Cảnh báo anh em một cửa hàng bán chim vô trách nhiệm!

Thảo luận trong 'Hình ảnh, Clip Chòe Đất' bắt đầu bởi bjnhchimmoc, 27/5/12.

1. bjnhchimmoc

bjnhchimmoc Thành viên Mới

Chào tất cả mọi người.
    Em muốn chia sẻ với các anh em trên diễn đàn một địa chỉ bán chim không uy tín để nếu khi mua thì cẩn thận và giao hẹn kỹ, tránh mất tiền vô ích.
    Hôm nay, ngày 27/5/2012, khoảng 10h30 sáng, em định lên HHT mua 1 em chòe đất đã hỏi giá là 450k. Nhưng khi đi qua khu Kim Ngưu thì thấy cửa hàng Cao Khánh 371 Kim Ngưu - HBT - HN thấy có biển treo ngoài cửa là có chòe đất nên tiện vào xem luôn. Thấy chim cũng khỏe mạnh, bay chuyền rồi nên em mới hỏi giá là 500k, Nhưng vì buổi sáng nên giảm còn 470k em đồng ý và nhờ chọn hộ 1 em.
    Em đã hỏi rất kỹ: chọn hộ em con nào khỏe ý, chim vào cám chưa, chim đực chứ ạ, cửa hàng bảo đảm một cách rất tự tin.
    Trước lúc bắt chim về cô chủ hàng có nói: có lấy cám chòe bột này về cho nó ăn không? ( vì thấy có nhiều sâu khô trộn cùng, mà theo anh em thì rất nhiều muối hại chim nên em cũng không lấy) em hỏi lại: chim đã vào cám chưa, cho ăn cám chòe than được chứ. Cô chủ hàng nói: cho ăn cám chòe cắt thêm sâu là được. Cho ăn sâu cho khỏe chim( em cũng chưa hiểu lắm vì nhiều người bảo ăn sâu chim nóng)
    Vì số tiền là gần nửa triệu nên em về theo dõi liên tục, treo nơi kín gió, và trùm áo lồng đàng hoàng. Nhưng con chim cả ngày không ăn uống gì,, sâu cũng không mổ. Chim cứ đừng ở góc lồng chẳng nhảy nhót hay ăn uống, em nghĩ con này thuần còn đang đắc ý.
    Đến khoảng 6h thì chim nằm bẹp xuống , em mới lôi chim ra xem. cổ thì mềm oặt, mắt mở nhưng chim lờ đờ, nhìn xuống hậu môn thì cả 1 cục phân cứ vón vón ở đó. Có khả năng do chim ăn sâu ở cửa hàng nên táo bón, chim khó ỉa nên phân cứ bám ở vùng lông quanh hậu môn.

Khoảng 7h em mang chim phi cấp tốc ra cửa hàng để xem xét, nhưng ra đến nơi thì chim đã chết cứng. Em đã phân tích như sau:
    1- Con chim về nhà chưa đủ 12 tiếng đồng hồ, không thể đổ tại do em chăm sóc hay tại cám được, em nghĩ có nhịn đói uống nước thì cũng phải 1 hôm nửa mới chết được.
    2- Rõ ràng vùng lông hậu môn chim dính phân tuy em đưa cho chủ hàng nhìn, nhưng họ không nhìn và đều phủ nhận lỗi đó
    3- Sâu cắt ra trộn cùng, sâu nguyên con, chim đều không ăn, từ sáng chẳng ỉa nổi 1 cục phân.

Chủ cửa hàng trả lời rất qua loa, trốn tránh và không rõ ràng, thái độ rất thiếu hợp tác:
    1- Chim mua ở đây vẫn sống về nhà chết họ không có trách nhiệm
    2- Họ nói rằng phải ăn cám của họ thì chim mới sống, trong khi đó cám em chòe than mộc cũng ăn chứ không nói là chim non nuôi lên này, mà buổi sáng cửa hàng nói cứ cắt thêm sâu cho ăn cho khỏe
    3- Họ còn nói em là đổi chim khác. Thật là xúc phạm người khác.
    4- Chim của họ vẫn đang bay và ăn trong lồng không sao hết, nếu họ có nhặt chim chết ra chắc em cũng chẳng ở đó.
    Và con trai chủ hàng còn nói rằng: Bạn anh ta mua chào mào bạch tạng 45 triệu ở Bắc Giang sau tám tiếng đồng hồ thì chết, không ai chịu trách nhiệm. Em nghĩ thầm: Chào mào bạch tạng mà giá 45 triệu thì chết là phải rồi. Rẻ quá các bác ạ!

Vòng vo cuối cùng em cũng đành về và kỷ niệm lại cái thi thể em chòe đất để họ khám nghiệm tử thi và xem xét, tự áy náy trong lòng.

Mong mọi người trước khi mua chim cần giao hẹn kỹ càng, và chọn những nơi uy tín.
    Về nhà lên mạng mới biết cửa hàng mới mở. Thật đen đủi.
    Em đăng bài mong anh em tự cẩn thận khi mua chim ở Cửa hàng nói trên và tất cả các cửa hàng khác. Tránh việc mất tiền của và còn bị xúc phạm.

2. jix

jix Đang Nghỉ Mát

Ðề: Cảnh báo anh em một cửa hàng bán chim vô trách nhiệm!

cũng chẳng phải số tiền nhỏ..........bực

3. HoHoHa

HoHoHa Thành Viên

Cũng do bạn ko bít lựa chim mà nhờ họ lựa ra ko coi kỹ. Con đấy như bạn tả thì đýt ướt tức là bị phân trắng kiểu cứt cò nên khả năng sinh tồn là ko cao. NÓ bị đau bụng nên bỏ ăn mất nc mà chết đó. Cũng là 1 trong nhìu kn mà bạn cần nắm bắt trc quá trình nuôi chim. Thất bại là mẹ của thành công. Chúc bạn may mán lần sau!

4. aloso

aloso Thành viên Mới

cái này không thể đổ lỗi cho chủ quán được bạn ạ .cái này là lỗi của bạn mà.mình đi mua chim ,mắt thấy tận nơi chim như thế nào chứ ,con nào ăn rùi hay chưa ăn cám là mình biết còn vấn đề chim chết là do bạn.

5. ong cham chich

ong cham chich Thành viên Mới

_chỉ cần chim con thiếu ăn một buổi thôi là con chim đã tiêu rồi chứ đừng nói là cả ngày trời, bạn nghỉ chú chim nhỏ xíu đó là siêu nhân sao?
    _ng ta nói rằng con chim mua rồi về chết là tự chịu, chuyện đó dĩ nhiên, bạn có nghĩ rằng với một chú đất non thì 10 con như 1, và ngta với bạn lạikg quen biết nữa, ai tin đc ai?
    _cửa hàng nào cũng cần khách, nhất là những cửa hàng mới mở, vậy mà bạn nói ng ta có thái độ kg đúng với bạn, thế thì bạn có thái độ như nào đối với ng ta, hay đây là lỗi nhận định của bạn?
    _chú chim bạn mua là chim bệnh, bạn kg rành về chim nên bị dính đòn, đó là lỗi của bạn kg tìm hiểu kỹ trước khi quyết định mua chim, đúng kg nào?

6. bjnhchimmoc

Vng. Cm ơn cc bc. Đng l số tiền khng nhỏ nn em rất tiếc. Đng l phải mất tiền mới c KN.
    Cũng l một kinh nghiệm để anh em mua chim cẩn thận. Nhất l những loại chim phải chuyển từ miền trong ra ngoi ny.

7. bjnhchimmoc

Re: Ðề: Cảnh báo anh em một cửa hàng bán chim vô trách nhiệm!

_chỉ cần chim con thiếu ăn một buổi thi l con chim đ tiu rồi chứ đừng ni l cả ngy trời, bạn nghỉ ch chim nhỏ xu đ l siu nhn sao?
    _ng ta ni rằng con chim mua rồi về chết l tự chịu, chuyện đ dĩ nhin, bạn c nghĩ rằng với một ch đất non th 10 con như 1, v ngta với bạn lạikg quen biết nữa, ai tin đc ai?
    _cửa hng no cũng cần khch, nhất l những cửa hng mới mở, vậy m bạn ni ng ta c thi độ kg đng với bạn, thế th bạn c thi độ như no đối với ng ta, hay đy l lỗi nhận định của bạn?
    _ch chim bạn mua l chim bệnh, bạn kg rnh về chim nn bị dnh đn, đ l lỗi của bạn kg tm hiểu kỹ trước khi quyết định mua chim, đng kg no?

Đng l em khng rnh về chim.
    Bc ạ. Bc nn đọc kỹ. Chủ hng đ khẳng định nhiều điều với em nn em mới ni họ v trch nhiệm.
    Cn nếu họ cứ lạnh lng, mua th mua khng th mua th thi, em cũng khng dm ni thế.
    Cn đ dm ni th phải chịu trch nhiệm chứ b

Last edited by a moderator: 27/5/12
  8. tuti_84

tuti_84 Công Chọi

Mình đã từng mua 1 em chòe đất ở cửa hàng đó mà chim giờ vẫn khỏe, ăn cám rất tốt. Mình mua luôn cám của ông chủ và về cắt thêm sâu quy trộn vào thấy chim ăn rất tốt. Chắc có thể do con mà bạn bắt đã bị đi ỉa nên nó không chịu mổ cám! Chòe đất vào được cám cũng là cả 1 vấn đề đó bạn ạ, Chắc tại nó đang quen ăn cám kia bạn thay đổi đột ngột nó tèo thôi! Dù sao cũng chia buồn vì tiền mất, tật mang.

9. bjnhchimmoc

Vâng cám ơn bác. Chắc em là trường hợp hi hữu. Nhưng em đã hỏi họ rất kỹ rồi. Họ cũng khẳng định rồi. Nên đó mới là vô trách nhiệm.

10. phuphan

phuphan Thành viên Mới

chuyện này thì do mình đen chứ trách gì đc ngta

11. long1980

long1980 Thành viên Mới

Vấn đề ở đây không phải chính là ở con chim mà là ở chủ cửa hàng,nói chuyện kiểu gì như vậy là biết rồi.Chim của bạn mình nghĩ do sốc bất ngờ thôi.
    P/s: Chòe đất thì ăn sâu là chính bạn nhé,không nóng gì đâu.

12. bjnhchimmoc

Cám ơn bác chia sẻ KN, và nói hợp lý.
    Con người đã nói thì phải chịu trách nhiệm về lời nói của mình.
    Công nhận em cũng hơi đen.

13. ong cham chich

ong cham chich Thành viên Mới

thật sự trong một lồng tập thể thì chim chịu ăn, nhưng mang về nhà chim sốc nên bỏ ăn cũng là chuyện Bt, chủ cửa hàng có thể bào đảm chim chịu ăn vì quan sát trên lồng tập thể, còn chuyện chim bị bệnh thì họ cũng kg chắc vì bắt chim thấy chịu bấu, móng mỏ đầy đủ, ức kg mỏng như dao cao (quan sát kn bắt chim cho khách khi ra hàng) thì ok rồi bác ạh

14. long1980

long1980 Thành viên Mới

Em đồng ý với bác,nhưng cách nói chuyện của người bán chim như vậy là không được.Nói mình đổi chim càng không được,chứ nghĩ sâu xa trong chuyện này cũng chỉ là do bác chủ hơi xui tí thôi.Coi như là lần này lấy thêm đc KN bác nhé,mà KN thì quý hơn tiền nhiều.

15. bjnhchimmoc

Chắc trường hợp em là hi hữu. Nhưng khổ cái bác ạ. Trong lồng tập thể chim bay loạn lên, bắt được chim ra biết con nào không ăn, con nào ăn, bác đồng ý không.
    Em có nói rõ là anh em mua và xem cẩn thận, chứ không bảo phải tẩy chay cửa hàng này. Mong các bác hiểu rõ ý em.

16. c2s2m2

c2s2m2 Thành Viên

người dưng nc' lã mà................xã hội bh là thế.........chịu khó vậy bạn...............

17. long1980

long1980 Thành viên Mới

Người mình cũng có lúc tự nhiên ngã ngửa lên cơn mà chết,chứ nói gì chim các bác nhẩy ;)) .Lần đầu mua như vậy mới nhớ đó bác,thú chơi thì có bao giờ yên bề đâu.

18. bjnhchimmoc

Hehe. Thực ra người ta không đền em cũng được nhưng xin lỗi hoặc nói hợp lý em chẳng bực đâu. Họ cứ nói như em lừa họ, hay gì đó. Làm em buồn quá.
    Thôi không nuôi mấy loài chim bé bé nữa, nguy cơ tử vong cao quá =))
    Mà bác ở đâu thế.Em ở HN. Bác có nuôi chòe than không. Em muốn tìm nơi dãi mà chẳng biết.

19. long1980

long1980 Thành viên Mới

Than thì có mà mình không ở HN bác ơi,mình ở Đà nẵng lận.

20. bjnhchimmoc

Trời tiếc quá. Em thấy bác nói chuyện rất ở giữa nên rất muốn làm bạn.
    Nếu một ngày nào đó, bác ra HN, em tình nguyện làm hướng dẫn viên FREE.
    Hẹn gặp lại.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé