Chăm sc

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Sơn Ca.' bắt đầu bởi anhdungq, 5/3/13.

1. anhdungq

anhdungq Thành viên Mới

Mình bắt 1 em SC cách đây 1 tháng rồi. Chủ chim nói sc huế đã nuôi 3 tháng, chim bao đực 100%. Hôm nay buổi trưa đã thấy em nó mở mỏ hót sổng rồi mặc dù chỉ hót dc tầm 5-10p. Trước đó chưa thấy em nó hót chuyện, chỉ thấy kêu. Hiện tại em cho ăn cám của H cổng đục, kê đỏ nguyên vỏ, cho mai mực nó ko ăn. thỉnh thoảng cho sâu và dế. Em treo lồng cao và cố định ngoài cửa nhà. Hỏi ace chế độ chăm như vậy đã ổn chưa. Làm sao để em nó dạn người. Vì 3-4 ngày mới phải cho ăn 1 lần. 1 tuần thay cát 1 lần nên đụng vào lồng là em nó phi thẳng từ đáy lồng lên tận đỉnh ạ.

2. Killer13

Killer13 Thành viên Mới

Ðề: Chăm sc

hix, con sơn ca của mình cũng vậy, nếu mà muốn nghe nó hót thì phải treo xa người, mà treo xa thì nó lại nhát, chắc phải thuần trước rồi nghe hót sau bác ạ, treo nó thấp và treo ở chỗ nó dễ quan sát mọi người sinh hoạt nhất ấy. Nhiều khi thấy nó "thăng" trong lồng mà xót quá, sợ nó gãy móng rụng lông quá.

3. goc_badiem

goc_badiem Thành viên Mới

ráng đi bạn , 2 năm nữa nó dạn thôi

4. chonconuong87

chonconuong87 Thương gia

sơn ca kêu thì là đực hay là mái ạ,e ngại vấn đề mái quá huhu,nó đứng nấm kêu 1 câu,kô nghe rõ,hình như chíp hay chiếp

5. shopone

shopone Thành Viên

bác chồn cũng chơi sơn ca à, hehe

6. choe dat_qn

choe dat_qn Thành viên Mới

nhiều người chơi sc thì ko cần thuần ngay mà chỉ muốn nghe hót trước nên con chim rất lâu dạn,như vậy khi muốn nghe hót phải treo cao và tuyệt đối yên tĩnh vắng người do vậy muốn nghe con chim hót thì thường phải nghe theo kiểu dình mò mới nghe đc=>chơi như vậy thường chỉ nghe đc giọng hót của con chim mà ít khi đc ngồi thoải mái ngắm con chim cả thanh lẫn sắc..cá nhân em thì lại khác,em muốn con chim phải đc thuần hóa trước rồi mới tới giọng hót..chơi sc em thích cảm giác thư thái ngồi uống trà vừa nghe hót vừa xem nó trình diễn thì mới thấy xướng,vì vậy nên sc em thường xuyên nuôi theo kiểu đặt đất.treo những nơi có người qua lại ..đây là quan điểm và nước nuôi của cá nhân em là như vậy còn đâu cũng phải tùy vào hoàn cảnh điều kiện của từng người nữa

hoanganhqy thích bài này.
  7. chonconuong87

chonconuong87 Thương gia

mới bị mấy thằng bạn dụ dỗ bạn à,:)) nghiện nặng rồi

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé