Chăm sóc chim chào mào bổi!

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi netsbs, 17/11/10.

1. hogwarts9x

hogwarts9x Thành Viên

Ðề: Chăm sóc chim chào mào bổi!

Mình mới bẫy lưới được 1 chú chào mào má vẫn còn trắng nhưng lông lá còn nguyên không mất cái nào. Hôm đầu về mình cho nó vào cái lồng đại dùng để
    nuôi chòe lửa. 3 hôm đầu mình trộn cám [ loại cám @CAND cùng với chuối]
    sau 3 hôm thì thấy chú ta bắt đầu bổ cám ăn. Mình gần như không chùm áo
    lồng từ hôm bắt được nó giờ được 1 tuần rồi cũng thấy tương đối dạn xách lồng
    tuy có nhảy chút nhưng không hỏng lông và vỡ mặt. Ốp chim thuộc hơn 2 năm
    tuổi lồng vào nó thò đầu qua nan bổ con thuộc. Mồm kêu quách quách, anh em cao nhân xem thái độ nó như thế để nuôi được không. Bộ to dài đòn, đuôi dài không bị hỏng và phá đuôi.

2. ngoclongtran

ngoclongtran Thương gia

Ðề: Vấn đề thuần chim CM bổi và căng lửa

bak nói vậy là sai trằm trọng,bản năng của con chim la no dùng giọng hót để thi thố tài năng,con bổi mà chăm sóc tốt đến một giai đoạn nào đó thì con thuộc không là gì để cho nó sợ cả khi mà nó đã quen cội nhà và chế độ ăn uống + tập dợt hợp lý,còn bak nào muốn mau dạn thi nuôi chim con cho rồi chứ nuôi bổi làm gì,bak ở sài gòn thì qua nhà mình cho bak xem con sông kon bổi mới bắt của anh Việt nick choeluanam được 1 tuần xem nó đấu giọng với mấy con thuộc ở nhà,căng lên là 8 9 âm,còn bình thường thì 5 6 âm..chim bổi thì đừng bao giờ để nó thuộc như chim con sẽ làm cho nó mất đi bảng năng của nó là một con rừng,làm sau cằm lồng thì vẫn nhảy nhưng treo lên đi ra là phải chơi

Last edited by a moderator: 15/10/12
  3. Nta

Nta Thành viên Mới

Chim chào mào cũng như các con chim khác đều dùng giọng hót để đè nhau dù có không thấy mặt vẫn bị đè bởi những con có giọng có lửa hơn. vì thế mấy con kia không dám hót lại đâu.

4. Hoai Nam

Hoai Nam Thành Viên

em bổi nhà mình nhảy như ma làm :D 1 tháng rồi mà cứ thấy người lại là nhảy như vận động viên choét hết cả đầu dù đã bọc kín áo lồng để hở 1 chút treo ngang tầm người .... :D đủ cách ko thấy tiến triển ko thấy hot hét gì :( quay sang cách cho 1 it cám 1 rồi canh hết cám 1 lúc là cho thêm 1 chút được 2 ngày nay cũng bớt nhảy 1 khà khà :D lại thấy thi thoảng hot hét mới thích chứ ^_^ thử thêm mấy ngày nữa coi xem sao hy vọng tiến triển tốt

5. ngoclongtran

ngoclongtran Thương gia

nó không hót là không phải do mấy con kia đè nó mà là do nó chưa quen cái nhà là cội của nó,con người đi khỏi nhà đến một nơi nào đó còn rụt rè thì nói gì đến con chim,cho nên nuôi bổi là do chủ của nó có đủ sức để kiên trì hay không,mình nói thẳng bak đừng buồn nha,nếu bak cho là nó bị đè thì mình xin nói thẳng là kinh nghiệm chơi bổi của bak là con số không

6. Nta

Nta Thành viên Mới

Con chim cụt đuôi bổi nhà mình đang thuần từ lúc mua về tới h vẫn chưa trùm áo lồng gì cả (trừ ban đêm cho ngủ)

Cũng được tầm 5 tuần và em nó tuy nhát nhưng đã sổ giọng ok rồi.

7. Hoai Nam

Hoai Nam Thành Viên

mới chơi gom 1 lúc 5 em bổi 1 số vùng miền về giờ bắt đầu học hỏi kinh nghiệm có sẵn trên 4rum và tự đúc rút ^_^
    hy vọng lứa này được 1 em ^_^

8. hoanghanoi

hoanghanoi Thành Viên

em mới bắt CM đc 1 tháng (5 em ) , cứ đặt bọn nó ở cửa ra vào ý là quen hết , lúc đầu còn bay nhẩy linh tinh , 1 tuần sau là tắm ngoan như cún . đến bây h thì bay nhẩy bình thường rồi ( thi thoảng vấn hơi sợ tẹo thôi )... he he . Vì em mới chơi chim nên chẳng biết làm thế có sao ko ? Mong các bác cho ý kiến :D

9. jerry_love

jerry_love Thành Viên

mình thấy 2 ý kiến trên rất đúng với thực tế đấy......các bạn làm theo cách này thì chim rất nhanh thuần...nhưng đặc biệt là chim chỉ thuần đối với chủ nuôi thôi....còn đối với người lạ thì phải chờ em nó có trên 10 tháng tuổi lồng đã !

10. phambaoanh

phambaoanh Thành viên Mới

Cach nay cung hay nhung ko bang cach cua minh,minh lam soi giay buoc chan chim vao cai coc o cho co nhiu nguoi wa lai,dac biet co nhiu cho meo cang tot,chi sau 1luc dam bao chim ko nhay ko va ko so ji ca,hehe...

Last edited by a moderator: 30/10/12
  11. hoanghanoi

hoanghanoi Thành Viên

gần chó mèo thì nó đớp cho 1 đớp thì tẹo bác ra chỉ còn sợi dây không thôi đó =))

12. emmoichoichim

emmoichoichim Thành viên Mới

co cao thu? nao nuoi chim chao mao MB khong neu ai pit chi cho e voi e moi hoc nuoi

13. gaunhogaunho

gaunhogaunho Thành Viên

Em vừa được cho một chú CM bổi nhưng vẫn chưa thuần lắm,chim hót rất nhiều, khi có người lại gần thì chim vẫn nhẩy nhót. Mình đã vào cám thúy tuấn nhưng chim vẫn chưa chịu ăn,hàng ngày mình cho CM ăn hoa quả, dế khoảng 5-6 con một ngày. Ngày tắm một lần, mình cho chim tắm bằng khay ngay ở trong lồng nuôi. Các bác giúp em cách thuần chim nhé và chế độ dinh dưỡng cho chim. Nếu dùng cám thì nên mua cám loại nào cho chim ăn. Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bác.

14. vodanh_khach

vodanh_khach Thành viên Mới

tùy con thôi bạn ơi, mình có nuôi vài em cũng mua ngoài tiệm về nhưng có em nuôi vài tuần là dạn rùi . còn có em nuôi cả năm trời mà vẫn vậy chẳng dạn được tý nào cả . kết quả thấy tội quá nên mình thả ra lun .[-([-(

15. tuanthanh

tuanthanh Thành viên Mới

Em moi tap choi cm nen ko biet co the nuoi mot con duc va cai chung mot long sk ko.xin cho em y kien

16. cau2sl.hn

cau2sl.hn Thành viên Mới

chim nuôi vài tuần là dạn thì chỉ có chim non thôi bạn ạ.chim già thì lâu thuần lắm8-}

17. chaomaohot

chaomaohot Thành Viên

Ðề: Vấn đề thuần chim CM bổi và căng lửa

cái này thì nói nhiều rồi mà.........kiên trì là quan trọng nhất nhé

18. nguyenvilinhht

nguyenvilinhht Thành viên Mới

cac bac cho em hoi chut nha . Em xin dc 1 chu chao mao ma trang nuoi dc 2 thang , gio no thay long gan xong rui , nhin cung kha dep ,mieng suot ngay keu lap bap . Nhung chua thay no hot 1 tieng nao to va ro rang ca , ko biet xong long no co hot cang hay ko .Cac bac cho em xin y kien voi :-c

19. _2k13_

_2k13_ Thành Viên

theo mình thì lên ép dạn trước như các bác đã nói hót là bản năng của chim rồi lên ko phải no về vẫn đề chim hót . lên cứ thuần chim trước để đảm bảo sức khẻo cũng như tâm lý con chim
    chứ ủ chim như vậy nhiều khi con chim còn nhát hơn vì khi cho vào phòng anh sáng mờ chim ít va chạm với môi trường sẽ nhát hơn . ủ chim chỉ lên áp dụng với chim tương đối thuần thôi và bắt đầu thay lông
    có gì ko phải AE có lém thì lém sỏi thôi nhã đùng lém đã kẻo em vỡ đầu nhã

20. thienvippro

thienvippro Thành viên Mới

các anh cho em hỏi: làm sao cho chào mào tắm

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé