đưa ra cách phòng tránh những tật lỗi này.cách này chỉ đựoc áp dụng với chim mộc và mộc dở chưa có tật thôi nhé.và theo tôi thấy thì chim vk là hay bị ngoái và lộn nhất nên tôi viết về vk nhé.như chúng ta đã biết chim mộc rất là nhát khi chúng ta bẫy về ,chúng ta vào cám và bắt đầu thuần hóa giúp chúng dạn dĩ với con người nhung cũng chính vì điều này mà chúng sinh tật.vì sao vậy?vì chúng đang rất nhát mà chúng ta thì nôn nóng nên chúng tìm đường chạy trốn,vì quá hoảng sợ nên chungsinh ra tật này tật kia.ngoài ra chim vk còn rất ưa hoạt động nên hay sinh tật nữa.chính vì những lí do trên nên ta cần phải làm như sau.saukhi chọn dc chú vk mộc ưng ý chúng ta chuẩn bị một chiếc lồng mộc 20*20*25.phía mặt trên ta dùng giấy bịt kín toàn bộ.sau đó ta làm 2 chiếc cầu ,một chiếc to vừa vơi chân chim môtj chiếc rất nhỏ cỡ bằng cái ruột bút bi là được nhưng phải đủ cứng ko mềm quá cũng ko cứng quá, làm sao khi con vk đậu hơi có độ võng là vừa. Sau đó ta cho chiếc cầu này lên phía trên cách đỉnh lồng khoảng 5cm sao cho con vk ko đứng thẳng người lên được điều này sẽ giúp nó ko thể ngửa lên trên hay ngoái ra sau dc nữa.các bạn sẽ thắc mắc tại sao tôi lại làm cái cầu này nhỏ và yếu như vậy đúng ko?điều này rất đơn giản vì cầu nhỏ và yếu sẽ làm con chim ko thể lấy đó làm điieemr tựa để ngoái lộn dc nó còn phải tập trung lấy thăng bằng mà,đúng ko các bạn?xong chiếc cầu thứ nhất.chiếc thứ 2 bạn để sát xuống đáy lồng sao cho đuôi của nó ko chạm vào phân là được.2 chiếc cầu này được đặt song song với nhau nhưng ko phải thẳng hàng từ trên xuống dưới mà lê hs nhau để chim ko ỉa mà rơi vào cầu dưới và nhảy lên nhảy xuống cho dễ dàng nhé.Tại sao cầu lại được bố trí như vậy? Xin thưa với các bạn rằng cầu như vậy sẽ giúp con chim quen với việc nhảy đi nhảy lại từ trên xuống dưới và ngược lại trong lồng nhốt.các bạn nuôi như vậy trong vòng 3thang hoặc hơn tùy từng con .và để nơi có ít ngườ qua lại dần dần chuyển tới nơi đông người thì con chim đã quen với việc nhảy như thế rồi nên ko lo bị lộn nữa.cách này áp dùng dc với các loại chim các bạn nhé, mình đã từng nuôi và tỉ lệ chim bị lỗi rất là ít nhé.chúc các bạn thành công và có những chú chim 100%ko tật lỗi.Thân!

2. vbc90

vbc90 Thành viên Mới

Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm chống ngoái lộn cho chim vanh khuyên

1 kinh nghiệm chống tật lỗi lên cho mọi ng biết

3. bi_lee

bi_lee Thành viên Mới

thanks bác bài viết rất hay...lên đầu cho mọi người tham khảo

4. acquy_1950

acquy_1950 Thành viên Mới

Anh ơi Chuyển nhượng e 1 cầu thủ cm đi nào anh