Chăm sóc chào mào thay lông

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi kid.1412, 23/9/10.

1. kid.1412

kid.1412 Moderator

Chào Mào Thay Lông
    Hiện nay Chào Mào được rất nhiều người chọn nuôi. Đơn giản là vì Chào Mào vừa là chim cảnh vừa là chim hót hơn nữa chúng rất dễ nuôi, tuy nhiên đễ giữ cho Chào Mào của các bạn có đươc bộ lông đẹp không phải là đơn giản

Như các bạn biết Chào Mào cũng như các loài chim khác khi sống ngoài thiên nhiên theo bản năng chúng sẽ tự tìm những loại thức ăn cần thiết đế bổ sung cho cơ thể trong mùa thay lông

Khi nuôi Chào Mào chúng ta thường cho ăn cám ( tự chế biến hoặc mua ) các loại trái cây và sâu gạo vì thế dần dần cơ thể chim mất đi những nguyên tố vi lượng (những nguyên tố hóa học cần thiết cho cơ thể ở lượng rất nhỏ) như khoáng chất, Vitamine....Vì thế làm ảnh hưởng khi chim thay lông.

Để khắc phục ( theo kinh nghiệm của riêng tôi )các bạn có thể cho chim Chào Mào ăn khi chim bắt đầu thay lông như sau :

1/-50% cám (loại cám Ba Vì) + 50% Sữa bột Trẻ Em(Ensure Gold hoặc Gain Plus ...)
    2/ Các loại trái cây mà Chào Mào có thể ăn được như Chuối, Đu Đủ, Cam, Quít....
    3/ Không cho Chào Mào ăn sâu gạo trong thời kỳ thay lông (cho Chim ăn sâu trong thời kỳ này lông chim sẽ bị xoắn)

Sữa Bột trẻ em có đầy đủ các thành phần chất vi lượng cần thiết. Mới đầu chim sẽ ít ăn vì chưa quen nhưng sau vài ngày chim sẽ quen ăn

Tôi viết bài này theo kinh nghiệm của riêng Tôi không phải là một công thức hoặc bí quyết nào cả để các Bạn tham khảo mà thôi

Thân

Last edited by a moderator: 24/5/15
  2. chuoivn

chuoivn Thương gia

Ðề: Chào Mào Thay Lông

Không biết trong thời ký thay lông mình có cho chim ăn cào cào được không nhỉ, và trong trường hợp cho chim ăn sữa trẻ em không biết chim có bị nghiền sữa không nữa vì nếu chim bị ghiền sữa sau này không cho sữa nữa chim xẽ không ăn hic hic hic mua sữa cho con đã là cực khổ rồi giờ lại phải mua sữa cho chim thì chết mất

3. KtsBim

KtsBim Thành Viên Tích Cực

Ðề: Chào Mào Thay Lông

BÁc cho ăn cao cao thoải mái bác ah. Còn sưa em chưa thử cho bao giờ bác ạh

4. Inferboy

Inferboy Đang Nghỉ Mát

Chào Mào mùa thay lông

Ai cho mình hỏi bắt đầu từ lúc chim rớt lông thì có phơi nắng cho chim ko vậy? Nếu ko thì cỡ khi nào mới bắt đầu phơi được?

Chim mình tính từ lúc rớt lông đến h cũng 1 tháng rưỡi, kết quả là sắp xong lông đuôi, bụng. Còn lông mào và má đang bắt đầu rớt và thay luân phiên, tuy nhiên sao lông trên lưng của nó còn xoáy nhiều lắm, ko thấy thẳng (ko fải xoăn lông). Nhìn nó sệt sệt và ko chịu rớt gì cả.

2 bên nách lông cũng ko ôm mà phình lên, cao hơn cánh chứ ko kẹp vào.

5. bboyturtle_1992

bboyturtle_1992 Thành Viên

Ðề: Chào Mào mùa thay lông

theo em anh cho phơi nắng đc rùi :) phơi cho nó cứng lông đi là vừa !

6. Ut_pro

Ut_pro Thành viên Mới

nếu mà rụng lông được 1 tháng rưỡi rồi thì bạn có thể phơi nắng đầy đủ đi
    vì như thế sẽ cứng lông hơn và em ấy sẽ có thêm sức đề kháng
    đây là ý kiến của riêng mình có gì k phải bỏ qua nhé

7. Inferboy

Inferboy Đang Nghỉ Mát

Mình thx 2 bạn còn ko xong chứ ý kiến gì, hihi, để khi khác mình quay clip em nó lên cho mọi người xem và đánh giá giúp tình trạng sức khỏe của nó (chứ h thì khó mà đấu đá được)

8. chaomao_nghean

chaomao_nghean Thành viên Mới

Chào bạn
    Bạn nên cẩn thận chút vì theo như bạn viết thì khả năng chim bị sâu lông là rất cao.
    Mình cũng có một chú mồi Nghệ an bị như vậy mấy hôm nay đang cho tắm nước ấm pha muối loãng mà cũng không cải thiện được bao nhiêu .
    Nghe nói nấu nước lá bàng rồi cho tắm cũng chữa được mà chưa có thời gian để thử vì đợt này ngoài Bắc rét lắm .

Kính thân
    Nam

9. anhdaohp

anhdaohp Thành Viên

Theo tôi thì đây có thể là do kết quả trước kia bạn cho e nó ăn nóng quá. Giờ thay lông sinh ra bó lông[ hóc lông], cách cải thiện thì bạn tắm đều đều [kể cả tắm nắng nữa]. Cho ăn cám nhạt và tăng mồi tươi là có thể lông lá trở lại bình thường [ nhưng cũng hơi lâu đó]

10. duykriss

duykriss Thành viên Mới

nếu chim của bạn thay lông khoảng 1 tháng thí có thể phơi nắng nhưng ko phỉa là phơi như chim lông lá và có lửa bt đc. khi cho tắm xong thì bạn mở 1/2 áo lồng treo ra chỗ nắng ( mình thì hay đặt dưới đất) cho chim tự giũ , rỉa lông cho khô rồi chùm lại treo chỗ yên tĩnh.lông ở tách đỏ và lông mào sẽ mọc sau cùng- Bạn ko nên bung áo lồng sớm mà để chim cứng lông đã, làm vậy sẽ tránh tình trạng sau này chim có thể bị rụng cánh biên và đuôi giữa.
    Trên đây là 1 vài kinh nghiệm của mình, chúc bạn có chú chim đẹp.

11. OVERWINBMT

OVERWINBMT Thành Viên

Như vậy là chưa xong lông mà. Mào và má là xong cuối cùng. đừng có kiên cử gì hết. Dù là thay lông vẫn cứ cho tắm và phơi nắng đều, tuần từ 2-3 lần (có điều kiện thì ngày một càng tốt) như vậy thì sau khi xong lông chim mới bóng mượt được.

12. thanhbonsai9x

thanhbonsai9x Thành viên Mới

bến xe Miền Đông khi nào rảnh đếm tìm tui

hihihi sao vấn đề này ít ai chém thế nhỉ =))

theo cách nui chào mào theo cách amato thì làm như thế này là chuẩn. còn mấy vị nui chào mào pro hơn tự nhiên thì mình ko bít

khi thấy dấu hiệu chào mào thay lông (rụng một vài lông bụng..) thì sau khi cho chim tắm xong nên trùm kỹ áo lồng lại. cho chim ăn uống bình thường bổ sung thêm mồi tuơi và trái cây 100% vệ sinh lồng sạch sẽ. mục đích trùm áo lồng là để cho chào mào nó rớt lông rất mau (rút ngắn thời gian thay lông)

sau khi khoảng 5 - 7 ngày thì quan sát thấy lông chào mào rụng gần hết thì nên phơi nắng sáng khoảng 15' rùi trùm lồng để nơi yên lặng mục đích là làm cho lông chim ra rất mau

trong thời gian này cho chim tắm táp bình thường và chế độ ăn thì ai cũng bít bổ sung mồi tuơi và 100% trái cây mỗi ngày đặc biệt ko cho ăn sâu qui.
    thân
    thanhbonsai

13. Thaihoc108

Thaihoc108 Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Studen
    Làm thế nào ép chào mào thay lông?

Em có con chim bổi nuôi đc khoảng 4 tháng rồi mà lông lá xấu qúa, em đang muốn nó thay bộ lông mới cho đẹp hơn, các bác có cách nào hiệu quả chỉ cho em với. Thanks các bác quan tâm và chỉ giáo.

14. NguyenQuangDung

NguyenQuangDung Thành viên Mới

Ðề: Làm thế nào ép chào mào thay lông?

Bạn để con chim yêu quý của mình tự thay lông hoặc cho ăn bột có nhiều sâu .Rồi mỗi khi cho em nó tắm nước xong,chùm lại để một nơi yên tĩnh (làm như vậy khoảng 3 tuần sau em nó sẽ rớt lông) lưu ý không cho phơi ngắng sau khi tắm nước .

15. Thaihoc108

Nghề nghiệp:
    Studen

Cảm ơn bác. Mời các cụ tiếp tục góp ý!

16. namtom

namtom Thành viên Mới

bạn bắt ra nhổ hết lông , nhanh gọn, khỏe, thèm thì nướng luôn. thân! :D

17. Thaihoc108

Nghề nghiệp:
    Studen

biết ngay kiểu gì cũng bị chém kiểu này mà! :-" Upppp

18. chaomaonon_97

chaomaonon_97 Thành viên Mới

em có 1 con chào mào má trắng em nên để nó tự thay lông hay trùm áo cho chim thay l
    ông

19. tungga_88

tungga_88 Thành viên Mới

chào mào thay lông

trả là e mới mua dc 1 con CM , e wen chưa hỏi chủ cũ cho nó ăn cám gì thế là chiều em ra mua cám thúy tuấn (loại có ớt ) cho em ý ăn dc hôm đầu không sao, sáng hôm sau e thấy em nó rỉa lông cánh vs lông ngực rụng mấy cái.
    - cho em hỏi giờ có cho em nó ăn loại cám đấy nữa không hay đổi cám bavi cho em nó mọc lông song zui` đổi lại cám thúy tuấn. Và đổi cám kiểu gì cho em ý không rụng lông nữa . và cách nuôi CM thay lông

20. tungga_88

tungga_88 Thành viên Mới

Ðề: chào mào thay lông

không ai trả lời e ah

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé