Cám họa mi hót đơn giản những vẫn đạt hiệu quả cao

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Họa Mi' bắt đầu bởi tuanmitq, 23/9/12.

1. huyhoang217

huyhoang217 Thành viên Mới

Ðề: Cám họa mi hót đơn giản những vẫn đạt hiệu quả cao

anh cho em hỏi tôm nõn là tôm gì vậy anh tại em trong nam không hiểu lắm nếu trong nam thì tôm này gọi là tôm gì.cái máy a say đó anh mua ở đâu vậy ????.con sao là thế nào em thấy anh rang trên chảo vậy mình để lửa thế nào xin anh tư vấn hộ.
    Thân

2. trancuban

trancuban Thành viên Mới

ban huyensonkt chia sẻ luôn cám mi đực nhé sao lại cho cám khướu và mi mai thế.

3. thangtony1989

thangtony1989 Thành viên Mới

Tôm nõn là tôm đã bóc vỏ, bạn ra chợ mua tôm đồng rồi nhờ người bán bóc vỏ giùm. Rang trên chảo để lửa thật nhỏ vì lửa to cám mau khét nhưng lại ko khô.

4. hoanglinh0313

hoanglinh0313 Thành viên Mới

Cám này cho chòe ăn được không bạn.Hoặc bạn có công thức nào cho chòe(than lửa) và mi ăn thì share mình với.Nhà có mỗi con mi không làm cám được

5. huyensonkt

huyensonkt Thành Viên

Chào bạn Vanloi nếu bạn nuôi chim hót thì làm đơn giản thôi. 2 túi cám bavi dần bỏ cám vụn, lấy 15 lòng đỏ trứng gà, 5 ngàn gan lợn, 1lang nhộng tằm, 10 ngàn cua, 5 ngàn kỷ tử (ngâm nước nóng cho mềm ra), 1 lạng thịt bò tất cả cho vào máy say sinh tố say cho nhuyễn. lấy cái chảo gang cho lên bếp cho cám vào rang nhỏ lửa khi sờ cám thấy nóng thì đổ toàn bộ thức ăn đã say vào đảo đều, khi thấy cám khô thì đỏ ra mâm dùng quạt cho khô, rồi lại cho lên đảo 1 lần nữa rồi đỏ ra mâm đem phơi là ok. Cảm nhận về cám ta làm: cám khô vàng đều, tất cả các thứ dính đều vào cám, mùi cám thơm, để 2 đến 3 tháng chim ăn không đi ỉa. Sau khi cám khô ta mua thêm 1 lạng vừng rang đổi vào cám (vừng cho cuói cùng khi cám đã khô nhé) cho chim ăn đảm bảo cung cấp đủ chất, sắt, cansi, dinh dưỡng không cần ăn thêm mồi tươi chim hót căng và khỏe, sách chim đi chơi đi dượt chim không bị mất điểm (kể cả chim vỡ đòn ăn cám này cũng lấy lại được phong độ) . Bạn ankhang cũng nên làm theo cách này nhé đảm bảo chim của bạn không bao giờ bị đi ỉa. Nếu chim bạn nuôi không đúng cách đi ỉa hãy gọi cho tôi tôi sẽ chỉ cho cách chữa 0932328181 Mr sơn. Ok luôn vui lòng phục vụ
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    Cám my đực thì cầu kỳ hơn không biết các bạn có thời gian để làm không? nếu các bạn muốn nuôi my đực để đánh nhau thì mình sẽ chỉ cách làm cám đảm bảo chim không cần mái chỉ một tuần là có lửa và một tháng là có thể đánh nhau. OK vì làm cám my đực để chiến là bí quyết riêng.

6. trancuban

trancuban Thành viên Mới

cám ơn bạn huyensonkt đã chia sẻ, mẻ cám ngon quá hi hi hi...có thể giảm bớt các thành phần nữa được kô.vd cua , gan,nhộng, tất nhiên là chim vẫn hót rồi.và cám chim chọi như thế nào để anh em nghiên cứu nhé

7. thangtony1989

thangtony1989 Thành viên Mới

Rất mong bạn chia sẻ cám mi chọi với ae diễn đàn. Nhưng góp ý nhỏ là nên tạo 1 topic mới để ae dễ theo dõi và có thắc mắc cũng tiện hỏi.

8. huyensonkt

huyensonkt Thành Viên

Chao ban trancuban co thể bỏ các thứ đó cũng được, nhưng thêm các thứ khác vào như cá, Tôm sống.
    Thế còn các bạn cần chia sẻ kinh nghiệm về cám nuôi chim my chiến thì cung co thể noi với các bạn để anh em làm nhưng thật cầu kỳ đấy nhé.
    Thứ nhất Ngô say đãi bỏ mày ngô và bột cám đi, cho vào nồi đồ như xôi cho chín 1kg.
    Thứ 2 Đậu xanh rang, đậu tương rang, gạo rang, hạt sen rang mỗi thứ 2lang (cho vào giã hoặc máy say hoặc mang ra hiệu say bột trẻ em để họ say vỡ nhỏ ra).
    Thứ 3 Trứng 15 quả lấy lòng đỏ, gan lợn 1g, thịt bò 2g, nhong tằm 1g, 2g cua, cá 1 khúc (cá hấp chín lây thịt), Kỷ tử 5 nghìn (ngâm nước) sau đó cho hết vào máy say sinh tố say cho nhuyễn.
    Thứ 4 Ngô đồ chín bỏ ra bóp cho tơi khô sau đó cho hết Lạc, đỗ xanh, tương, gạo, hạt sen vào chộn đều cho lên chảo gang dầy đun nhỏ nửa khi nào sờ thấy cám nóng lên thì cho toàn bộ (thứ 3 vào) đảo đều, khi nào thấy khô thì cho ra quạt làm đi làm lại vài lần như vậy khi thấy cám khô hẳn không cháy thì cho ra mâm phơi là ok. khi xong cám có thể cho thêm vừng rang, lặc rang giã nhỏ chộn vào cám ( cai này cho sau cùng khi cám đã làm xong).
    Thứ 5: cám rang xong có mùi thơm, vàng đều, không bị cháy, cho vào lọ để vai tháng không mốc (chim ăn không bị đi ngoài) cho chim an vài hôm nhìn chim khác hẳn đẹp, mầu lông vàng mượt, khỏe mạnh chim căng và hót nhiều, gạp anh nào cung khà khịa đánh nhau.
    Đây là công thức làm cám my choi của tôi (a em chi thêm các chất vào chứ đừng bỏ cái gì đi hết nhé) Chúc anh em thành công. Cám làm xong rồi chỉ muốn ăn.

9. ratzatgai9

ratzatgai9 Thành viên Mới

Mai mình sẽ làm thử . Cảm ơn bác trước nhé !
    p/s : hiện tại mình co 3 e mi bổi , 2 em đứt hết lông đuôi vẫn đâm lồng, 1 e đang gẫy 1 nửa lông đuôi rồi , cám này có dc ko hả bác !

Last edited by a moderator: 21/12/12
  10. thanhkeu128

thanhkeu128 Thành Viên Tích Cực

Nghề nghiệp:
    Sinh viên ĐH GTVT

Thanks bác đã chia sẻ kinh nghiệm.

11. trancuban

trancuban Thành viên Mới

thanhs ! bạn huyensonkt và tuanmitq đã chia sẻ cho a,e. theo bạn cho kỳ tử thì cho thường xuyên hay từng giai đoạn mình kô hiểu lắm, mà mình đọc đâu đó kô nhớ ăn nhiều chim khó thay lông mình kô rõ ( 5 nghìn là khoang 30g có bị nhiều kô,)

12. tuanmitq

tuanmitq Thành viên Mới

Cái này dùng cũng được mà không dùng cũng chẳng sao . Nếu nuôi hót không cần thiết bạn ạ , còn nuôi chiến thì cứ cám bình thường mà ăn . Cách 20 ngày đến một tháng mới vào cám mi chiến .

13. trancuban

trancuban Thành viên Mới

thanks! bác tuanmitq , vd : cám 3 vì + 10 trứng theo bác nói là cám nhạt nuôi mộc, cứ nuôi như vậy thêm mồi tươi chim có lên được kô và có chiến được kô . ( theo bác ruột chim có săn kô, liệu đánh thì nhanh bở kô hay lại gao trắng nước trong) và mạo muội hỏi bác ở đâu vây, có lịch đánh liên tỉnh đầu xuân kô )

Last edited by a moderator: 22/12/12
  14. nguyenkhactuan

nguyenkhactuan Thành viên Mới

mới tập chơi chim , nhưng có nhiều hàng khủng
    không có đối thủ chèo Lửa, ai có Ở tỉnh Hòa Bình hẹn giao lưuw

15. tuanmitq

tuanmitq Thành viên Mới

Cái này còn tùy cách nuôi và chơi của mỗi người . Con chim như nào . Cách nuôi mỗi người cũng khác nhau . Cám thì mỗi người một cách làm khác nhau . Nếu bạn chơi mi chiến thì từ từ bạn sẽ thấy cái gì thừa và thiếu cho chú chim của mình . Lúc nào là căng nhất để biết điều cám . Như mình hôm nay đánh giải 22/12 mang chim ra đánh được có 2 phút là bay . Con chim tuyển chọn kỹ lưỡng lọc từ 40 con mi ra thế mà đánh được vài mỏ . Lịch đánh giải liên tỉnh vào đầu năm , nhưng chưa có thời gian cụ thể bạn ạ .

Còn về mộc , mình nuôi 10 trứng với nửa cân cám . Ăn trong vòng 3 tháng .mồi tươi lúc có lúc không , đến tháng thứ 3 thử lửa khoảng 2 ,3 phút . Xem đòn lối . Rồi vào cám mi chiến của mình một tháng , đánh giải ,

Last edited by a moderator: 22/12/12
  16. tuanmihy

tuanmihy Thành viên Mới

Chú tuấn hôm qua về TQ đánh giải sáng nay thế nào, giật đc cái cờ nào ko?

17. trancuban

trancuban Thành viên Mới

bác cho em hỏi 1 tháng cuối đổi cám chiến vào thì nó lạ cám kô hiểu thế nào? bọn mi nó khó lắm, đọc bên trên lên nuôi 1 loai cám cho ổn định.

Còn về mộc , mình nuôi 10 trứng với nửa cân cám . Ăn trong vòng 3 tháng .mồi tươi lúc có lúc không , đến tháng thứ 3 thử lửa khoảng 2 ,3 phút . Xem đòn lối . Rồi vào cám mi chiến của mình một tháng , đánh giải ,[/QUOTE]

18. tuanmitq

tuanmitq Thành viên Mới

[/QUOTE]

Môi người một kiểu mà bạn . Vẫn là ngô hấp và trứng + các thành phần căng chim chủ yếu là chất đạm . Mà bạn . Minh thì nuôi cám nhạt cũng ngô + trứng
    Được giải rút anh ạ . Chim về đánh không căng , chán vãi ,

19. Delux_NB

Delux_NB Thành viên Mới

- Xin chia buồn cùngn tuanmitq . Chim mình hôm nay cũng thế . Không căng đánh đc 5 phút . Vẫn cái đòn thông mỏ mà hôm nay lại bị thua . Lần sau phục thù lại .
    - Cho mình hỏi 1kg cám Mi tự làm cho thêm 2 lạng kỉ tử có ổn định ko . và cho ănh thường ngày luôn đó

20. tuanha72

tuanha72 Thương gia

Đúng là nghề chơi thật lắm công phu... nhìn các cụ làm cám cho chim mà em thấy các cụ hết lòng với các em nó thật, khổ thân em không có thời gian nên chỉ mua cám làm sẵn thôi.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé