Chăm sóc chim chào mào bổi!

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi netsbs, 17/11/10.

1. netsbs

netsbs Thành viên Mới

Vấn đề thuần chim CM bổi và căng lửa

Mình mạn phép copy 1 đoạn ý kiến bên 4r chaomao.vn qua để AE xem và cho ý kiến nhé.

Qua 2 ý kiến trên AE nào có kinh nghiệm thực tế xin chia sẻ thêm về vấn đề thuần chim CM bổi và làm cho CM căng lưa nhé ! Thanks

2. phamvannam_hd

phamvannam_hd Thành viên Mới

Ðề: Vấn đề thuần chim CM bổi và căng lửa

Mình đang áp dụng cách thuần bổi của anh em Đà nẵng thấy rất tốt, khi bắt bổi về việc vào cám là tất nhiên rồi, mình nên trùm áo lồng hở 1 chút cho có ánh sáng, sau khi chim đã chịu ăn bột và đứng lồng 1 chút mất khoảng 1 tháng lúc đó ta có thể cho chim ra lồng rộng chứ ko nên ép chim dạn bằng cách nuôi nó trong lồng chật, nuôi trong lồng rộng, chim thoải mái nhảy nên sẽ ko bị vỡ mặt + chế độ chăm sóc tốt chim chịu chơi thì sẽ rất nhanh dạn. Không biết các cao nhân khác thì áp dụng thế nào ạ!

3. Inferboy

Inferboy Đang Nghỉ Mát

Con chim cụt đuôi bổi nhà mình đang thuần từ lúc mua về tới h vẫn chưa trùm áo lồng gì cả (trừ ban đêm cho ngủ)

Cũng được tầm 5 tuần và em nó tuy nhát nhưng đã sổ giọng ok rồi.

4. netsbs

netsbs Thành viên Mới

Vậy là nó cũng mau thuần rồi đó. Trước đây khoảng 1 tháng mình có mua 2 con CM bổi về nuôi nó hót qua hót lại cũng nhiều lắm, siêng hót. Nhưng 2 tuần sau mình mua tiếp 1 con CM bổi nữa ( Con này hót rất siêng, to và nhiều giọng ) làm cho 2 em kia ít hót. Mặc dù mình đã tủ áo che chắn tủ áo cho các con CM ko nhìn thấy nhau được mà nó cũng rất ít hót, thâm chí là ko hót luôn. Nhưng minh treo con CM bổi mua sau này xuống tầng 1, 2 con CM kia ở tầng thượng thì nó lại hót được, ko hiể sao luôn. AE trên 4r rất kinh nghiệm cho mình vài lời nhận xét chân tình nhé, mong AE chia sẻ. Thanks

5. bjn

bjn Thành viên Mới

nhiều câu hỏi được đặt ra mà các cao nhân đi đâu hết rùi, xin các bác
    vào truyền lại ít kn cho ae với.:)

6. Mr.Zero

Mr.Zero Thành viên Mới

Em cũng nuôi chào mào, nhưng chưa biết cách như các anh. Em chỉ thấy là mình hay cho nó ăn cào cào hoặc dế lúc nó đói là nó mau quen với mình lắm.

7. minhgas

minhgas Đang Nghỉ Mát

=((2 con chim đầu tiên của bạn bị con thứ 3 này làm cho khiếp đảm rồi, bạn nên tách ra như thế là đúng.
    thứ nhất: Hiện bạn mới nuôi 3 con chắc đc vài tháng thì nó chưa thay bộ lông mới
    thứ 2: chim chưa lông mùa đầu trong lồng thì sẽ rất dễ bị hoảng khi gặp chim khác đấu lại
    thứ 3: con thứ 3 khả năng là chim đầu đàn và con này lửa trời còn khá nhiều nên uy hiếp 2 em kia là chuyện bình thường
    Hiện mình cũng nuôi 1 em bổi mới bắt về đã dạn người ko bay, kê vô là bung cánh và khi ra giọng thì rất chát chúa, nuôi 3 thnág rồi mà vẫn chưa chịu rớt lông và càng nuôi thì em nó ại càng ít hót hơn do mất dần lửa trời
    Có gì hok đúng các bác chém nhẹ tay:-??

8. chaomao_gialai

chaomao_gialai Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    sinh viên

Chim chào mào cũng như các con chim khác đều dùng giọng hót để đè nhau dù có không thấy mặt vẫn bị đè bởi những con có giọng có lửa hơn. vì thế mấy con kia không dám hót lại đâu.

9. soNchieNdeN

soNchieNdeN Thành Viên Tích Cực

CM mình mới 2 tuần mà dạn người lắm rồi!móc lên là hót!nhưng sổ nhiều giọng lắm!

10. hieukhongem

hieukhongem Thành viên Mới

Mình cũng nghe 1 vài người nói như vậy.Đấy gọi là Ủ Chim :D.Mình cũng thử cách của bác Netbs xem sao :) eheheh

11. ÂuSìGòn

ÂuSìGòn Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    audit

có 2 trường phái khi nuôi bổi như thế này nhe' như thế này mình góp ý cho vui nhe' :
    1. trường phái ép dạn trước (cách cho chim dạn thì có nhiều người nói rồi) : chim dạn tự khắc sẽ hót thôi (bản năng cuả nó mà ).
    2. trường phái kêu nhiều trước : treo chim chỗ vắng và nuôi cho chim hót nhiều căng lửa - dễ dạn người lúc đó mới từ từ cho ép dạn..
    riêng mình thì tùy tố chất con chim mới bắt về thôi : ban đầu cứ vô cám trước sau đó quan sát tuy tình hình con chim mà ta áp dụng theo cách nào thôi.

Có gì không đúng anh em cứ góp ý nhe' , mình chơi cm chưa lâu nên kn chỉ có thế thôi,

12. ác nhân cốc chủ

ác nhân cốc chủ Đang Nghỉ Mát

Nghề nghiệp:
    không nghề mà chỉ có nghiệp: mê chim!
    nơi có thật nhiều những trái tim biết yêu th

ủ chim cũnh tốt, nhưng có điểm yếu là chim dễ bị rớt lông bất thường do đc nghỉ ngơi quá nhiều (đối với chim trời mới thay lông bị bẫy) dẫn đến chim kg đủ sức đối đầu với đk thời tiết hoặc kg căng hết sức của mình đc!
    còn ép dạn trước cũng có yếu điểm là chim hay vỡ đầu toét mặt, đôi khi dẫn đến bể chim vì bị shock!
    mình mới tập chơi nên chỉ dám nêu lên những kinh nghiệm non nớt như vậy thôi, nhờ các tiền bối chỉ giáo thêm! Thân

13. Than Dieu

Than Dieu Thành viên Mới

Vấn đề này chỉ làm con chim quen vs cuộc sống trong lồng thôi chứ chưa hẳn đã dạn. Còn con chim bị bức khi ra chỗ thoáng và tĩnh thì sẽ hót như điên ngay.
    Nói thật là em cũng chẳng mua lồng đủ bác ah. Có lồng nào nuôi lồng đó. Thừa cái nào là vào luôn. Mỗi cái mình lại suy nghĩ xem mình nên để như thế nào để thuộc con chim.
    Em cũng chẳng có áo lồng ở nhà. Đi chơi thì mới dùng thôi.
    Chỉ là bạn chọn được con thứ 3 là chim nuôi rồi hoặc là chim đầu đàn (chim hay) về ép các con kia. Nó đè nhau khi còn mộc. Tách ra ngay thì sau này các em nó lại chơi được thôi mà.
    Cao nhân cũng phải suy nghĩ tìm từ ngữ cho thật chuẩn và dễ hiểu chứ bác.
    Bác chỉ cần có cái lồng (ko cần biết lồng to hay bé) để nhốt con chim. Lồng to thì để áo lồng còn lồng nhỏ thì kệ thôi. Mỗi loại lồng có 1 phương pháp thuộc chim riêng mà bác. Còn ép dạn trước rồi nó sẽ hót là hay hơn cả. Chứ ủ chim cho chim hót sớm mà chim vẫn giãy như ma thì chán lắm.

14. Đả Cẩu Bổng

Đả Cẩu Bổng Thành viên Mới

Sau đây là kinh nghiệm thuần chim của mình : cho chim tắm ướt , thò tay vào bắt . Sau đó vuốt ve , nhìn chim bằng ánh mắt yêu thương chìu mến . Ngày nào cũng như ngày nào , chim mà không nhanh quen chủ thì hơi bị phí...=))

15. zNavy

zNavy Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    IT Man

Mình thì nuôi chim để chơi nên tiêu chỉ đầu tiên là phải hiểu con chim và làm sao con chim gần gũi với mình, quý mình thì nó mới phục vụ mình. Do vậy mình sẽ ép dạn trước, sau đó là tạo phong cách và thói quen cho chú chim, cuối cùng là hưởng thụ vì khi đã thuần thì làm gì với chủ chim của mình cũng dễ. Mọi thứ theo quá trình bao giờ cũng tốt hơn!!!

16. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager

- Mình cũng làm theo cách ép dạn trước vì hót là bản năng của con chim rồi vì thế mà không trước thì sau nó xẽ hót, cách thuần của mình cũng đơn giản thôi, với những con chim mới bắt về mình bỏ vào lồng chùm 2/3 áo lồng lại ( với lồng tròn ) và chùm 3 mặt đối với lồng vuông, mình đảm bảo là sau khi trùm 1 tuần thì bạn có thể cầm lồng mà chim không tung với điều kiện là khi cần lồng thì ào lồng vẫn phải trùm y như vậy. và cùng theo dõi thì nhốt bổi vào lồng vuông Huế trùm ào lồng 3 mặt thì chim dạn mau hơn. ( chút kinh nghiệm bản thân nếu sai mong các bác đừng chém em tội nghiệp)

17. netsbs

netsbs Thành viên Mới

Rất cảm ơn các bạn đã có những ý kiến đóng góp cho topic này. Mình cũng đồng tình với ý kiến của ngoctuan và zNAVY là nuôi chim nên cho nó thuần người trước sau đó mới đến các bước còn lại. Như là khi chim đã dạn rồi thì sang lồng hay tắm táp gì cũng dễ phải ko AE?
    Trở lại với vấn đề chính là ủ chim, mình nghĩ cách này giống như cách ly chim ra khỏi thiên nhiên để nó quen với cuộc sống trong lồng. Nhưng nghĩ lại che chắn cách ly nó như vậy ko cho tiếp xúc với người liệu nó có dạn với con người ko? Ko biết có AE nào đã nghiên cứu về cách làm này chưa và kết quả như thế nào? Nếu cho kết quả tốt thì đó là tín hiệu mừng cho những AE chơi CM rồi nhất là những AE chơi CM bổi.

18. Than Dieu

Than Dieu Thành viên Mới

Thực ra cách ủ chim là dành cho chim thuộc. Bác áp dụng vs chim mộc làm gì??? bác đã bảo là áp dụng thuộc chim trước rồi mà.

19. huyam-ck

huyam-ck Thành viên Mới

nói chungkhi bắt bổi thì ta đã dc chọn lọc khá kĩ rồi và chỉ việc thuần dưỡng nó thui chứ nghĩ gì tới chuyện khác.Chứ chim mới bắt mang về mình ko dữ cho nó thì sau này chúng hoảng sẽ lâu thuần và lâu dc chơi

20. phamvannam_hd

phamvannam_hd Thành viên Mới

Ơ không nuôi chào mào mà phán một câu chuẩn :)), chơi cùng với mấy nghệ nhân chào mào của Hải Dương có khác :D

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé