Cần tìm người có exp về loài kestrel

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về chim săn' bắt đầu bởi nh0zk3n002, 8/3/11.

1. nh0zk3n002

nh0zk3n002 Thành viên Mới

em đang tìm 1 chú kestrel , nhưng chưa có, vì vậy tận dụng lúc chưa có chú nào tìm hiểu cho kĩ về loài này để mai mốt rướt em về ko bị sai sót
    Ai có exp về loài kestrel cho em bík về: đặc tính của loài này, cách nuôi và cách huấn luyện.:)
    cho em thanks trước

2. KI_O

KI_O Thành viên Mới

Ðề: Cần tìm người có exp về loài kestrel

Kestrel là loài ưng nhỏ đúng hơn là cắt nhỏ, là 1 con chim săn mồi hoàn hảo, vì mang đặc tính của loài peregrine falcon chuyên săn chim, và cả loài săn mồi dưới đất. kestrel săn cả chim, và chuột, côn trùng, rắn nhỏ, thằn lằn. kestrel là loài thông minh có sức lao bắt mồi như peregrine nhưng không nhanh bằng. Huấn luyện cũng như những loài khác thôi loài này dễ ăn và thông minh. Trong lượng chuẩn để đi săn của kestrel cái 112 gam, đực 107 - 109 gam vì đực có kích thước nhỏ hơn nên trong lượng thấp hơn...chauc1 bác sớm như ý muôn.

3. battepkhoca

battepkhoca Thành viên Mới

có nhầm lẫn ơ đây hay sao y' bác à chỉ có melin săn giống preegrine thôi...

4. higen1981

higen1981 Thành Viên

a e cho hỏi nếu mua chim bẫy về thì có huấn luyện đc ko? còn cơ hội bay tự do được ko? Mình ở HN.trên đường HHT hay bán chim bẫy được nên muốn hỏi a e thế

5. KI_O

KI_O Thành viên Mới

không nhầm lẫn đâu kes va mer deu co dac diem cua peregrine vi ho la dong falon vay ra bac van chua tim hieu that ky ve falcon hawk kes va mer deu co the san chim va ca chuot, ko tin bạn cứ quan sach và tim hiểu tài liệu thêm.

bài viết lần sau mong bạn viết bài có bỏ dấu tiếng VIỆT nhé ,mong bạn hợp tác tốt với diễn đàn .Thân mến

Last edited by a moderator: 1/5/11
  6. KI_O

KI_O Thành viên Mới

Chim non hay chim bổ đều huấn luyện được. mỗi cái đều co cái hay riêng : chim non thì bạn sẽ dễn dạy bảo hơn vì sự gắn bó với chim từ nhỏ sẽ tạo thân thiệt giữ bạn và chim...nhưng huấn luyện săn mồi thì không hung hăng bằng chim bổi. Chim bổi bẩy về cần bình tỉnh và lập mối quan hệ mới giữa bạn và chim, do tập tính được cha mẹ ngoài thiên nhiên dạy cách săn mồi nên chim bổi sẽ săn mồi hay hơn khi chúng ta day (dù gì thiên nhiên vẫn hay hơn minh tự tạo) nhưng chim bổi khó huấn luyện hơn. Nói chung bạn có kiên nhẫn thì tốt mà.

7. battepkhoca

battepkhoca Thành viên Mới

bạn đã trại nghiệm thực tế chưa?hay chỉ wa sách vở.bác wa là có tài...còn mình chỉ biết mối melin đặc điểm săn rống prergrine thôi.....

8. hungbv

hungbv Thành viên Mới

hình như đã gặp ki_0 bên vietpet và ABV dồi thì phải, nhưng hình như với cái tên khác mình ko nhớ dõ, cứ tưởng đi bộ đội dồi chứ, và nhớ lại thuyết tảng băng chìm, hì

9. KI_O

KI_O Thành viên Mới

ok mình đang ở quân đội mà, nhưng 3 tháng quân trường qua rồi, ên có thời gian rảnh rổi nhiều, thỉnh thoàng diễn tập thôi...với lại mình đi quân đội mình được rút vào văn phòng nền thỉnh thoàng lến lên diễn đàn kakkaka uhm CHI-TAI bên vietpet va ABV, Bác có sự quan sát tinh tế nhỉ

10. KI_O

KI_O Thành viên Mới

Mình từng nuôi kes nên biết chứ, thường 1 tuần mình cho chim săn chính 1 lần có khi chuột đồng, có khi bồ câu. thường nếu tài chính cạn thì ra ngoài cho săn sẻ ăn đở tốn kém. kes peregrine hay cả merlin đều là cắt dòng falcon nên đặc tính ít nhiều ảnh hưởng và gần như nhau, chỉ khác con mồi như thế nào thôi người đào tạo thế nào.

11. higen1981

higen1981 Thành Viên

Bác chỉ cho a e xin ít kinh nghiệm thuần hóa chim bổi đi, bác có Y!M ko? thanks bác. A e nào có kinh nghiệm thuần chim bổi thì cho tôi xin với, Y!M tôi : [email protected] thanks các bác. Nhân tiện có bác nào ngoài HN có thừa chim thì để lại cho tôi với, sdt 0989386434. Thân!

12. KI_O

KI_O Thành viên Mới

Kes lúc trước của mình không phải chim bổi mà là kes gà con (chim đã ra lông ống rồi), mà chim sẻ hay chim ăn hạt ở miền tây nhìu lắm trồng lúa mà ^^

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé