Cần tư vấn về dinh dưỡng

Thảo luận trong 'Sức khỏe và dinh dưỡng' bắt đầu bởi ndbnguyen, 8/5/14.

1. ndbnguyen

ndbnguyen Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    IT
    Em có vần đề cần các bác có kinh nghiệm giúp đỡ. Tình hình là chích chòe lửa nhà em mùa trước lông rất đẹp nhưng cuối năm vừa rồi em làm nhà nên không có thời gian chăm sóc nên xảy ra tình trạng cắn lông, cắn hết lông bên cánh trái. Em hy vọng là thay lông sẽ lên lại lông mới. Vấn đề là mùa này cách đây hơn 1 tháng rụng 1 cọng lông đuôi dài tới giờ không thấy thay lông nữa. Vẫn ăn cám và sâu đều, tắm 1 ngày nắng 1 ngày nước. Cho em hỏi có phải do dinh dưỡng không?Giờ phải làm sao để trở lại như xưa. Em không muốn bỏ vì chơi rất hay. Chân thành cám ơn.

Bài viết mới
  2. hungvanhkhuyen

hungvanhkhuyen Thành viên Mới

Theo như bạn tả thì chim của bạn bị nóng nên nó tự nhổ lông,chế độ chăm bh là tăng Dế và châu chấu,tắm nước nhiều cho chim ra lông nhanh,còn vấn đề về cọng đuoi Chúa,bạn nên bắt chim ra và xem.nếu cộng đuôi bị gẫy ngậm thì khó mọc lại dc và bạn phải nhổ bỏ tận góc thì đuôi mới mọc lại dc,nên nhớ nêu đã nhổ thì nhổ cả 2 cái đuooi chúa lun,chánh tình trạng khi mọc lại đuôi sẽ bị sole

3. đoi2

đoi2 Thành viên Mới

Ðề: Re: Cần tư vấn về dinh dưỡng

mình thì nuôi chòe lửa tốt thì ăn cám ít thôi,mồi tươi thì phải mỗi thứ 1 chút,chứ ăn 1 món cung biết ngán vậy,sâu thì đương nhiên phải có,cào cào,dế,trùng,thì mình cho chim ăn cách 2 ngày ăn 1 món,như vậy chất dinh dưỡng mới tốt,cám nên mua loại cám ngon,10k 1 lạng trở lên,thì chim rất sung và căng,phơi nắng khoảng 8h sáng vì thời tiết giờ 8h 9h mới có nắng,phơi nắng chim khoảng 20p,treo vào chổ mát,trưa nắng nóng cần phải chùm 1 nửa cho chim mát,vì loài chòe lửa thích khí hậu mát,1 tuần cho chim tắm 3 lần vào khoảng 11h trưa nắng đẹp,còn mưa thì khỏi tắm,1 tuần mình mua trùng trĩ đông lạnh về cắt nhỏ cho chim ăn,co chất máu tanh như thịt bò,lam cho chim sung lanh lợi,ít rĩa lông tầm khoảng 1 2 tháng chim lên

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé