Cần tuyển anh em có KN về chim săn mồi cùng thành lập club Falconry !

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về chim săn' bắt đầu bởi NickPOO, 24/1/11.

1. NickPOO

NickPOO Thành viên Mới

Đầu tiên Nick xin gửi lời chào và chúc tất cả anh em CCVN cùng gia đình có 1 năm mới Tân Mão ngập tràn niềm vui , hạnh phúc và vạn điều như ý !
    Sau hơn 12 năm chơi và nghiên cứu về chim sâu , Nick cũng đã thành lập đc vài hội chim sâu cả trên các 4r chim cảnh lẫn ngoài thực tế làm nơi giao lưu và chia sẽ Kn cho anh em .
    Giờ thì ko còn nuôi chim sâu nữa , Nick đang bắt đầu làm quen đến FALCON , 1 thú chơi mới mẻ và đầy hấp dẫn .
    Nhằm tạo điều kiện cho việc phát triển phong trào chơi falcon đến những người yêu thích nó nhưng chưa có KN cũng như điều kiện thực tế , Nick thân mời những anh em có KN về nghề chơi này hãy cùng chia sẽ KN đến mọi người .
    Để đi tiên phong , Nick sẽ mời những anh em mà nick quen co KN về nghề chơi này qua đây để giao lưu cùng mọi người cũng như chia sẽ KN đến mọi người .
    Nick hy vọng đây sẽ là 1 món ăn tinh thần hấp dẫn đc nhiều người đón nhận , nếu 1 ngày nào đó trên CCVN này anh em chơi FC đông , Nick sẽ chủ động gửi ý kiến xin BQT 4r thành lập Club FALCON VN ngay tại 4r để anh em cùng phát triển .
    Thân mời anh em yêu thích FC cùng tham gia . Thân:-*

2. Raptor

Raptor Thành viên Mới

Ðề: Cần tuyển anh em có KN về chim săn mồi cùng thành lập club Falconry !

Chào bạn Nick ! mình cũng rất muốn tham gia clb Falconry . Mình cũng có 1 chú merlin , đang trong quá trình tập luyện . Bạn có thể chia sẻ với mình loại Falcon bạn đang nuôi , và những kinh nghiệm liên quan đến FC không ? Mình ở Hà Nội . Rất vui được làm quen với bạn

3. NickPOO

NickPOO Thành viên Mới

vậy là có 1 mem rùi đóa. Nick hiện ko còn chú nào hết , hôm trước có em diều hoa miến điện mà chết rồi nên đang lùng em khác.
    Còn về vấn đề kinh nghiệm thì Nick nói thật là cũng ko có gì trong môn này hết, Nick cũng mới tham gia thôi . Nick đang gửi lời mời mấy anh em ở Hà Nội như bạn bên AVB tham gia , đang đợi trả lời . mấy anh ấy toàn chuyên gia nếu họ nhận lời mời tham gia thì ko còn gì bằng rồi . Còn Nick thì cũng là new mem đang đi kiếm thầy để học thui. Thân

4. Raptor

Raptor Thành viên Mới

Thật đáng tiếc khi biết tin bạn mất em diều hoa miến điện . Mình cũng rất thích dòng đó , cho mình hỏi chim của bạn chết là do nguyên nhân nào : trời lạnh quá hay bệnh tật ? để mình hoc hỏi kinh nghiệm đề phòng cho chú chim của mình . Nếu bạn ở HN thì vào những ngày chợ phiên Hoàng Hoa Thám lên mua nhé , Mình thấy hay bán , Mặc cả 1 chút cho vui nhiều khi lão bán hàng hét giá cao kể cả loại khá vô dụng trong FC . Thân !

5. Raptor

Raptor Thành viên Mới

Hiện tại mình đang nuôi 1 em Female Merlin loại nhỏ này và đang định nhập thêm 1 em Male Kestrel nữa . Gửi bạn tấm hình em nó
    Bạn rảnh ghé qua SVC mình cũng có bài bên đó có gì ae giao lưu . Thân !

6. NickPOO

NickPOO Thành viên Mới

con này mới nhìn giống sparrow nhỉ ? nhìn đẹp quá đi , cho Nick hỏi bạn mua con này giá nhiêu thế ?
    Còn về con diều hoa của Nick thì nguyên nhân chết Nick cũng ko biết , chỉ thấy nó bỏ ăn từ từ rồi mất thôi . thấy nó bỏ ăn mình nhét thức ăn vào mồm nó, nó nuốt 1 lát sau lại ói ra. Đó là lúc đã về SG. còn lúc trên DL thì ko cần gì hết. cứ thấy mồi tươi là nó lao vào thôi. Cuối cùng vẫn ko hiểu vì sao đi !!! :(
    Còn vấn đề bạn nói vào SVC , thật ra mình cũng là member của SVC ngày trước . vì 1 ít lí do tế nhị nên mình ko muốn vào nữa, cảm ơn bạn đã mời . thank and thân !!

7. Raptor

Raptor Thành viên Mới

Con này loại nhỏ mình mua chỉ 450k thôi , điều kiện nhà chật chội nên chỉ dám nuôi loại nhỏ , mình thích nhất dòng Goshawk , đang thu xếp chỗ nếu đủ không gian mình sẽ nhập 1 em Goshawk . em này mình mua đã trưởng thành , nên quá trình thuần chắc cần nhiều thời gian . Em nó mới nhập tịch được nửa tháng và mình đang tập cho em nó Jump up và Remove Jump up . Hiện tại nó đã chấp nhận mình là Master khá ngoan ngoãn . Tuy nhiên là loài Falcon nhỏ nên nó nhạy cảm lắm , hệ thần kinh hơi yếu , hy vọng nửa mùa nữa em nó sẽ rạn người hoàn toàn . Chúc bạn sớm tìm được 1 chú ưng ý . Mình thấy trong Nam chỗ Thuận Kiều hay ban ưng thì phải

8. NickPOO

NickPOO Thành viên Mới

woaaa 450k thôi àh? rẽ vậy ? ở đây con này tầm 700k . mua thì đc nhưng ko lựa đc, vì đâu có nhiều mà lựa . Nó đưa con nào nhận con đó !
    Nick đang bẫy mấy con ưng gần nhà , lụp thì làm xong hết rồi , làm đc 2c mà ko có mồi để bẫy , hix ...... cố kiếm mua con chuột bạch mà ko thấy bán.
    Khi nào bẫy thành công sẽ up ảnh cho bạn xem chơi !

9. Raptor

Raptor Thành viên Mới

Mồi bẫy bạn dùng chim cút hoặc chuột là ổn mình thấy nhiều người bẫy như thế . Chú chim mình mua phải thử mọi phản xạ , chân cẳng tốt rồi mình mới bắt . có nhiều em chân cẳng yếu , lông lá xơ mình không bắt . Bọn hawk , eagle bị người bán chăm nuôi hết sức thậm tệ , ăn uống nuôi nhốt kém nên đa số yếu lắm , mất hết vẻ tinh khôn . Mình vẫn đang tìm một chú khỏe mạnh về gột lên mà khó quá .

10. NickPOO

NickPOO Thành viên Mới

Bạn ở hanoi cho mình hỏi thăm , dòng kestrel ở HN có thông dụng ko ? mình nghe chimkoto nói ngoài hanoi dòng kes nhiều lắm mà ko bít đúng ko . Nếu có cho mình xin cái giá thị trường để tham khảo nha !
    Mình đang nhờ người kiếm dùm 1 chú kes mà ko bít sao . trong nam này thì ko có rồi.
    Bạn nói ko sai , chim săn khi về tay thương lái bị đối xử tệ lắm , đa phần người bán cứ nghĩ nó ăn nhiều tốn kém , nên cứ chăm sóc cho có lệ, theo thời gian từ 1 chú chim tinh khôn bản lĩnh giờ biến thành khờ khạo. Thấy tội chúng quá mà ko bít sao .

11. chimchimchim

chimchimchim Thành viên Mới

huhu sao giờ kestrel cũng đắt đến ~500k hả anh T_T.... lên giá nhanh quá... chắc h em chỉ còn chơi cockatiel quá huhuhuhu

12. Raptor

Raptor Thành viên Mới

Kestrel cũng hay bán đó bạn , ngày chợ phiên bạn lên Hoàng Hoa Thám nhé . Giá cũng rất bình dân từ 400 - 500k thôi . Mình đang xem chú nào có tố chất khỏe mạnh là xúc . Kestrel đẹp hơn chú Merlin của mình nhiều :D bạn mua nhớ mặc cả nhé đôi khi cũng vui , mặc cả tốt thì Down tầm 50- 100k chọn em nào khỏe mạnh không bệnh tật , lông lá đẹp thì tuyệt . Nhà S nhỏ nuôi mấy loại này hợp , cũng xinh xắn mỗi tội nó hơi nhạy cảm với môi trường mới . Nhưng tầm 1 tháng chăm tốt bạn có thể vào bài Jump up và Remote Jump up tốt ngay ! chúc bạn sớm sắm 1 em ưng ý .

13. NickPOO

NickPOO Thành viên Mới

Vâng Nick cũng có ý như bác raptor . Chim thì chim gì cũng có dao động giá hết , nhưng theo thông tibn mà Nick vừa nắm bắt đc thì ...... chim săn hanoi sôt giá quá rồi , ko bít lí do gì khiến nó up giá cao dữ vậy ko biết nữa.
    Sau đây là 1 tí thông tin của 1 cậu em ở HN cho biết giá nè :
    STFU 3141:
    STFU 3141: hinh nhu
    STFU 3141: gia chim o HN
    STFU 3141: tang cao qua
    STFU 3141: T_T
    noinhotinhtoi_dhv: sao em biet ?
    STFU 3141: thi ong kia keu mua con kestrel
    STFU 3141: nhung~ 450k
    STFU 3141: ...
    STFU 3141: con do' truoc em thay ban 100k a`
    noinhotinhtoi_dhv: ai ?
    noinhotinhtoi_dhv: 450k la` con cua~ laptor ben CCVN do ha ?
    noinhotinhtoi_dhv: con do la merlin ma ?
    STFU 3141: dung'
    STFU 3141: merlin
    noinhotinhtoi_dhv: no thuoc dong kes luon ha ?
    STFU 3141: no thuoc dong` kestrel ma`
    STFU 3141: nho? xiu
    noinhotinhtoi_dhv: ah`
    noinhotinhtoi_dhv: ra hoi` truoc no chi 100k thoi ah` ?
    STFU 3141: tam` do'
    STFU 3141: 150k
    STFU 3141: 100k 1 con
    noinhotinhtoi_dhv: trui
    noinhotinhtoi_dhv: dis
    noinhotinhtoi_dhv: lam` deo gi` tang den gap doi gap 3 vay troi ?
    STFU 3141: sao em biet dc
    STFU 3141: common kestrel
    STFU 3141: nguoi` ta ban'
    STFU 3141: co 100k 1 con a`
    STFU 3141: con merlin
    STFU 3141: be' ngang common
    noinhotinhtoi_dhv: em co dinh mua con nao` chua ?
    STFU 3141: cung tam do' thoi
    STFU 3141: chua
    STFU 3141: gia cao qua
    STFU 3141: T_T
    noinhotinhtoi_dhv: anh vua lam` them 1 cai bay~ nua~
    noinhotinhtoi_dhv: cai truoc la bay luoi
    noinhotinhtoi_dhv: cai` nay` la` bay~ gio`
    STFU 3141: con falcon merlin nay`
    noinhotinhtoi_dhv: nguyen ngay` chay kiem mua chuot bach ma ko co
    STFU 3141: ko thuoc .loai. kestrel
    noinhotinhtoi_dhv: nen chua di bay~dc
    STFU 3141 is typing a message.
    STFU 3141: nhung ma` no' be' teo. ngang con kestrel vay
    noinhotinhtoi_dhv: ah`
    trên đây là thông tin cậu ta cho Nick biết qua Y!M . up lên cho anh em cùng tham khảo !! àh ...anh em cùng vào tham khảo bài viết này tí nhá !!
    http://chimcanhvn.com/forum/showthread.php?t=2042 .Thân

14. Raptor

Raptor Thành viên Mới

công nhận giá chim tăng nhanh , em Kestrel mình hỏi 400k nhưng nó không khỏe nên không bắt cách 1 tuần sau lên thấy 1 em nũa 500k :D anh bán hàng nói con này thuần hơn nên mắc hơn . Bán hàng nên nói vậy chứ minh có thấy nó thuần hơn chút nào dâu :D . Theo riêng mình giá 400k mà chim khỏe mạnh lanh lợi là mua được .

15. Raptor

Raptor Thành viên Mới

gửi nick hình bẫy kestrel

[YOUTB]http://www.youtube.com/watch?v=vKG2SJ9Vog8[/YOUTB]

16. NickPOO

NickPOO Thành viên Mới

cảm ơn rap nhiều lắm !! cái lip hay quá , Nick tìm kiếm bấy lâu ko có , giờ mới làm xong cái bẫy rồi đễ xem no hoạt động chuẩn ko , nếu tốt thì thôi ko thì sẽ nghien cứu qua cái đó !!

17. ducminhtinh

ducminhtinh Thành viên Mới

Sg vẫn có ng bán dòng falcon nhưng vẫn chăm sóc tốt đó chứ, tại các pro kg gặp đó thôi.
    Riêng tại khu vực TK thì ngoài Dương ra những ng còn lại đối xử với chim khá tệ, nói chung vì họ bán cùng với chim cảnh nên để gần cũng khó, cuối cùng là những chú e săn mồi bị tách ra và kg đc chăm sóc tốt, chứ chim nào thì họ cũng phải bỏ vốn ra mua vào thì để chết chim họ cũng đâu có lợi lộc gì đâu! Thân all.

18. NickPOO

NickPOO Thành viên Mới

Nói gì thì nói , Nikc vẫn thích mua chim của thợ rừng vừa đánh đc . mấy con đó là chắc cú khỏe mạnh !
    Còn như bác Thich dong vat nói , Dương thuận kiều thì lâu lâu Nick cũng thấy có bán dòng chim săn , nhưng mà thấy hồi lâu rồi . hồi trước hay dợt chim sâu ở TK nên cũng có thấy !

19. battepkhoca

battepkhoca Thành viên Mới

đúng rồi chim trên chơ HHT het đắt lắm, giá cúng như các bạn nói 400k-450k, cũng một phần tại ae mình không làm giá để chủ chim chém, mình mua chỉ 250k con kes hay merlin, vì thực tình chỉ có mấy ae mình chơi chim săn mồi thôi mình ko mua thi bán cho ma, ma bán cho mấy bác thấy đẹp thì mua về làm uy với làm cảnh thì họ cũng mua một lần chơi cho vui, bởi vậy khi mình đi mua cần phải kiểm xoát được cảm xúc để chủ chim ko biết minh quá kết con chim mà tăng giá, mấy nắm trước băn 100k con có ai mua đâu.
    thân!
    @raptor con Merlin đó hay lắm đó, mình đã từng có một em như vậy, rất hợp với nhà không có không gian rộng, mình rất thích con này mùa này tìm mãi mà không gặp để mua, ban vao link này xem tham khảo (mẹo cho ae ko đọc dc tiếng anh là dùng google dịch)http://www.merlinfalconry.com/

Last edited by a moderator: 11/2/11
  20. Raptor

Raptor Thành viên Mới

Hi thanks bạn mình cũng thỉnh thoảng vô trang này . Bạn tham gia topic cho vui .
    Hôm nay bận quá lên chợ muộn vẫn thấy bán 2 em Kes . Vẫn giá như trước tết 500k em kes đực . Đang ra mua điếu thuốc đã thấy 1 bạn xúc rồi ( mặc cả xuống 350k :D ) . Không biết bạn đó có ở diễn đàn này không nhỉ ? em đó cũng được rạn người , khỏe mạnh chân cẳng tốt . Hơi thiếu nước 1 chút nên chân khô . Theo mình thấy giá 350k em đó là hợp lý :D . Mải chát với anh bán chim nên quên béng cả chụp ảnh :D

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé