Chào mào " phá vĩ " nhờ ae tư vẫn

Thảo luận trong 'Sức Khỏe, dinh dưỡng' bắt đầu bởi nhaytumxuongao, 18/4/12.

1. nhaytumxuongao

nhaytumxuongao Thành viên Mới

Ðề: Chào mào " phá vĩ " nhờ ae tư vẫn

Cảm ơn bạn !
    Đúng là tùy từng con Đấy , có con nào khéo thì nhao song nó lại trải lại đuôi và xếp lại , có con thì nhảy k khéo lại còn k trải lại đuôi
    Nói chung chim mộc thì đại đa số là đuôi k đẹp .

2. phuongdong

phuongdong Thành Viên

chim phá vĩ là những chú chim luôn nóng trong người đó bạn, đa phần những em này đều là những con chim rất dữ & hay. như trường hợp của bạn thì nên cho em nó tắm nước muối loãng pha rượu ngày 2 lần (mỗi ca tắm thì 1 muỗng muối & 1 ly rượu nhỏ) cộng bổ sung trái cây vị mát như cam, quýt để giảm bớt độ nóng trong cám. Cứ kiên trì như vậy, sau 1 tháng chim sẽ hết cắn đó bạn. Mình đã chữa thành công cho 1 em chiến nhà mình, bây giờ thay lông xong, ra bộ đuôi rất đẹp và chiến giàn rất sung mãn.

3. nhaytumxuongao

Cảm ơn bạn nhé !
    Bạn chữa thế là nhanh đấy . Mình mất gần 1 năm mới khỏi bện nóng trong của chim đấy .

4. lohashill

lohashill Thương gia

các bác chưa bóc tách đc phá vĩ do sâu,ngứa nó vặt đi hay nó nhảy ko khéo đuôi xòe ra như chổi,,,,mà con của bác chủ là nó cứ mọc ra là vặt chứ ko phải nhảy ko khôn nên a,e đi sâu vào vấn đề hơn để tìm cách giải quyết,em cũng đang có 1c như thế,chim thuần rồi,cũng đã nhổ thử nhưng cứ ra 1 nửa là nó vặt,chán quá,dùng mọi cách rồi...
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    bác cứ qua ngắm dàn mộc nhà em,nhảy khôn như ch.ó,hihi,thật ra đi tuyển nhìn mộc con nào tương lai phá đuôi do nhảy là biết ngay mà,

5. lenovo173

lenovo173 Thành viên Mới

hay quá!...........................

6. fangfang

fangfang Thành viên Mới

Chủ đề này có vẻ hót ghê. Mình cũng mạn phép xin chia sẻ vài điều.Nên phân thành 2 loại phá vĩ, nguyên nhân khác nhau:
    1- Chim mộc phá do nhảy ko khôn ( nhảy ngu):
    Cùng là chim mộc nhưng có con nhảy khôn, ko xòe đuôi nên ko bị phá. Bệnh này thì đơn giản, thuần xong bớt nhảy và sang mùa lông mới + chế độ ăn uống hợp lý là đẹp ngay.
    2- Chim thuần ko nhảy nhưng phá vĩ:
    Loại này có vài nguyên nhân, chủ yếu là "Nỏng trong người". Có thể do ăn sâu nhiều, có thể do cám hơi nặng, nóng làm con chim căng và nóng quá mức cần thiết sinh ra khó chịu, ngứa ngáy, bứt rứt và cách để nó hạ hỏa là bứt lông đuôi.
    Trường hợp này sẽ mất nhiều tg và công sức hơn, các bạn phải cho chim tắm nhiều hơn, có thể thêm tý chanh hoặc vài hạt muối giúp mát và sát trùng lỗ chân lông đang hở, để kích thích mọc lông mới.
    Điều quan trọng nữa là điều chỉnh chế độ ăn uống ngay, giảm cám nóng, tăng hoa quả hoặc nước cam. Tuy nhiên cũng phải theo dõi sát sao, khi thay đổi cám và tăng hoa quả cũng dễ dẫn đến chim bị đi ỉa --> do đó nên điều chỉnh dần dần tránh cho chim bị thay đổi chế độ quá đột ngột.
    Mình cũng bị một em, Tết nhất say nhiều quá xong ko chăm sóc em nó tốt. Em nó bốc hỏa, căng như con điên rồi bứt hỏng, nát gần hết bộ đuôi, đang phải điều chỉnh theo chế độ riêng.. hichic

7. nhaytumxuongao

Cảm ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm với mọi người !
    Bạn nói rất đúng nên chia rõ ra làm 2 loại như bạn nói trên ...

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé