Cảnh báo các anh em mua chim bổi HUẾ !

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi chimbochao, 26/7/13.

1. Aura77

Aura77 Thành viên Mới

Ðề: Cảnh báo các anh em mua chim bổi HUẾ !

Cứ làm một e bắc bộ to mà chơi cho lành.....

2. truonght

truonght Thành viên Mới

làm em như này đc ko bác?:D em có 2 chú bắc đều QUẢ toa như này ạ

photo (1) by innovation.2012, on Flickr

3. trandungch

trandungch Thành viên Mới

Chim Huế khác các chim khác ở điểm nào vậy?

4. thang2003

thang2003 Thành viên Mới

tại sao các bạn cứ cãi nhau nhỉ theo mình mỗi người mỗi ý thích,mỗi cảm nhận k nhau .cũng như dân châu âu họ nghe nhạc hòa tấu, còn nói về dân việt thì đại đa số cứ như gảy đản tai trâu

5. leondavid01

leondavid01 Thành viên Mới

em xin chào mấy anh. e mới vào nghề thôi.em có 7 con.. 1 con mồi.. 2 con bổi.. nhưng cũng khá dạn và hót ngon lành rồi.. còn 4 con má trắng. 2 con má trắng rất hung.. còn 2 con thì lâu lâu mới hót vài giọng. em cũng tham khão nhiều a e. e cho ăn cám trộn trứng gà + mật ong.. trái cây em cho ăn thăng long + đu đũ + cà chua + cam sành + chuối + cà rốt hấp cho nềm. e không cho chim ăn sâu.. em nghe nói ăn sâu chim sẽ ít sung. em chĩ cho ăn trứng kiến. mà cũng thấy hiệu Quả. em có 2 nhà em nhưng giờ em không biết chuyễn con nào đi con nào ở lại.. có thễ chỉ bão giúp e. có nên cách ly không cho nhìn thấy mặt hoặc là....các bác có thễ chĩ e cách nuôi được ko a.

6. hanoi81

hanoi81 Thành viên Mới

cảm ơn a Nam ! những người như vậy làm cho hình ảnh cũng như giá trị chim Huế bị ảnh hưởng mà .

7. thuy_tinh_den

thuy_tinh_den Thành viên Mới

Thời buổi thạch sanh thì ít, lý thông thì nhiều. Có cụ nào chơi chim mà không phải đóng học phí. Bài học tự mình rút ra mới nhớ lâu :D ... Xông lên đi các cụ ...

8. chewinglove

chewinglove Thành Viên

Ôi bài viết hay quá, cảm ơn bác. Vậy nên theo mình anh em mua bán nên chú ý những điều sau:
    1. Chọn bạn bè, người quen trong Huế biết chơi và sành về CM
    2. Nếu không có thì cần chọn người bán thì phải những thành viên có uy tín - Post nhiều bài được thanks nhiều. Những thương gia có uy tín.
    Nhiều thành viên post ít bài nhưng lại là những thương gia uy tín và bán chim rất nhiều ở ngoài nhưng cái này có thể mập mờ với những thành viên không uy tín hoặc không có kinh nghiệm. Nếu không có kinh nghiệm mà đã đi buôn chim thì có thể không có ý lừa đảo nhưng lại bị chính những tay buôn bất chính lừa. Vậy nên nếu mua của những thành viên như này thì mình phải chấp nhận rủi ro là điều đương nhiên. Và tốt nhất là " Tiên trách kỷ - Hậu trách nhân" :)

9. khuyenxanh

khuyenxanh Thành Viên

Không cần chim Huế xịn rất khó bẫy hiếm lắm, anh em cứ bẫy chim từ Huế đi vào các tỉnh phía trong như Quảng Ngãi, Khánh Hòa, Bình Thuận... đem ra Bắc bán cho anh em chơi cũng được, Ưu điểm chim miền trong giọng dài, có dọng đổ hay hơn chim Bắc nhiều.

10. Ngocanhemss

Ngocanhemss Thành viên Mới

Giang hồ hiểm ác,giờ kiếm được bổi Huế xịn là quá khó.trừ khi tự mình vào Huế đi bẫy

11. haonhien95vl

haonhien95vl Thành viên Mới

ẹc .. giờ mới nghe chào mào hot hay tại huế quê mình hihi

12. ChYtLonG

ChYtLonG Thành viên Mới

Phải công nhận chim chào mào Huế hay thật, nhưng cũng khó phân biệt như thế nào là chuẩn Huế

13. chimchaomao_hue

chimchaomao_hue Thành viên Mới

Chào tất cả các anh emĐọc comment của toàn thể anh em mà cảm thấy nửa buồn cười, nữa buồn, vì mình là người Huế, cũng chơi chim chào mào, nhiều lúc cũng bán cho anh em chơi.
    Mình xin góp ý về tình hình chung chào mào Huế hiện nay để anh em được rõ hơn chứ đừng thiếu hiểu biết mà lên mạng tranh luận nói này nói nọ mà không hiểu hết vấn đề.
    Chào mào chuẩn Huế hiện nay là khá ít so với mấy năm trước, vì chúng đã được bắt bằng lưới bán chuyển đi các tỉnh mấy năm nay rùi, hiện nay ở Thành Phố Huế chim chào mào sống rất nhiều ( nhiều lúc nhiều hơn chim ở trên núi) nhưng chim đó là không đúng chuẩn Huế ( chim phóng sanh, mái, lỗi tật....) chúng sinh sống và sinh con ngày một nhiều, vì chúng đã bị bẫy 1,2 lần rùi nên chúng rất khôn, khó mà bẫy được, (anh em mua chim bẫy đấu loại này cũng ko hay đâu nha)
    Các vùng núi có chim hay như Bình Điền, Nam Đông, Phong Sơn, Hòa Mỹ, A lưới, Bạch Mã, truồi, Phim phụng.... đa số là còn rất ít chim đúng gốc, ( trừ chim phóng sanh và mái) và nếu còn thì vào trong rừng thật sâu mới có, và lại còn khó khăn hơn khi bẫy đấu ( đánh 1 con chim chào mào hay nhiều lúc đi 2-3 ngày mới đánh dc, các bạn thử nghĩ người đánh chim vì cái gì mà bán giá chứ chưa nói mắc hay rẽ) chi phí 1 chuyến đi không dưới 1 triệu/ 1người) chưa kể là đi đánh mà ko có em nào( xem như đói) nhưng vì đam mê nhiều người vẫn đi. Vì thế nên 1 chú chim bẫy đấu giá luôn trên 1 triệu.
    Còn chim Huế vì sao có giá 200-300-400-500 mình cũng xin phân tích luôn.
    Đa số những chú chim này là bẫy lưới ( những người dân tộc mới đánh được = lưới) mỗi lần đi nếu có bầy thì đánh được trên 30 con( tùy theo vùng). nhưng hiện nay thì cũng hiếm rùi.
    giá được phân chia như sau ( ví dụ: 1 bầy 50 con bán ngang cho dân Buôn ( xin lỗi anh em buôn bán) giá 120-140k/con ( tùy bầy đẹp xấu), trong 50 con tụi dân tộc sẽ lấy 2-4 con đẹp nhất về nuôi và bán giá cao hơn.
    còn lại 47 con thì người buôn chim sẽ lựa ra nhiều đợt nữa, và bù lỗ những con mái nên giá có tăng thêm tùy theo chim đẹp xấu. nên ra thị trường chim Huế có giá khá cao. và giá chim đánh = lưới giao động từ 300- 600,700 là thế.
    Nhưng chim vùng nào cũng có con hay con dở, còn giọng dài, con giọng ngắn nhưng chim vùng đúng Huế thì đa số hơn tiểu số.
    Đó là tình hình chung chim ở Huế.
    Vì sao hiện nay có trò lừa là bẩy chim ở cùng khác, lấy chim của vùng khác bán cho khách là có, nhưng là tùy theo người thôi các bạn không nên vơ đũa cả bó như thế.
    nguyên nhân:
    1/ Chim ở Huế có đánh được đâu nhưng nhu cầu mua đòi chim đẹp và đúng Huế càng nhiều ( lòng tham nổi lên)
    2/ Chim các vùng khác gần Huế cũng dáng dấp như chim Huế, có nhiều con giọng vẫn hay nên người mua cứ tin đó là chim Huế nên bị lầm( bị 1 lần là bị mãi)
    3/ Cuộc sống ai cũng muốn có thu nhập cả, nếu người mua chim Huế mà mình ko bán ( kệ chim vùng khác ai biết đâu) thì chết đói à (haha cười tý cho vui)
    4/ Anh em mình có mấy ai phân biệt đưọc chim mới bẩy về vùng này vùng khác đâu, chỉ trừ khi nuôi lâu chim ra giọng hết mới phân biệt được chút đỉnh gọi cao siu rùi( huhu)
    Lời Khuyên
    Tốt nhất là nên mua chim đã ra giọng hay, có tố chất, mẫu mã đẹp,( không cần biết vùng miền), nếu quen ai ở Huế thì nhờ kiếm 1 em lỡ , hoặt đã được kiểm nghiệm mà chơi giá cả cũng không cao lắm đâu. ( trừ buôn bán)
    một số lời anh em được rõ, viết hơi nhiều nên anh em thông cảm.

14. sonbt

sonbt Thành viên Mới

Cảm ơn bạn. Bài viết giúp anh em nhìn nhận đúng, tìm ra cách chọn chim phù hợp vời mình. Vừa rồi mình có mua 4 chú bẫy lưới của anh em. Giọng thì chưa biết thế nào. hi hi

15. chaomao_phudong

chaomao_phudong Thành viên Mới

Còn theo mình thì hãy chọn mua chim của những người quen, có uy tín ở trong Huế thì mới có chim chuẩn được. Mà bây giờ giá các em nó cũng rất cao phải trên 2 triệu/1e huế các bác ạ
    Tốt hơn nữa là mua chim vùng quảng nam, đà nẵng, songkon, bình định mà chơi cho lành

16. sonbt

sonbt Thành viên Mới

Chào mào SK, Đà Nẵng nay cũng đâu phải dễ mua

17. chimbochao

chimbochao Thành Viên

Chỉ có những người Huế và am hiểu tình hình chim cò ở Huế như bạn mới có thể chia sẻ cho ae trên toàn quốc hiểu dc vấn đề. thank bạn nhiều!

18. ducnt81

ducnt81 Thành Viên

Bài viết của bác rất chuẩn.................

19. sonfa139

sonfa139 Thành viên Mới

Cám ơn bác đả chia sẻ cùng ae hiểu rỏ hơn về tình trạng chim cò ở Huế.Nhưng theo mình được biết và có thực tế chút ít là chim bẩy lưới thì bây giờ không nhiều như chủ bác nói nửa,vì tìm ra đàn củng có nhưng số lượng cực hiếm và chim giờ rất khôn nên cứ vào mùa này chúng thường tìm vào nhửng vùng sâu hơn để nhập đàn và kiếm ăn.Củng có 1 số người sang tận bên lào giáp ranh Huế-Quảng trị để đánh (cái này củng được gọi là chim Huế.Còn Kim Phụng thì giờ đào đâu ra con chim bổi chuẩn,họa may là có chim di cư về thôi
    Người Huế thường nhập chim má trắng nuôi trong AVI 1 tgian ép giọng thay xong lông là xuất chuồng,cái này chỉ có nhừng người chơi lâu năm may mắn nhận ra chứ ae mới chơi thì chắc củng chẳng phân biệt được,Chim thả thì số lượng có lẻ như chủ thớt nói còn nhiều hơn trong rừng.

20. chimchaomao_hue

chimchaomao_hue Thành viên Mới

Nhiều lúc anh em chơi hoặc kinh doanh ở Huế cũng bị Dân tộc ( người đánh chim bằng lưới) lừa như chơi. ( chúng qua Lào, nhập chim các vùng khác bán cho anh em kinh doanh ở Huế ( chim Huế đó). cuối cùng thì ai lừa ai. Haha.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé