chăm sóc Khuyên thời kì thay lông

Thảo luận trong 'Các vấn đề chung về VK' bắt đầu bởi maxdu_222, 4/10/10.

1. maxdu_222

maxdu_222 Thành viên Mới

Mình lập topic này nói riêng về vấn đề chăm sóc Khuyên thời kì thay lông vì nó quyết định đến màu bộ lông khi thay xong.ảnh hưởng đến vẻ đẹp của chim:
    Chim bắt đầu thay lông thì ăn rất ít nên chim rất yếu.chính vì thế ta cần bổ sung dinh dưỡng cho chim để chim có sức đề kháng tốt.thời gian này ta nên hạ cám cho chim(cám chỉ có thành phần đậu xanh và trứng,nếu làm cám thì các bác làm theo công thức sau: 1lạng cám+5 lòng đỏ trứng+1 lạng cám ba vì).chim chúng ta treo ở nơi yên tĩnh.chế độ tắm thì như sau:
    -tắm nắng thì 3lần/tuần
    -tắm ướt thì 3 lần/tuần
    nếu muốn chim thay lông nhanh thì khi tắm ướt xong ta nên phủ áo lồng luôn và treo nơi yên tĩnh
    +Bổ sung dinh dưỡng:
    -cào cào 20c/ngày
    -hoa quả: ngày nào cũng cho ăn ( tốt nhất cho ăn cam,chuối tây và táo),hoa quả có nhiều màu sắc thì lông có màu đẹp,tươi

*Khi chim đã thay xong lông(lúc này chim bắt đầu có lửa,chim đang líu lại) ta bắt đầu thay cám có thành phần cao hơn. khi thay cám tránh thay cám đột ngột,ta nên trộn tỷ lệ 1/3(cám mới 1,cám cũ 3) sau tăng dần nên 1/2 rùi mới thay hẳn cám để tránh chim bị sốc cám,và có thể bị thay lông lại
    *LƯU Ý: Nên để chim thay lông tự nhiên,tránh thúc chim thay lông nhanh sẽ dãn tới chim bị hóc lông

Đó là ý kiến của mình các bác tham khảo và bổ sung thêm
    Chúc các bác có chim hay,chim đẹp
    Chúc diễn đàn ngày phát triển,là sân chơi cho AE giao lưu vui chơi

Chỉnh sửa cuối: 4/10/10
  2. KtsBim

KtsBim Thành Viên Tích Cực

Ðề: chăm sóc Khuyên thời kì thay lông

Theo mình ah em dùng cám nào thì vẫn để cám đó mà nuôi chim thay lông. tránh dùng cám nào nóng quá. Con chim nó khỏe thay lông mới đc. nó yếu quá lấy đâu sức mà ra lông. CÒn mình cho thay lông ngày nào cũng để áo lồng 1/2 và treo ra ngoài mái hiên. Ko bao giờ ủ cả

3. maxdu_222

maxdu_222 Thành viên Mới

chim thay lông thì phải hạ cám.bác mà nuôi khuyên cứ để nguyên 1 loại cám thì ko ổn.với lại chim thay lông thì cần treo chỗ kín đáo tránh gió lùa anh ạ

4. KtsBim

Hì mình thì trước cũng hay làm theo kiểu vậy nhưng như mình nghĩ ngoài tự nhiên em nó có đc như vậy không. Cho dù vẫn biết chim vào lồng nó đã thay đổi điều kiện sống và thay đổi chu kỳ của các em nó. Bạn ạh cám là ép nó thay lông??. Mùa rồi mình đã thử với mấy em ở nhà và một số loại khác. Thấy ổn đó. Hôm nào anh em thử làm với 1 em chim của mình xem sao. như chuột bạch ý mà.

5. maxdu_222

maxdu_222 Thành viên Mới

hạ cám ở đây chính là giảm bớt những chất nóng dùng để kic chim,nếu thay lông chim ăn thức ăn có tính nóng sẽ gây hóc lông

6. KtsBim

Chim thay lông mình vẫn cho ăn sâu đó bạn. Vẫn ok đó bạn??. hehe. Cho ăn ko dám cho nhiều chỉ vài con thôi. Thôi thì mỗi người một cách nuôi. Làm sao thấy tốt nhất là được

Chỉnh sửa cuối: 6/10/10
  7. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager

Trong mùa thay lông cho ăn chất nóng nó căng quá nó không chịu rụng lông thì sao nhỉ cho ăn nhiều cào cào thôi bác

Last edited by a moderator: 6/10/10
  8. maxdu_222

maxdu_222 Thành viên Mới

bác admin chỉnh lại lỗi chính tả đi nha.em phải sửa cho bác đó
    chim khi thay lông thì cho ăn ít sâu.nên cho ăn nhiều hoa quả, mồi tươi sẽ giúp chim thay lông nhanh hơn

9. merci_lavie

merci_lavie Thành viên Mới

Chào mọi người, khuyên khi thay lông thì mọi người hay quan niệm nên đổi cám cho nó trút lẹ nhưng mình thì vẫn cứ cám cũ cho ăn thôi, vì cám đậu xanh mà nên đâu có chất gì nóng đâu. Chỉ khác chế độ chăm 1 chút thôi là khi tắm xong trùm áo lồng lại để hé cho chim thấy sáng còn ăn uống và để vào nơi kín gió vậy thôi, còn binh thường thì cứ bỏ áo lồng treo thành dàn trong nhà. Khi chim thay lông vẫn có thể cho ăn sâu nhưng chỉ it thôi cho đỡ thèm ấy mà. Tăng cường hoa quả và châu chấu dế nữa thì càng tốt. Cứ đều đều như thế chim thay lông rất ổn định và lẹ vì không bị sốc do thay đổi chế độ, sức khỏe chim luôn ổn định nên thay lông khá nhanh. Đó là cách nuôi của mình. Chỉ đơn giản vậy thôi :D:D:D

Thân!

10. maxdu_222

maxdu_222 Thành viên Mới

bác nói chim chỉ cho ăn cám đậu xanh thui thì hạ làm gì nữa ạ.hạ nữa có mà thành cám gì.ý em nói là hạ cám là chỉ có cám đậu xanh thôi,ko có thêm chất kíc nóng như thời kì chim có lửa bác ạ:confused:

11. KtsBim

CÁm đậu xanh làm chuẩn thì có khi nặng phết đó em.

12. chinhduong76

chinhduong76 Thành viên Mới

Nếu chim thay lông mà không thay đổi cảm thì khi mọc đầy đủ lông nhìn chán lắm. Tôi thấy ông Mãdu_222 nói đúng lắm tuy nhiên tôi nuôi hàng trăm chú khuyên nên khi chúng thay lông cũng là một nỗi bất hạnh đấy :D nhưng đúng là nuôi chúng cũng có cái thú của nó phải không các bạn

13. hoangromeo

hoangromeo Thành viên Mới

nói chung chim nào cũng vậy..ăn uống gì thì cho nhưng tránh chất nóng trong thời kỳ thay lông..cám có chất nóng thì hạ,ko có thì vẫn cho ăn bình thường...các bác tránh nhầm lẫn hạ chất nóng và hạ chất dinh dưỡng nhé :) càng thay lông càng tầm bổ mạnh.

14. longngongay

longngongay Thành viên Mới

theo mình thấy ở ngoài thiên nhiên chim cũng được ủ áo lồng va dược ản các lạo hoa quả sao mà vẫn thay lông tôt đó thôi

15. chaomaochien

chaomaochien Thành viên Mới

Bác Maxdu cũng chỉnh lại lỗi chính tả đi nhé. Em là em cũng phải sửa lại cho bác đó.
    Chim khi thay lông thì cho ăn ít sâu. Nên cho ăn nhiều hoa quả, mồi tươi sẽ giúp chim thay lông nhanh hơn. Vậy mới đúng...Hi:-":-":-":-"=))=))=))=))

16. LửaMép888

LửaMép888 Thành viên Mới

Zậy trứng kiến có nên cho ăn thường xuyên ko mấy bạn......mình có 2 em, 1 em rụng lông và 1 em ko rụng mình cho 2 em ăn hàng ngày cám, trái cây và trứng kiến thui, lâu lâu thì cho ăn cào cào. Zậy có tốt chưa.........mình mới nuôi lần đầu thui, toàn nuôi lửa ko àh :)

17. manhquangmq

manhquangmq Thành viên Mới

Tắm nắng và tắm nước 3 lần một ngày thì mời bác thay lông cùng nó, dân đi làm như bọn e chắc vứt mẹ chim đi khỏi chơi

18. Nhớ

Nhớ Thành viên Mới

Khuyên của mình bị hóc lông thì chữa cách nào, các bạn chỉ dùm. Thanks

19. Hoa Mi HN

Hoa Mi HN Thành Viên

mình thay lông vẫn cho ăn sâu bình thường 4c/ngày chẳng sao cả chim khỏe thì mới nhanh thay xong ! chứ cứ nói là thay lông là ko đc cho ăn cái này ko đc cho ăn cái kia thì nó cũng ko khả quan lắm ! chỉ là hạn chế và giảm số lượng thôi ! mình vẫn cho ăn cám có 30% cám tuấn cóng ! chim vẫn khỏe mạnh và thay lông vẫn bình thường ! đc cái là chiều nào cũng bập bẹ líu ! chim có hót đc thì mới xả nhiệt ----> xả lông nhanh bạn ạk ! đây chỉ là kinh nghiệm ít ỏi của mình anh em tham khảo

@Nhớ : chim bị hóc lông thì bạn tích cực cho ăn những thứ mát ! như cam + dưa chuột + cà chua ! ngày nào cũng tắm với nước muỗi loẵng nhé ! cho ăn cám đậu xanh thôi nhé

Last edited by a moderator: 3/8/12

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé