Chăm sóc Diều Trắng non sao cho tốt?

Thảo luận trong 'Dinh Dưỡng và Luyện Tập' bắt đầu bởi noo.pon94, 3/3/12.

1. noo.pon94

noo.pon94 Đang Nghỉ Mát

tình hình là cách đây 5 ngày sau khi đi lang thang trên đường 3/2 ngay Lotter 3/2 thấy có 1 bà bán 1 con chim ko bik là Ưng hay Đại bàng ( tại chưa có kinh nghiệm về loài này )! tấp vô lề hỏi bả " cô ơi con này là ưng hay ĐB ? " bả nói " con này là Ưng ". lúc đầu bả nói là 650k . về sau Pon trả 400k , bả bán liền lúc đó mới bik mình bị Hố Hàng rồi :(( . nhưng nhìn bé cũng đc nên cũng cắn răng móc ví ra mua! về nhà lên Google thì mới bik con của mình ko phải Ưng ko phải ĐB mà là Diều Trắng . Bùn 5 phút.:-ss
    -ko bik nó mấy tuần tuổi nửa: mình còn lông tơ ,chỉ có lông vũ ở Cánh , Lưng , Đuôi , Ngực . 2 bên hông phần dưới cánh vẫn chưa có lông . Chân thì màu Trắng chưa chuyển sang màu vàng chưa Đứng vững.
    -ko bik chừng nào nó mới đi lại đc! ak nếu mai mốt nó lớn đầy đủ lông mình có thể tắm cho nó giống như Mi , Than... ko? tại nó hơi hôi!
    -Nhưng nghe nói loài này dễ thuần lắm hả mấy You. ko bik nên cho nó ăn gì! thấy người ta cho nó ăn Phổi. nên mình cũng mua Phổi cho nó ăn kèm thêm thịt Heo . hôm wa chơi sang mua 2 lạng thịt bò cho nó ăn ngày hôm wa. nhưng đa số là cho nó ăn Phổi hix!
    - có ai có EXP chi mình vs nha! thanks!
    Men mới chém nhẹ tay nha!

2. noo.pon94

noo.pon94 Đang Nghỉ Mát

Ðề: Chăm sóc Diều Trắng non sao cho tốt?

ko bik Diều non có dể mắc bệnh ko vậy!

3. noo.pon94

noo.pon94 Đang Nghỉ Mát

sao ko ai giúp mình hết vậy! sao trên Mod nói là ko nên cho ăn thịt bò , heo ??? chim cút vs sẽ nếu ko thì thì thay thế bằng gì??

4. vietthangdn91

vietthangdn91 Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    SINH VIÊN

bạn có bán lại ko nếu bán thì cho mình xin giá nha, cũng đang cần tìm 1 kon diều, nếu bán thì pm 0934808701

5. n0name7777

n0name7777 Thành viên Mới

thay thế bằng cổ gà cũng ok,bỏ mỡ đi b nhé.....

6. noo.pon94

noo.pon94 Đang Nghỉ Mát

mua Ức Gà lấy thịt cho ăn được ko? còn nếu lấy cổ gà thì bầm ra ha? tại nhà cũng ko có máy xây! tại sao lại ko cho nó ăn thịt heo vs bò đc vậy bạn ???

7. beeline0053

beeline0053 Thành viên Mới

Mình biết con chim bạn mua,mình biết bà hàng rong đó luôn...^^.hôm kì đi ngang thấy ẻm ngồi mình định dốp lun nhưg ko mang theo nhiều tiền đị vài hôm nưa ra...^^. chim còn nhỏ bạn cho ăn thịt gà từng cục nhỏ đút nó ăn,1 bình phun sương làm mát vs cung cấp nước,thì biết mặt ẻm,còn non lắm,chưa cần đeo dây chân bằng da,chưa cần nhốt có vườn hay sân cứ thả rong,1 cái còi tới giờ ăn cứ hút cho nó chạy lại nhưg giờ còn yếu thì cứ tiếp tục mớm cho ẻm đi heng...nhà mình trên đường nguyễ n sơn,thấy được thì wa coi diều trắng mình chơi.

8. beeline0053

beeline0053 Thành viên Mới

Theo mình cho ăn thịt gà,cút thì tốt vừa dễ tìm mà chim ăn cũng thoải mái vấn đề thức ăn bạn ko nên đặt nặng wá....ngoài tự nhiên có zì nó ăn náy chứ đâu có chọn lựa nhưg chỉ là hạn chế ăn thịt bò,heo...(lâu lâu cho nó ăn tôm nha).đây là sáng kiến của mình bạn cho ăn đủ uốg đủ đừng wá lo lắng cứ để nó tự nhiên heng.nhiều khi chim non ko chịu uốg nước,miến thịt nhỏ bạn để kế chén nước bạn nhúng vào r đút nó ăn cho nó đủ nước...^^ chúc bạn thành công hen

9. noo.pon94

noo.pon94 Đang Nghỉ Mát

"Mình biết con chim bạn mua,mình biết bà hàng rong đó luôn...^^.hôm kì đi ngang thấy ẻm ngồi mình định dốp lun nhưg ko mang theo nhiều tiền đị vài hôm nưa ra...^^. chim còn nhỏ bạn cho ăn thịt gà từng cục nhỏ đút nó ăn,1 bình phun sương làm mát vs cung cấp nước,thì biết mặt ẻm,còn non lắm,chưa cần đeo dây chân bằng da,chưa cần nhốt có vườn hay sân cứ thả rong,1 cái còi tới giờ ăn cứ hút cho nó chạy lại nhưg giờ còn yếu thì cứ tiếp tục mớm cho ẻm đi heng...nhà mình trên đường nguyễ n sơn,thấy được thì wa coi diều trắng mình chơi. "

+ uk! thanks bạn nha! tai mình ghe nói là cho nó ăn thit bò vs Heo là nó die!

"Theo mình cho ăn thịt gà,cút thì tốt vừa dễ tìm mà chim ăn cũng thoải mái vấn đề thức ăn bạn ko nên đặt nặng wá....ngoài tự nhiên có zì nó ăn náy chứ đâu có chọn lựa nhưg chỉ là hạn chế ăn thịt bò,heo...(lâu lâu cho nó ăn tôm nha).đây là sáng kiến của mình bạn cho ăn đủ uốg đủ đừng wá lo lắng cứ để nó tự nhiên heng.nhiều khi chim non ko chịu uốg nước,miến thịt nhỏ bạn để kế chén nước bạn nhúng vào r đút nó ăn cho nó đủ nước...^^ chúc bạn thành công hen "

+ mình cũng cho nó ăn giống như bạn nói vậy( có chén nước kế bên )! tội cái chắc đc 2 or 3 tuần gì đó
    chân íu xìu! đứng còn không vững!

cho số đt đi! có gì liên lạc thảo luận hen! 01667590747! ( SMS thoi nha ! ) có gì mình gọi lại! :)

10. ChimSanMoi

ChimSanMoi Thành viên Mới

Chim non tốt nhất là bạn nên nuôi cẩn thận 1 chút, ngoài tự nhiên chim mẹ chăm sóc con rất kĩ, chim mẹ xé mồi từng miếng vừa đủ cho chim con ăn , nếu bạn cho ăn cút hay cổ gà thì cẩn thận các xương nhỏ rất đễ xóc vào cuống họng và rách bao tử chim. Cố gắng cho em nó 1 2 bữa se sẽ/tuần.
    Nhớ để cả lông tơ của se sẽ cho nó, bỏ lông đuôi và cánh. Chim non ăn lông nó sẽ ko tiêu hóa dc và nôn ra + theo vi khuẩn trong bao tử.
    Chúc bạn có chú chim đẹp

11. Tuan_Cuong

Tuan_Cuong Moderator Ban quản trị

có 2 cách đơn giản nhất.

1/ mua cổ gà về,bỏ đầu đi,lột da vứt đi,rửa sạch rồi xay nhuyễn ra cho ăn.con chim khi no nó sẽ tự ngừng ăn.

2/ y như trên nhưng thay cổ gà bằng thịt chim cút,rửa sạch và say cả xương.

12. Trung úy

Trung úy Thành viên Mới

bạn nên làm 1 cái nạng thun mà bắn se sẻ,ở dây sẻ nhiều 1 ngày mình bắn cả chục con cho chim ăn tha hồ, buổi tối bạn bắt chuột lóc thịt để thay đổi cho chim, ăn 1 thứ hoài ngán thấy pà.mấy u kg biết nuôi sao chứ mình nuôi cho ăn nhiều lắm( giờ đâm ra nó làm biếng đưa mồi trước mặt kg thèm qua tay, đút ngay miệng mới an.).chắc bỏ đói quá.

13. noo.pon94

noo.pon94 Đang Nghỉ Mát

Đây là hình con Diều Trắng của mình hôm nay thấy nó yếu yếu sao ak! mình mua về đc 3 ngày rồi:
    + Ngày thứ nhất mình cho ăn phổi! nhốt trong thùng giấy bé khỏe mạnh đứng chập chững
    + ngày thứ 2 mình cho ăn thịt heo! giống như ngày thứ nhất, mình chuyển sang lồng sắt
    + ngày thứ 3 mình cho ăn thịt gà.! chim có hiện tượng đứng không đc
    ++ ngày thứ 4 hồi sáng này mình mới băm cổ gà cho nó ăn, nhưng sáng nay bé có hiện tựơng biến ăn. theo mình tham khảo thì bé đi phân bình thường. nhưng so vs lúc đem về thì bé yếu hơn.
    ** và đây là 1 số hình ảnh của bé mới chụp hồi tối này các bác xem jum nha! mình sợ nó die mất.
    http://m.f9.photo.zdn.vn/upload/original/2012/03/05/8/43/13309118171966578535_320_320.jpg
    - Mong các bác chỉ cho mình gấp nha! càng ngày nó càng yếu! nhà mình cũng cách xa chợ cho nên khó có thể mua đc cút. gần nhà thì có tiệm bán gà sạch nên mua cho nó ăn!

14. tonyket

tonyket Thành viên Mới

@@!, con chim dính gì nhìn bẩn thế bạn @@!

15. noo.pon94

noo.pon94 Đang Nghỉ Mát

phân đó bạn! tại nhốt trog thùng! bé nó nằm 1 chổ rồi đi bao nhiu dính vô ak! có ai bik chăm sóc thì chi nha! ak có cho nó uống thuốc gì ko?

16. noo.pon94

noo.pon94 Đang Nghỉ Mát

Chim cua mình cũng còn nhỏ lắm 2 hay 3 tuần gì đó! cho nên ai bik thì chỉ gấp cho mình bik nha! 01667590747! mình sợ nó die!

17. vietthangdn91

vietthangdn91 Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    SINH VIÊN

90% là die chắc, chim yếu dần rồi chết, vô phương cứu chữa mình cũng gặp trường hợp này rồi

18. noo.pon94

noo.pon94 Đang Nghỉ Mát

hix! :( zay la het thuốc rồi sao! ? nếu bây h mình bồi bổ lại cho nó cút .. thì nó có khẻ lai ko?

19. noo.pon94

noo.pon94 Đang Nghỉ Mát

Tức ghê! mấy bác cho em hỏi! Diều Trắng có chân trắng vs chân vàng jko? hồi nãy mới ra chổ Lotte chổ mua con chim hôm trước!
    -mình hỏi bả sao con chim hôm trước mình mua sao ko đứng đc?
    -bả nói tại chim nhỏ nên ko đứng đc!
    -mình hỏi típ sao con chim mình mua chân nó màu trắng. mà con chim cô đang bán chân mày vàng??
    -bà nói là chim mình là chim mái nên chân trắng. con kia là chim trống nên chân vàng! @@!
    - mình nói là con này là Diều Hâu chứ ko phải là Ưng .
    - bả nói ai nói cho minh bik chắc người đó bị khùng chim bả là chim ưng! 1 2 bà cải vs mình !
    - rồi mình trả con chim bả đang bán vs giá 400k bằng giá con chim trước! bã nói chim này bả bán 900k ( trong khi đó bửa trước bả nói vs mình là 650k ) tại con chim hôm trước yếu nên bả mới bán cho mình 400k ( lúc đó bả nói vs mình là chim khỏe mạnh bả mới bán chim yếu bả bán chi! ) !!

*** Đây là bài học cho những người Vỡ Lòng như mình, có ai đang chuẩn bị nuôi thì tìm hiểu kỉ nha , đừng như mình h hối hận ****

20. lebachu

lebachu Đang Nghỉ Mát

Nghề nghiệp:
    hà nội-hưng yên

các bác cho em hỏi chút em muốn mua 1 chú diều trắng như vậy có thể mua ở đâu ở hà nội.hay có bác nào có để lại cho em hoặc biết giới thiệu cho em em xin hâu tạ.cảm ơn các bác nhiều-chết vì cái tội yêu chim ^^
    -

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé