Chào mào không chịu ăn cám.

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi KeTapSu, 3/11/10.

1. KeTapSu

KeTapSu Thành viên Mới

Mấy anh chị cho em hỏi tại sao con chào mào mới mua của em ko chịu ăn cám chỉ toàn ăn chuối với dế thui?
    Có ai bik làm sao cho nó ăn cám ko??^:)^

2. symphony

symphony Thành Viên

Nghề nghiệp:
    noi that-kien truc
    Ðề: Chào mào không chịu ăn cám.

Bạn trộn cám vào chuối với tỉ lệ tăng dần lên. Nhét vào khi đói chào mào sẽ xơi thôi, quen dần ,quen dần thì sẽ ăn cám.

3. bum1992bg

bum1992bg Thương gia

cho cám dính vao chuối ấy. chuối để vao ô đưng cám nhạ ăn hết chuối la đến cám thui mak.

4. Inferboy

Inferboy Đang Nghỉ Mát

Nếu cám bạn thật sự thơm và đủ chất dinh duỡng thì con cm nó ko ngại gì mà chê cám đâu ^^

Còn nếu mới mua thì theo như truyền thống, chuối trộn cám đi bạn, tầm 3-5 ngày thì bỏ chuối cho cám ko thôi. Trong lúc này nhớ quan sát em nó 1tí xem có chịu ăn cám ko, chịu là OK rồi. Ngòai ra bạn cần xem kỹ cám bạn có bị mốc hay thế nào ko nhé.

5. thanhthang

thanhthang Thành Viên

bạn làm thế này nhá, dùng trong lồng 3 cóng, 1 cóng nc, 1 cóng cám, 1 cóng để ít cám trộn chuối, bạn muốn vào cám thì theo mình bạn nên dùng cám mịn chứ đừng dùng viên vì cám viên bám chuối, chim ăn chưa quen thì bỏ phí lắm, nên giã mịn cám(nếu là cám viên như Ba vì) bỏ trong cóng 1 ít, rồi cắt vài lát chuối tầm 4 lát mỏng thôi bỏ vào phía trên đổ thêm ít cám nữa, lắc cho điều để cho cám ngấm vào chuối, cám này thì dùng khoảng 1,2 ngày là bỏ cho nên dùng ít thôi, thường cm về bạn đã cho ăn chuối 1 thời gian rồi thì lúc này bỏ hết chuối ra k cho ăn mà chỉ cho dùng cám trộn chuối mà thôi, ban đầu con chim sẽ gắp bỏ miếng chuối ra bỏ dưới bố lồng để ăn và rỉa bỏ bớt cám thì kệ nó, khoảng tầm 4,5 ngày bạn quan sát xem chim đã chịu ăn thì nên rút cái hủ này ra chỉ để cóng nc và cóng cám thôi thì chim đói sẽ tự biết ăn, tập ăn khoảng 1 tuần thì mới cho trái cây vạo

6. KeTapSu

KeTapSu Thành viên Mới

Thanks các bác nhìu nha!!!:eek:)

7. KtsBim

KtsBim Thành Viên Tích Cực

Chưa thấy phả hồi thông tin về em nó nhể. Bấm thanks anh em nhiều đê:)):)):))

8. duyhoian

duyhoian Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Giám Đốc
    98 Bà Triệu - Khách Sạn Thanh Bình 3- Thành phố Hộ

Chào mào bổi mới đem về chưa biết ăn bột nên cho ăn ba vi trong hũ, mua them cái xăm chuối 3k ngoài tiệm gắn vào, móc tría chuối thật chín và, sau đó rải ít ba vì lên.

Chú ý theo dõi phân nó đi, ban đầu sẽ có màu đen hơi có nước nhưng sau thời gian ăn cám Ba vì thì chim sẽ đi phân màu vàng giống ba vì và lần lần phân đóng cục lại, có nghĩa bộ tiêu hoá của chim đã thích nghi, thời gian đầu thì cứ cho chim ăn trái cây để lấy thể lực và tất nhiên cũng có cám nữa, cám sẽ là thức ăn chủ yếu trong tương lại

Trong vòng một tuần thì chim hy vọng sẽ biết ăn bôt.

9. crazytimes

crazytimes Đang Nghỉ Mát

Nếu việc vào cám cho chim khó khăn quá (có một vài em rất khó vào cám nha các bác, chuối trộn với cám hạt ba vì nó ăn chuối - lựa cám bỏ ra ngoài, ...) thì AE vẫn làm như trên là: dùng cám ba vì trộn với chuối sau đó cho vào khay chứa thức ăn có chứa sẵn cám trong đó. Sau đó nhốt chung một em bổi đã ăn biết cám nữa vào chỉ vài ngày là có kết quả ngay

10. Than Dieu

Than Dieu Thành viên Mới

Cách vào cám các bác nói hết rồi. Em chỉ xin dặn bác là phủ nửa áo lồng để nơi tĩnh thì con chim nhanh dám ăn. CHứ con chim mà hoảng thì suốt ngày bám vanh lồng là ko dám ăn đâu. Mà để vào lồng bé thôi bác ah.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé