CÂU NÓI DỐI LÒNG VĨ ĐẠI TRONG MÔN CHƠI CHIM

Thảo luận trong 'Chia Sẻ Đam Mê Chơi Chim' bắt đầu bởi ngoctuan, 24/1/16.

1. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager
    Chơi chim chào mào mà nói: " Không thích chào mào bông vì nó yếu, nó không thi thô gì đx, chỉ nuôi làm cảnh là Dối Lòng "
    Hôm này có 1 vấn đề muốn đem ra để mổ xẻ cùng anh em!
    Vấn đề là thế này: mình chơi chim chào mào bông cũng gần tròn 8 năm rồi, qua tay biết bao nhiêu con chim bông và màu, kính thưa các loại chim đột biến từ ít đến nhiều mình đã qua cả! nhưng chủ yếu vấn là chim chào mào! Có một suy nghĩ theo mình là hết sức sai lầm và theo mình là dối lòng khi rất đông đảo ae quy đồng chào mào bông mà chơi bời gì, rồi nào là a không thích chào mào bông a chỉ thích chim thi thôi, chào mào bông không thi thố gì được chỉ để ngắm thôi, rồi là chào mào bông yếu lắm. Mỗi lần ai nói câu này mình đều cười trừ và cho rằng họ đang dối lòng mình.
    Anh em nghĩ thử xem, con chim chào mào bông bản thân nó cũng là con chim chào mào mà, có khác gì về thể trạng đâu, ai cũng bảo sức khỏe chào mào bông yếu hơn chim thường, trường hợp này chỉ đúng với dòng chim màu và chim bạch tạng thôi, còn chim chào mào bông sức khỏe hoàn toàn bình thường ko hề yếu hơn chim thường, cớ sao lại quy nó sức khỏe yếu, vô căn cứ.
    Còn nếu bảo chim chào mào bông ko thi thố được thì ae sai lầm to, ae đang bao biện cho 1 cái sự thật là chào mào bông quá đắt tiền thậm chí là bông đấu đc là rất đắt tiền, chứ ko hề có chuyện chào mào mào bông ko đấu đc, ko có khả năng thi thô đc. Chào mào bông cũng như chim bình thường cũng phải có con hay con dở, chim thường cả nghìn con mới đc 1 con hay chứ phải con nào cũng bay đâu? hay tất thì làm gì có chim rớt ở các hội thi. Thế thì chào mào bông cũng vậy, cũng phải có con hay con dở, vốn dĩ chim bông số lượng đã ít hơn chim thường rất rất nhiều thế nên xác xuất tìm đc 1 con bông chơi tốt lại càng ít, hàng triệu con chào mào mới có 1 con bông, hàng nghìn con bông mới có 1 con chơi, hàng trăm con bông chơi mới có 1 con thi thố tốt. Thế nên đương nhiên giá thành con chim bông đó nó phải khác các con bông còn lại. Sẽ cao và thậm chí rất cao.
    Ai bảo chim bông chỉ đẹp chứ ko chơi được thì xin thưa hãy nhìn lại đi, con Nữ Hoàng của a Tuấn Cu Hà Nội đã lấy bao nhiêu giải ở các hội thi, con Bạch Hổ của a Khánh Trọc Hà Nội đã lấy bao nhiêu cờ, con đuôi trắng của Sơn Dép Lào Đak Lak thông 5 cờ giải to, con chim a Cỏn Gia Lai nhất hơn 200 lồng,con Thanh Hóa của a Linh thanh hóa, con Như Ý của a Quý Nghệ An, con Bông của a Nam Đà Nẵng, con bông mỏ hồng của a Toản Đá Hà Nội, cá nhân mình cũng con Hoàng Tử Chào Mào - Độc cô đầu - chiến binh bông 024 .... và nhiều con khác ko có tên đã bán thì cũng lấy cờ bình thường, ..... và rất nhiều con chim bông khác!
    Nói ra để ae thấy ko phải chim bông ko thi đc như anh em nói mà nói cho mau là anh em đầu tư ko tới rồi bao biện cho mình là chim bông không thi được, chim bông chỉ làm cảnh ngắm.... ai nói chim bông ko thi đc là Dối Lòng
    Mình đặt vấn đề thế này anh em xem thử mình nói dối lòng có đúng ko nhé!
    Nếu bây giờ có 1 con bông đẹp đại loại 90% trắng và 1 con chim đen bình thường, 2 con đều 1 vùng hót như nhau, chim rừng nuôi lên, tuổi như nhau, thành tích thi thố cân bằng nhau đều có nhiều giải, nói chung cái gì cũng bằng nhau trừ bộ lông, và giá đều bán 5tr như nhau, thế mình hỏi ae khi rút tiền mua chim ( chỉ có 5tr để mua đc 1 con chim) ae sẽ chọn con nào, đừng nói ko chọn con bông nhé, sẽ là dối lòng.
    Cơ bản là thực tế ko bao giờ có chuyện chim bông bằng giá chim đen nên sẽ ko có chuyện này xảy ra, nói ra để ae thấy vấn đề là đừng dối lòng mình rằng ko thích chim bông vì nó yếu hay nó ko có khả năng thi thố, nói toẹt ra là chim bông quá đắt và những con chơi được lại càng đắt hơn.
    Ông bà xưa có câu : "Tiền nào của đó " vẫn ko bao giờ sai.
    Còn theo lập trường cá nhân Xuân Anh thì khi xác định bỏ tiền ra mua 1 con chim trên trăm triệu thì nếu chọn lựa giữa 1 con chim số và 1 con chim bông thi thố được và đẹp thì mình mua con chim bông vẫn an toàn và đáng tiền để mua hơn con chim số, là vì sao? giá trị con chim bông vốn dĩ nó đã nằm ở bộ lông, và bây giờ nó còn thi đấu tốt và thi thố đc thì lí do gì ko chơi mà cắm đầu vào mua chim số, trong khi giá thành bằng nhau! có ai khẳng định con chim số sẽ chơi hết năm này đến năm khác ổn định ko? ngay cả siêu sao bóng đá phong độ còn chỉ đc vài năm rồi cũng giảm dần theo thời gian. nhưng con chim bông lông nó sao thì nó vẫn vậy hoặc hơn sau mỗi mùa lông, bông thi có thể cũng giảm dần phong độ thi đấu theo thời gian nhưng chắc chắn 1 điều bộ lông bông sẽ mãi theo nó tới lúc chết.
    Thế nên đối với Xuân Anh dùng số tiền lớn để chơi chim thì sẽ chọn chào mào bông, còn chim thi thì chơi mấy con cà phê 5 7tr, cao lắm chợi mấy con 20 30tr nuôi lên chơi. Mình chơi chim là chơi cả đời, nên nuôi mấy con 5 7tr mà lấy được giải lớn thì mới là chơi chim, mới cảm nhận đc nét đẹp môn chơi, còn chơi chim số trên trăm triệu thì không bao giờ mình có tư tưởng đó!
    Còn chim bông thi được với chim đen và lấy được cờ thì đồng tiền bỏ ra mua 1 tác phẩm thiên nhiên tạo hóa, đắt sắt ra miếng, đáng đồng tiền bát gạo để chơi!
    Tóm lại mọi người có quyền nói giá chim bông cao và đắt chơi không nổi, chứ nói ko thích chim bông vì chim bông yếu không chơi bời thi thố gì được chỉ để làm cảnh là sai, là Dối Lòng

Tips : Phóng To Video Và Chọn Chất Lượng HD Để Xem Video Rõ Hơn

HÃY ĐĂNG KÝ KÊNH
    ĐỂ ĐƯỢC CẬP NHẬT VIDEO MỚI NHẤT

Hình ảnh Trong Clip Hình ảnh Trong Clip Hình ảnh Trong Clip

Mã bbcode forum :

HÃY ĐĂNG KÝ KÊNH

Mã bbcode forum :

HÃY ĐĂNG KÝ KÊNH

Mã bbcode forum :

HÃY ĐĂNG KÝ KÊNH

Mã bbcode forum :

HÃY ĐĂNG KÝ KÊNH

Mã bbcode forum :

Bài viết của bạn Xuân Anh Phan

2. duongrau01

duongrau01 Thành Viên Kỳ Cựu

Hi ... vì ko có để sở hữu thì bảo là hòn đất ....... khi mình sở hữu được rùi thì .... lại là một đống vàng ngay mà ...... miệng lưới thế gian ..bách nhân bách khẩu .. !

ngoctuan thích bài này.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé