Chia sẻ chút kinh nghiệm chọn chim vành khuyên trong lồng mộc.

Thảo luận trong 'Các vấn đề chung về VK' bắt đầu bởi phieulinh, 7/6/12.

1. tuti_84

tuti_84 Công Chọi

Ðề: Chia sẻ chút kinh nghiệm chọn chim vành khuyên trong lồng mộc.

Sang bên kia xem ông phieulinh ông ấy tính mỏ rồi hãy nói nhé! chưa cả biết tính 1 mỏ nó như thế nào mà dậy cách chọn chim. Khuyên của ông ấy đi gió giọng chòe mà ông ấy nói líu chòe. Chưa cả biết líu là như thế nào mà khuyến khích! Khuyên trọc đầu, lông xấu mà 3 ngày đã líu? Mod với cả mét. Thế thì làm sao mà ai tin tưởng vào Mod nữa. Tôi cũng chỉ là người chơi khuyên và có tý kinh nghiệm nhưng không khuyến khích những người ko biết gì lên đây chém gió để anh em mới chơi khuyên học theo cái cách của cái ông chưa cả biết Khuyên như nào là Líu và khuyên như nào là đi gió. Thân!

2. phieulinh

phieulinh Thành viên Mới

Rõ khổ. Không biết "mỏ" tính như thế nào thì đã làm sao. Vì "mỏ" là 1 thuật ngữ. Nếu có những ông già bạc đầu nuôi khuyên đến cả mấy chục năm kinh nghiệm nếu không đi thi đấu, dãi dượt thì cũng sẽ không biết "mỏ" là gì.
    T biết ít thì t chia sẻ ít. Bạn biết nhiều thì bạn chia sẻ đi. Để ae bàn luận. Chia sẻ dù sai hay đúng đều là ý kiến khách quan. Ít kinh nghiệm nhưng giàu tinh thần chia sẻ thì sẽ đc ae khuyến khích chứ nhiều người kinh nghiệm đầy mình nhưng "giấu nghề" thì diễn đàn làm sao phát triển đây? Box làm sao tránh cho khỏi vắng vẻ?
    Dựa vào những phát ngôn của b thì chứng tỏ b còn chưa đủ khả năng và trình độ để nhận xét về những người làm MOD đâu.
    Thân!

3. tuti_84

tuti_84 Công Chọi

chia sẻ kinh nghiệm là đã có kinh nghiệm. T chưa nói là bạn thiếu kinh nghiệm và Mod, vấn đề ở chỗ phân biệt Líu và đi gió, đến giờ bạn còn chưa phân biệt được đâu là líu và đâu là đi gió thì thử hỏi bạn có kinh nghiệm gì? T chưa nói tôi có nhiều kinh nghiệm, chẳng qua thấy bạn đã không biết còn " chém gió" mà lại còn bày đặt là " Chia sẻ". Ông già bạc đầu nuôi mấy chục năm không đi dãi dượt và thi đấu thì không biết mỏ là gì? thế bạn nghĩ người ta lấy kinh ngiệm ở đâu ra? cách nuôi ở đâu ra? chẳng nhẽ nuôi chỉ để đi đổ phân chim à? Thôi mình cũng không muốn tranh cãi làm gì, chẳng qua mình thấy rằng bạn nên học hỏi thêm kinh nghiệm và trau dồi thêm chứ đừng tự hảo nữa. Thân!

Last edited by a moderator: 11/6/12
  4. CIA

CIA Thành viên Mới

Tớ chơi khuyên nhưng cũng ít đem đi dượt dãi, chẳng biết mỏ với miếc là thế nào cả, cứ thấy em nào chuyện nhiều và líu hay thì nuôi thôi, em nào càng líu hay ( chất giọng to,trong và dài ) là nuôi, đặc biệt 1 số em bắt trước giọng chòe hay giọng sẻ bạc má là để lại nuôi :).

Một số bài viết tranh luận rất sôi nổi, rất nhiệt tình nhưng chúng ta đang dần đi lạc sang hướng khác rồi đấy nhé :). Hãy quay về chủ đề chính " chia sẻ kinh nghiệm chọn khuyên trong lồng mộc " đi nào..........

5. Manh03

Manh03 Thành Viên

nói chung cũng khuyến khích mọi người chia sẻ nhưng nhiều khi cũng làm những người mới chơi nhầm lẫn. mình cũng mới chơi và cũng được nhiều cao thủ chỉ bảo. điều cốt lõi để đi chọc mộc đầu tiên là chọn chim trống. viền vàng nhiều khi mái già cũng có cách tốt nhất là tách ra nghe tiếng gọi đàn. mua chim tốt nhất là mua chim bẫy đấu vì chọc mộc giờ người ta chọn hết đẹp rồi hàng toàn f3 f4 thôi. trong 1 đàn thì đầu tiên để ý e gấu nhất bằng cách cho miếng chuối vào e nào đánh đuổi e khác là e gấu, thứ 2 là mau mồm kêu lien tục. thứ 3 là chim càng già càng tốt

6. phieulinh

phieulinh Thành viên Mới

Mình thấy việc vứt miếng chuối vào để chọn con gấu nhất là rất sáng tạo đấy. Để hôm nào có dịp thử xem sao. Những kn thực tế dễ dàng áp dụng như thế này rất có ích cho ae mới chơi. Mình là mình rất khoái những sáng tạo kiểu này. Thank bác!
    Ae giàu kn chịu khó "nhả" vài lời vàng ngọc cho ae mới chơi đc nhờ nhá!

7. tuti_84

tuti_84 Công Chọi

Cách chọn của mình đơn giản đó là nhìn con nào mắt đỏ, nhìn dữ, lông mượt, đầu không xước, chân dài, dáng đứng cầu chữ V là ok

8. Hoa Mi HN

Hoa Mi HN Thành Viên

:D vậy mình xin nhương chức lại cho bạn cuti_84 :D
    đây là 1 diễn đàn xã hội ! ai cũng đc quyền tự do ngôn luận chia xẻ và nói lên suy nghĩ của mình bạn ạk ! mình nói thế chắc bạn hiểu
    còn về chọn chim thì ko có gì gọi là chắc chắn cả ! tất cả các yêu tố mà mọi người đúc kết theo tập tính và đặc điểm của chim từ trước cũng chỉ chiếm 70 đến 80% thôi

Last edited by a moderator: 11/6/12
  9. tuti_84

tuti_84 Công Chọi

Hic sáng thằng ku em nó vào nick viết linh tinh bèng quá đi mất! Sorry các anh em trong diễn đàn nhé! Sáng bận chút việc thằng ku em nó vào viết nhằng bậy quá đi mất!

10. Hoa Mi HN

Hoa Mi HN Thành Viên

uhm em của bác làm tình hình nó hơi nóng tý thôi nhưng ko sao ạk ! vẫn trong tầm kiểm xoát :D ! mong bác hạn chế giúp em việc này nhé !
    chúc bác có 1 buổi chiều mát mẻ và cùng anh em chia xẻ kinh nghiệm nhé

11. tuti_84

tuti_84 Công Chọi

Hii có gì ko phải mong các bác bỏ qua nhé! Thằng em mới tập tọe chơi mà hăng máu quá hii! Chúc các bác vui vẻ và mạnh khỏe để có đàn chim đẹp và hót hay ze ze

12. Manh03

Manh03 Thành Viên

cách này phổ biến lâu rồi. mỗi người có 1 cách bắt chim riêng, chim thường đi theo bộ, mỗi bộ có 1 đặc điểm riêng. có bộ chim đấu có bộ chim mau mỏ có bộ chim lì lơm. và cũng có nhiều cách chọn theo tiêu chí người chơi, chim bánh tẻ nhanh thuần mau líu chim gà thì phải từ 1 mùa trở đi mới chơi được nhưng thái độ lì hơn giọng đanh hơn chim bền hơn, theo bộ chim của mình hay chọn thì chim to dài chân cao lộ kheo thì nhìn con chim đẹp nhưng con chim hay nhảy. dáng chân quỳ thì líu bệt cầu đầu táo cổ liền vai thì nhanh líu. đầu nhỏ mỏ dài cổ thắt mắt treo thì chim dữ dăn. mình chọn theo tiêu chí to cao dài đòn. cổ thắt mắt treo họa đơn mà được mắt méo thì tuyệt vời chim càng già càng giãy càng lì và giọng hay. chọc mộc con chim càng nhảy nhiều mau lẹ dáng thoăn thoắt nhảy bu nan rồi về cầu song lại nhảy cho chuối vào thì quát đè đánh đuổi để dành thức ăn là những con chim bản lĩnh và khỏe mạnh bắt được những con đó về đa phần chơi được còn đấu đá thì tùy may mắn, 1 bu tầm 50 con nhiều khi may mắn thì được 1 2 con nếu ko được nên chộn chỗ khác đừng wa gượng ép bắt về ko chơi được tốn công

13. xuantienqtkd

xuantienqtkd Thành viên Mới

Theo dõi bài của các này từ đầu topic, đang thắc mắc sao hôm nay bác nóng tính khác hẳn bác mỗi khi. Lần sau dùng xong máy tính bác out nick để anh em khỏi nhầm

14. Giáp Còi

Giáp Còi Thành viên Mới

quả thật là cũng khó để nhìn mặt bắt hình dong
    n tố chất của 1 con khuyên bản lĩnh ít nhiều cũng đc biểu lô qua phong thái , thần sắc
    điều đó cũng ảnh hưởng 1 phần đến tiêng hót , có tố chất tôt thỳ giong hót cũng tôt.. n chỉ là tương đối thôi , E cũng đồng tình vs cũng cùng suy nghĩ vs cách chon lựa như bác
    .. thường thỳ e thích vs chon n con bản lĩnh , trừ n con yếu bán cầu, n con bản lĩnh về sau sẽ giám đương đầu vs mọi đối thủ...... thân

15. Khoen Mơ

Khoen Mơ Guest

Bài viết rất hay, rất bổ ích cho anh em mới chơi, cảm ơn bcs nhiều

16. lã bố

lã bố Moderator

chỉ một từ thôi. "may mắn" .................................................
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    nhiều cái toppic loãng xoẹt như thế này mà các bố kêu mình là đứa lập toppic nhiều,

17. Khoen Mơ

Khoen Mơ Guest

Thà mua đắt hơn , nhìn thấy líu bong bong, dáng dấp đẹp còn hơn mua cả chục cái lồng mộc về và cuối cùng cũng chẳng được con nào hay ho.

18. xuantienqtkd

xuantienqtkd Thành viên Mới

Mấy hôm nay nóng tính thế đồng chí

19. phananh3108

phananh3108 Thành viên Mới

ớ ờ ơ
    em thì ngược lại
    chọn toàn con mình lông ôm gọn dáng cao thon cũng lì nhưng lì kiểu khác lì theo kiểu thấy người vẫn nhảy nhưng chỉ nhảy trên cầu:-@
    3 hôm mà líu thì em nghĩ chim của bác thuộc hàng thiếu chất nghiêm trọng
    những con thiếu chất thường chuyển cám cái là líu ngay
    còn những con đầu trụi em nói thẳng luôn là cho em cũng chả buồn lấy nữa là nuôi, nhìn đã thấy hãm, cái loại đấy nhảy ngu chậm tiến mãi mãi ko có bộ lông đẹp
    p/s: newbie có j` sai các bác cứ thẳng thắn chỉ dạy ạ

20. lã bố

lã bố Moderator

à dạo này trên box khuyên thì ngoài e ra cũng còn 1 số bác coi như là hay lập toppic dở hơi bơi ngửa.em ko nói bác chủ thớt đâu nhé. mong các bác thông cảm.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé