Cần tư vấn về cách tập chim săn mồi giả !!

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về chim săn' bắt đầu bởi yesterday, 5/2/12.

1. yesterday

yesterday Thành viên Mới

Mình ko hiểu về cách hướng dẫn chim tập mồi giả như thế nào cho lắm !! nhờ anh em tư vấn giùm cách tập cho chim săn mồi giả giúp mình với !!

1_ làm cách nào để chim chịu chụp mồi giả ??

2_ Cách làm cho chim quen với mồi giả ra sao ??

3_ Chúng ta có thể bắt đầu training lure ở thời gian nào là hợp lí nhất ?

Mình có tí chút ko hiểu về những vấn đề trên , nhờ anh em đi trước tư vấn hộ mình . Nếu đc mong anh em vui lòng hướng dẫn kĩ kĩ giùm, vì mình khờ lắm !! :|:(:)(

Cảm ơn anh em đã tư vấn giúp. thank all

2. n0name7777

n0name7777 Thành viên Mới

Ðề: Cần tư vấn về cách tập chim săn mồi giả !!

1+2. bạn cho chim ăn thịt trên mồi giả(buộc thịt vào mồi giả)cho tới khi nó quen.độ vài ngày là nó quen thôi.sau đó nhìn thấy mồi giả nó sẽ chụp thôi..:D
    3. khi bạn đã có thể cho chim bay tự do mà ko cần dây là ok.

chút k.n có gì thiếu ae góp ý thêm.

3. yesterday

yesterday Thành viên Mới

Trước mắt là cảm ơn bạn lắm !

Anh em nào còn ý kiến gì cần bổ sung thì bổ sung giùm em. thanl all

4. hungbv

hungbv Thành viên Mới

cho chú chim ăn trên mồi giả một vài lần, làm cho chú ta biết chạm dc vào mồi giả chú ta sẽ có thức ăn

5. tranphi

tranphi Thành viên Mới

èo theo mình thì ko cần phải như thế săn mồi là bản năng của chim rồi cái cần thiết là cho chim đói rồi dùng 1 con chim cút căt cánh no đi rồi cho chim ăn nhưng khi chim mổ 1_2 cái thả mồi ra là chim đuổi mồi vài lần là ok ngay mà ko tin cứ thử đi

6. alo19912001

alo19912001 Thành viên Mới

Bác n0name7777 nói đúng rồi đấy. Còn bác tranphi thì mình ko hiểu ý của bác lắm.
    Đầu tiên, nói về lure phải biết công dụng của nó là làm gì. Nếu nói ko cần lure thì lure phát minh ra làm cái gì.
    Theo mình đọc tài liệu ở đâu đó thì lure có công dụng thay thế con mồi thật. Khi chim săn mồi bắt đc lure thì phần thưởng là thịt từ mình, chứ ko phải con mồi mà nó bắt được. Khi mình tập lure, nó ko xé đc lure, nó sẽ nản ko xé nữa và chờ mình tới, còn nếu ko tập lure nó sẽ xé con mồi ăn ngay lập tức, khi mình tới thì con mồi nó bắt đc đã te tua. Do đó khi thực tế, chim đã tập với lure bắt đc mồi thật nó sẽ ko ăn con mồi mà sẽ giữ chờ cho mình tới thưởng cho nó. Mình sẽ kéo con mồi ra khỏi móng vuốt nó và thưởng cho nó miếng thịt.
    Còn nhiều công dụng khác mà mình vẫn chưa biết. Mong a e góp ý.
    1. Đầu tiên thay thế bữa ăn của nó lure có gắn khẩu phần ăn 1 ngày, chim ban đầu sẽ rất ngại và ko hiểu nó là gì, hãy kiên nhẫn, đói nó sẽ nhảy xuống ăn thôi. Sau vài ngày chim đã quen ăn như vậy, mình bắt đầu giảm thời gian thấy lure, tức là nếu 15p ko thấy nó nhảy xuống thì cất lure đi, cứ từ từ như vậy mà giảm thời gian dần xuống, đến lúc nó thấy lure là nhảy liền.
    2. Theo thời gian, làm đi làm lại nó sẽ quen
    3. Train lure vào thời điểm đã thả chim bay tự do.

7. tranphi

tranphi Thành viên Mới

vậy nà các bạn chưa cho chim săn bao giờ rồi khi con chim của mình nó chụp được mồi thì nó sẽ bấu chặt con mồi cho đến khi nào con mồi chết hoặc kiệt sức nó mới sé con mồi mà khi đó mình đến lấy con mồi mà liu ý phải để cho no ăn một hai miếng hoặc thay thế băng thức ăn khác để khích thích nó săn mồi

8. tranphuongnamkt

tranphuongnamkt Thành viên Mới

càng nói càng ko hiểu bạn muốn nói gì. hỏi 1 đằng lại trả lời 1 nẻo. bạn nói thế thì mình cũng xin thưa với bạn nhưng con chim săn thuộc dòng falcon thì có thói quen dùng chân giữ mồi và rỉa thịt ăn ngay khi con mồi còn sống chứ ko giết mồi rồi mới ăn đau nhé

9. tranphuongnamkt

tranphuongnamkt Thành viên Mới

1. đơn như khi bạn gọi chim về tay vậy. chim nhìn thấy mồi ở đâu sẽ bay về đó nên bạn có thể cho chim ăn trên lure. or nếu chim của bạ đã có cân năg tốt thì nó có thể bay theo mồi giả ngay khi mình thấy mồi ở trên lure
    2. nếu đã có câu hỏi trên thì hình như câu này hơi thừa
    3. nếu chim của bạn là chim non thì có thể tập với mồi giả từ khi còn nhỏ bắt đầu tập bay và vồ mồi. còn nếu chim bổi thì bạn có thể bỏ qua những bước tập qua tay mà cho nó bay theo mồi giả luôn.mình thấy những con chim mà tập mồi giả từ sớm thì bản năg. kĩ năg săn mồi của nó ko bị hoang phế( ví dụ như cách đảo cánh). nhưng tập với mồi giả có cái hạn chế là phải có không gian để tập chứ ko tâọ trong nhà dc như khi tập bài bay qua tay
    thân chúc huấn luyện thành công

10. xomtinh

xomtinh Thành viên Mới

cái này mình không đồng ý với nam.đối với ưng thì nó sẽ riết con mồi bằng chân,sẽ siết chặt con mồi đến chết.còn với cắt thì sẽ riết con mồi bằng mỏ nó sẻ cắn đứt cổ,song mới bắt đầu rỉa để ăn mà

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé