Cần tư vấn vẹt ngực hồng

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi tranbuu, 27/5/15.

1. tranbuu

tranbuu Thành viên Mới

Tình hình là em đang nuôi bé vẹt khoản được 3 tháng tuổi? hiện tại thì e xích chân k nuôi lòng, em nó cứ la hét suốt. k biết xích chân có ảnh hưởng gì không?
    Cho e hỏi? Vậy giờ mình nên nuôi lòng hay vẫn xích chân? nuôi bằng cánh nào thì tốt cho bé? và có nên cắt cánh nó không? và đến khi nào mới thôi đút nó ăn. tối ngày cứ bắt e đút ăn chứ bé không chịu tự ăn. Rất mong diễn đàn giúp đỡ, em chân thành cảm ơn./.

2. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager
    - Lên nuôi bằng lồng thì tốt hơn cho chim xích chân thì cũng hay nhưng xẽ gây nguy hiểm cho bé lên mình khuyên bạn nuôi lồng (bạn ra tiệm chim mua 1 lồng 40x60 giá khoảng 200k và mua 1 it đồ chơi bỏ vào cho bé).
    - khi chim bắt đầu tập bay thì lên cắt cánh để chim không bay mất vì sải cánh của vạt rất khỏe khi sải cánh thì bay xa chính vì thế nếu chim hoảng xẽ mất phương hướng không biết đường về nhà đâu. Cách cắt cánh thì bạn lên cát 5 cọng lông cánh từ ngoài vào và cắt 2/3 lông cánh nhé (cắt đều 2 bên) sau khi cắt có thể thả cho bé đi loanh quang trong nhà mà không sợ bay mất (theo ngôn ngữ của giới chuyên mông là biến chim thành gà).
    ( bạn có thể tham khảo cách cát cánh tại bài viết này: http://chimcanhviet.vn/forum/threads/cach-cat-canh-vet-va-cac-dong-chim.106147.html)

- Theo kinh nghiệm bản thân thì bạn lên mua bắp non bóc từng hạt ra đút cho chim cho chim quen ăn hạt sau vài ngày chim ăn hạt rồi thì bóc 1 it hat bỏ vào 1 chậu nhò để dưới đáy lồng chim xẽ tự xuống ăn.
    ( bạn có thể tham khảo thêm bài viết cách tập cho vẹt tự ăn tại đây nhé http://chimcanhviet.vn/forum/threads/cho-an-tap-cho-vet-tu-an.106148.html )
    Rất mong những thông tin này giúp được bạn trong cách chăm chim

Tung TiTan thích bài này.
  3. tranbuu

tranbuu Thành viên Mới

Rất cảm ơn anh đã chia sẽ những kinh nghiệm quý báo ấy? về nhà e sẽ vận dụng vào bé của mình? cảm ơn anh nhiều.Thans

4. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager
    khi nào các bé lớn không thì tham gia vào CLB của chimcanhviet offline dẫn các bé đi giao lưu nhé bạn

Tung TiTan and minha361 like this.
  5. minha361

minha361 Thành viên Mới

Hi, ngoctuan cho mình hỏi thông tin về hội offline như thế nào với

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé