Chia sẻ chút kinh nghiệm chọn chim vành khuyên trong lồng mộc.

Thảo luận trong 'Các vấn đề chung về VK' bắt đầu bởi phieulinh, 7/6/12.

1. phieulinh

phieulinh Thành viên Mới

Chắc hẳn đây là 1 vấn đề được rất nhiều anh em quan tâm. Mình không phải là dân chơi khuyên chuyên nghiệp chỉ là có chút kinh nghiệm thực tế muốn đóng góp cùng ae.
    Trc giờ các bài viết thường bày cách chọn khuyên qua yếu tố hình dáng. Nào thì đầu, mắt, mỏ,... Việc này đối vs ng chơi lâu năm còn khó huống hồ ng mới chơi. Thật sự là rất mơ hồ và không thật sự khả dụng. M dám khẳng định luôn rằng hình dáng không hề quyết định tới tài năng của con chim khuyên. Chính những ng viết về đầu này mắt kia cũng hết sức mơ hồ vì cuối cùng họ cũng kết luận là hình dáng không quyết định đc tố chất mà chỉ là đẹp thì ngắm sẽ thích mắt mà thôi.
    Không vòng vo nữa việc chọn 1 con khuyên trong 1 cái lồng mộc có cả trăm con khuyên thì phải nói thẳng là "may hơn khôn". Đối vs con ng còn chả thể đánh giá tài năng qua vẻ bề ngoài nữa là con khuyên bé tí. Nhưng chữ tài thường đi vs chữ tật. Nên mình lại rất thích những con khuyên xâu xấu. Chả biết đc đâu. Chân nhân bất lộ tướng mà. Nhưng điều quyết định khi m chọn là chọn những con lì nhất. Trong hàng trăm con bay nháo nhác thì m chỉ để ý tới những con bám cầu tỏ vẻ không hề sợ hãi, dáng vẻ tỏ rõ sự tự nhiên, bản lĩnh. Khi mình xùy thì nó vẫn "hồn nhiên như cô tiên". Đừng quan tâm đến dáng bộ của nó. Cốt ko què cụt là đc. Về tay m sẽ đẹp lại ngay. Hãy chú ý tới biểu hiện, phong thái của nó. B cảm thấy dường như m có duyên vs nó.

2. kjenprodn

kjenprodn Thành viên Mới

Ðề: Chia sẻ chút kinh nghiệm chọn chim vành khuyên trong lồng mộc.

tài năng thì mình ko dám bàn .. chứ nếu việc lựa chọn trống mái thì mình biết.. tướng tá thì phải tùy thuộc vào nó bác ạ

3. aloso

aloso Thành viên Mới

ở lồng tập trung nhiều con khuyên non ,khuyên yếu bạn đứng gần thì nó kiệt sức thì làm sao mà bay nhảy được,nói trung là phải nuôi nhiều ,mất nhiều tiền ngu thì mới chọn được con chim mình ưng ý thui bạn ạ có gì không phải mong bạn bỏ qua

4. CIA

CIA Thành viên Mới

Chỗ nhà mình trẻ trâu bán 5k 1 em mua cả lố về tách riêng ra kiểu gì cũng đc 3-4 em trở lên hót chuyện, còn đâu thả :). Còn nhận biết khuyên trống mái dễ nhất là cứ bắt ra con nào dưới bụng có vệt vàng đậm ( càng vàng càng tốt ) thì đảm bảo đực đến 99,9%.

5. thuytuanh

thuytuanh Thành Viên

m thì cứ chọn e nào họa to ,mỏ mỏng , rùi thổi tu ,xấu ko quan trọng, đầu ko sứt vì những con đó rất khó thuần

6. phieulinh

phieulinh Thành viên Mới

Kn thực tế của m là cách đây không lâu mình tính mua thêm 1 e khuyên. Vì ở nhà đã có 1 con. Mình đến cửa hàng của 1 ông già. Chưa phải mùa nên khuyên mộc còn hiếm. Chiếc lồng mộc chỉ có khoảng 2 chục con. Chim nhìn còn mới lắm, khoẻ nên bay nháo nhác, lông lá ngon lành. Nhưng mình cứ chú ý đến 1 con đứng lầm lì 1 chỗ. Tướng tá phải thú thật là xấu nhất đàn. Đầu trọc lốc. Lông cũng xù lên. Chắc vì nó xấu quá nên m nghĩ chẳng ai thèm để ý đến nó. Chắc là hàng tồn kho.=) Nhưng điệu bộ lại rất hồn nhiên, tự tin. Chân đứng im nhưng đầu cứ lắc bên này đánh bên kia. Miệng không nhừng kêu ríu ríu. Mình thấy có cảm tình vs e nó quá nên bảo ôg chủ quán phải bắt bằng đc con xấu nhất đấy cho cháu. =) giá là 20k.
    Về nhà thì không hề nhảy loạn lên. Mà cứ lù đù như thế. M đoán là cu cậu ở tù ăn cơm tù lâu quá nên phải chăm thật tốt. Tách ra lồng riêng thì gọi đàn suốt ngày. Đến trưa hôm thứ hai thì m nghe thấy hót chuyện ríu rít. Sang hôm thứ 3 nghe thấy tiếng chim trời là kêu rồi líu. Tuy líu vẫn yếu. Nhảy cứ búng cánh. Từ cách nhảy nhót, mổ ăn, ngó nghiêng vẫn là cái phong thái tự nhiên. Đến nay đã 2 tuần. Thực sự là đã lột xác. Lông lên màu, ôm gọn hơn. Đầu đã ra lông mới. Điệu bộ nhanh nhẹn hơn hẳn. Siêng líu lắm. Còn rít cả giọng choè lữa nghe phê thật. Tuy rằng có thể nó chưa phải là con khuyên hay kiệt xuất như nhiều ae khác. Nhưng vs mình con khuyên thứ 2 như vậy khiến m rất hài lòng. Và m cũng rất quý nó.
    Đây là những trải nghiệm thực tế và cũng là chút kn muốn chia sẻ cùng ae.

7. phieulinh

phieulinh Thành viên Mới

Các bạn commet nhanh quá. M chưa viết hết bài mà đã comment ầm ầm rồi. =). Mình chỉ là muốn chia sẻ chút trải nghiệm thú vị vs ae thôi. Qua đó ae thấy điều gì đúng thì làm theo đc thì làm. Không thì là đọc cho vui vậy.
    Về phân biệt trống mái thì ae cứ cầm ngửa con khuyên lên. Thổi xem lườn lông mọc nhiều và sát là trống, lườn trống không là mái. Ngoài ra thổi tu (phần lông vàng mọc trên hậu môn) tu to dài dậm là trống, tu bé tí là mái. Chỉ cần 2 cách đơn giản này thôi cũng có thể xđịnh đc chính xác đến 80...90%.

8. tuti_84

tuti_84 Công Chọi

Trước hết mình xin có đôi lời với bạn như sau: Nếu cách lựa chọn của bạn mà đưa vào cho những người mới chơi và những người mới tập chơi thì những người đó sẽ bắt phải những con đang bị ốm, những con đang bị suy, đang bị trúng gió, đang bị đường ruột vì sao ư? vì những con chim lỳ lợm như bạn nói nó không bay nhẩy, nó không sợ người ( Vì nó yếu quá) do đó cách chọn của bạn không nên áp dụng cho những người mới tập chơi. Bạn nói những người viết về con chim mỏ đẹp, thân đẹp, đầu đẹp là họ không biết gì ư? Như vậy bạn đã lại nhầm thêm 1 vấn đề nữa rồi. Người viết bài đã tham khảo trên Internet và cả bản thân của họ để họ đưa lên 1 chút kinh nghiệm cho các anh em học hỏi và thêm sự hiếu biết ( tất nhiên họ không bao giờ nói hết những kinh nghiệm huyền bí). Còn cái con mà bạn bảo đầu trọc, xù lông ấy mà bạn về nuôi đã líu ấy thì mình xin có lời như sau: Đầu trọc, xù lông biểu hiện của 1 chú chim yếu bị chim khác mổ hoặc chim mộc hay rúc đầu và phi đầu vào nan nên em nó bị đầu trọc. Lông em nó xù biểu hiện là chim bị suy hoặc thiếu chất. Thế mà bạn về cho nó ăn cám líu rồi chăm bẵm em nó để em nó líu thì trong vòng 1 tháng nữa bạn có dám lên đây khoe khoang rằng em nó líu vẫn tốt không? Mình dám khẳng định là em nó trong 1 tháng nữa còn líu thì mình mang cơm nắm đến tận nhà bạn học bạn trong 1 năm luôn. Nói chung là yếu tố may mắn đã đến với bạn nhưng bạn ơi chim trọc đầu, xù lông ( đang thay lông chim rất yếu) mà về nhà bạn 2 tuần đã líu ầm ầm thì bạn quả thực là thiên tài trong phong trào chơi khuyên. Mình ngưỡng mộ bạn rất nhiều và mong bạn cho mình và mọi người chứng kiến cái Cờ Líp con đầu trọc của bạn líu được không ạ! Nếu không đưa được Cờ Líp lên thì bạn đừng có nên chém gió làm gì để anh em mới chơi hiểu sai lệch về cách chọn chim Khuyên trong lồng! Thân!

9. tuti_84

tuti_84 Công Chọi

Nếu không có những bài viết đấy thì bạn có dám lên đây viết lên những lời này không? Bạn không đọc những tài liệu đó thì bạn có dám viết những lời này không. Haì hước!

10. phieulinh

phieulinh Thành viên Mới

Mình viết bài để ae đọc tham khảo chứ không tranh cãi. Nhưng theo ý kiến của b thì m cần nói rõ 2 vấn đề.
    Thứ 1 là mình không nói những bài viết về cách chọn khuyên trong lồng mộc qua hình dáng là sai. M chỉ cho rằng nó không khả dụng khi đi chọn chim thực tế trong 1 lồng có tới cả trăm con khuyên bay loạn. Nó có gì đó mang tính "lý thuyết" và khó áp dụng. Nên mình chia sẻ 1 chút kn thực tế để ae tham khảo.
    Thứ 2 là m đã cố găng diễn tả ý của m rằng con chim lì lợm nó không phải là con chim bị suy hay đi iả như các bạn nói. Mình đang muốn nói đến 1 con khuyên có độ lì. Nó gần giống vs một con chim thuần hơn. Mình đã nói rằng nó phải có phong thái tự nhiên, lí lắc. Nó khác hoàn toàn vs 1 con bị suy hay đi iả. Những con đi iả nó cù dù như đang ngủ chứ không thể nào tự nhiên đc.
    Mình văn lủng củng nhưng diễn đạt chưa tới. Các bạn đọc kĩ nhé.
    Mình xin chia sẻ kn thực tế của m cho ae tham khảo chứ không quảng cáo chim nên sẽ không có clip.

11. Khánh_Khuyên

Khánh_Khuyên Thành viên Mới

Cũng đúng bạn à,chọn khuyên mộc mà theo hình dáng khá khó.Nếu thế thì không phải lần nào cũng nhìn ra được đâu,bạn phải mất cả ngày và bắt ra bắt vào không biết đến chục lần.Cứ nhằm con nào chân cao,dữ tợn,không hoảng hốt khi mình đập vào lồng thì bắt ra,kiểm tra mỏ,tu,đầu,nói chung là bóng bộ,đẹp+dữ=khuyên hay,nhưng xấu mà hót hay thì cũng không sao,tiêu chí là nghe hót

12. mienxao_cuabe

mienxao_cuabe Thành viên Mới

bác này nói chuẩn đúng là ý mình muốn diễn đạt,tuổi chơi chim ko bằng tuổi lồng con chim đấu giàn,thế àm lên chém linh tinh

13. cubi

cubi Thành viên Mới

Sorry mình thì cũng không rành về chim lắm, nhưng cũng thật sự thích nuôi chim đặt biệt là những loài chim nhỏ nhỏ như khuyên. tiện đây mọi người cho hỏi Ở Đà Nẵng chổ nào bán khuyên và giá cả ra sao lun !
    Thanks mọi người lun ^^!

14. phieulinh

phieulinh Thành viên Mới

Hồi trc khi còn ở Đà Nẵng mình thấy trên đường 2-9 chỗ gần tượng đài ý bạn. Ngta bán rong rất nhiều chim. Bày nhiều lắm. Không biết bây giờ còn không. Bạn tới thử xem.

15. hoanganh88

hoanganh88 Thành Viên

mấy bác toàn cao thủ thì mới nhận biết dc chứ ,có cách nào chọn về nuôi vài ngày líu luôn không các bác:D

16. mambo2009

mambo2009 Thành Viên

- Sao các bác thích nuôi khuyên nhỉ em chả thích, hồi xưa ở nhà em toàn bẫy loại chim này đem bán 1k5 /1 con, em chả nuôi con nào :D

17. tuti_84

tuti_84 Công Chọi

Mình thấy càng nói bạn càng sai bạn ạ! Mình chỉ hỏi bạn nếu một người mới chơi mà đã nhìn được 1 con khuyên trong lồng tập trung có "Phong thái tự nhiên", độ khác nhau giữa sự " Lì lặc và chim đang đi ỉa khác nhau"? Nếu họ đã phân tích và nhìn nhận được 2 cái này thì đã là 1 cao thủ trong phong trào chơi khuyên rồi bạn ạ! Tiện đây mình có 1 ý kiến nhỏ đó là bạn nên chụp 1 vài tấm hình và có thêm cái Cờ Líp cái em trọc đầu để anh em chiêm ngưỡng cái! Thân!

18. Hoa Mi HN

Hoa Mi HN Thành Viên

mỗi người có 1 cách chơi khác nhau, 1 cách chọn chim khác nhau để mọi người trao đổi kinh nghiệm và nên giữ đúng trừng mực nhé các bạn
    bác @phieulinh cũng chỉ muốn chia xẻ kinh nghiệm và cách chơi của mình ! mình thấy bài viết khá tâm huyết
    rất khuyến khích những bài viết như này
    thank các bác

19. chim3khoanh

chim3khoanh Thành viên Mới

đúng là mỗi ng 1 cách chơi và 1 cách chọn # nhau. mình xũng đòng ý với quan điểm của bác phiuê linh vì nhà mình nuôi 5 em k thì 4 trống 1 mái. và nghịch lý là e mái lại đẹp mã nhất hội. còn e trống mau mỏ và đang tập líu siêng nhất thì mã lại xấu nhất. thế nên mã đẹp chưa chắc đã phải chim hay. :D có chút kn chia sẻ.

20. tuti_84

tuti_84 Công Chọi

Mod kiểu gì vậy? đọc lại bài viết đầu đi cái! Thế mà cũng làm Mod.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé