Cái nhìn đúng về chim ưng (cắt) nhỏ Kestrel, merlin

Thảo luận trong 'Dinh Dưỡng và Luyện Tập' bắt đầu bởi KI_O, 30/4/11.

1. KI_O

KI_O Thành viên Mới

Có vẻ mọi người chúng ta đánh giá cao nhiều loài săn mồi khác to lơn mà đánh giá thấp con chim cắt kestrel hay merlin tôi đã xem nhiều tài liệu, và tiềm hiểu nhiều về con loài ưng nhỏ (cắt) loài săn mồi nhỏ này là 1 loài thông mình và săn mồi hơn hẳng những loài săn mồi khác to lớn. kestrel hay merlin là sự tích hợp giữa loài săn mồi trên không và mặt đất. Các bạn đánh giá cao peregrine falcon nhưng cho các bác biết một sự thật loài này chỉ săn toàn bộ con mồi trên không (chim) vì cấu tạo các ngón và móng vuốt dài dùng để chộp và giữ chặt con mồi đó là dòng falcon, còn chim ưng harris hay nhiều loài khác săn mồi mặt đất thì dùng móng vuốt giữ con mồi và dùng sức mạnh cơ bắp để giết con mồi vì thường động vật trên mặt đất lớn hơn và mạnh hơn các loài chim. tôi không phủ nhận có nhiều loài săn được cả chim và động vật nổi tiếng là GOSHAWK (ó ngõng), hoặc changeable hawk eagle ...v.v nhưng cắt nhỏ kestrel hay merlin là sự hợp nhất nhiều loài lại, chúng có thể săn chim nhỏ đến trung bình lớn nhất là bồ câu, trên mặt đất do kích thước cắt nhỏ nên con vật nó săn là chuột đồng, nó có thể săn cả những loài răn nhỏ, thằn lằn, và cả côn trùng theo đặc điểm của chim săn rắn. Các bạn chỉ thấy duy nhất 1 con vật săn mồi biết lơ lững trên không là diều trắng (white kite tailed) các bạn đang nuôi. khác với loài khác chỉ chao lương để tìm mồi nhưng không thể lơ lững 1 chổ được, đó là đặc điểm đặc biệt của diều trăng, nhưng các bạn biết cắt nhỏ vẫn làm được điều đó nhưng peregrine falcon, harris, changeable hawk eagle hay nhìu loài khác không làm được. Đó là cái rất hay khi nuôi kestrel nó là chim ưng nhỏ nhưng sự săn của nó không hề nhỏ, đó là sự thật không phủ nhận được. Chúc các bác vui vẽ và có chim mạnh khỏe.

2. battepkhoca

battepkhoca Thành viên Mới

Ðề: Cái nhìn đúng về chim ưng (cắt) nhỏ Kestrel, merlin

thế bác ơi kestrel không bay lơ lửng trên không đê săn mồi à??????????

3. v2t

v2t Thành viên Mới

bác ki ô chắc nuôi nhìu lắm nà ....psot làm tấm ãnh hay clip làm tin đi nè

4. KI_O

KI_O Thành viên Mới

bác hãy đọc rõ nhé, minh có nói đặc điểm riêng của white kite là lơ lững trên không bắt mồi, nhưng kestrel vẫn lơ lững được cơ mà..

5. KI_O

KI_O Thành viên Mới

Mình đang tìm một kestrel để nuối, kestrel củ của mình lúc đi nhập ngũ mình đã thả em đi rồi, còn white kite o dưới miền tây ruộng lúa nhìu nên chuột đồng nhiếu diều trăng cũng nhiều, giờ săn mồi của diều trăng là nhiệt độ hạ thấp sáng 5h ngoài đến chừng 7h...chiều khoảng 3h ngoài đến 6h ngoài hiếm khi săn giữa trưa nắng rắc...

6. tranphuongnamkt

tranphuongnamkt Thành viên Mới

emvaansa thik cắt lưng hung nhất loại này thiênh chiến khát máu và rất thông minh.skill cực tốt lun heheheh hinh như a battepkhoca cũng có 1 con ấy nhỉ

7. daind

daind Thành viên Mới

Mình đồng ý với Ki_O. Theo môi trường như ở Việt Nam mình thì những loài chim nhỏ, chuột và cò là nhiều. Rất ít đồng cỏ hay thảo nguyên có những loài như thỏ, chó sói hay những loài lớn tương tự như ở nước ngoài. Nên loài Kestrel là loài thích hợp nhất để huấn luyện và đi săn. Mình xem nhiều clip tên Youtube loài này đi săn ở bờ bụi những loài như quốc, cò, sẻ, chuột... vô cùng hiệu quả. Mình mê chúng vì chúng có tốc độ và cách chúng rượt đuổi những loài chim.
    Mình đang cần tìm 1 chú như của anh Battepkhoca đây. Các bạn để ý giúp mình nha!!!
    Thanks!!!!!!

Last edited by a moderator: 3/5/11
  8. khuyenhanoi

khuyenhanoi Thành viên Mới

kestrel bắt được cả cò á chắc mình đi kiếm 1 e về nuôi đây nhà mình nhiều cò lắm

9. dong_phuong

dong_phuong Thành Viên

anh khoa có kiếm thì kiếm giùm em một con luôn về bắt cò chơi nhà em cũng nhiều cò lắm ,nghe mấy ae nói kétrel bắt dc cò ham quá

10. khuyenhanoi

chắc vậy mình đang lùng sục khắp sg mà không có cái này phãi nhờ ae hn kiếm dùm quá

11. KI_O

KI_O Thành viên Mới

Kestrel là loài ưng nhỏ nên ko thể săn cò được dù chúng là loài tạp ăn, từ động vật gia cầm đến côn trùng, nhưng gia cầm lớn nhất kes co thể săn là bồ cầu thôi, được cái kes thích hợp nhiều môi trường sống ngay cả châu phi năng nóng, cò quá lớn so với kes, chỉ có thể săn 1 vài loài cò nhỏ thì có thể, nhưng con mồi gia cầm chính của kes là chim sẻ, cút, bồ cầu...nhiều loài được xác định. nếu bạn muốn săn cò hay vịt trời thì có thể tim ưng độ, chuc các bán có chim tốt

12. khuyenhanoi

vậy tưởng nó săn cò được nên tính kiếm 1 e về nuôi ai ngờ ko săn được buồn quá vậy kiếm 1 em peregrine về nuôi để săn cò đây

13. vuakylan8

vuakylan8 Thành viên Mới

ai biết cách poss hình chỉ mình với

14. KI_O

KI_O Thành viên Mới

hihi kes wa nho so với loài cò, nhưng ưng ấn độ cũng nhỏ nhưng bản năng săn chim là chính nó có thể săn cò và vịt trời bạn thử dùng ưng ấn độ xem, mà bạn có changeable hawk eagle ngoài thiên nhiên chúng vẫn săn loài chim nước như cò, vịt ...được mà, changeable la loài săn động vật và chim mà, mình rất những loài như ó ngõng goshawk, harris hawk, peregrine, kes hay merlin, nhưng harris thi o nước ngoài thôi, các nước trung đông thường nhập từ nước ngoài về là chính, còn ó ngõng goshawk thì trung quốc là xứ sở rồi, goshawk thường ở rừng lá kim là chính.

15. daind

daind Thành viên Mới

Bạn ơi
    Mình cũng đang nghiên cứu về loài này mà. Mình thích chúng. Chúng bắt được bồ câu thì làm gì mà không bắt được những loài cò trắng nhỏ.

16. hungbv

hungbv Thành viên Mới

hay quá, đúng dồi chúng bắt dc bồ câu tại sao lại ko bắt dc cò trắng nhỏ ở VN, nếu vặt lông ra thì chưa chắc cò đã to hơn cắt hung lưng, hơn nữa móng của chúng khá dài và nhọn, phải nói mình cực kì thích bộ móng của chúng vì nó gần như hoàn hảo, nếu so sánh móng của chúng với những laòi chim săn to ngang hàng như ưng xám hay ưng lưng đên thỳ ta sẽ thấy rất nhiều sự khác biệt, nói chung nuôi chim săn ở VN thỳ chơi cắt lưng hung vẫn là hay nhất vì con mồi tự nhiên của VN chủ yếu là chim và chuột, nhỏ nhất từ chim sẻ cho đến cò chúng đều có khả năng săn dc, nuôi đại bàng cũng hay nhưng chủ yếu vẫn là muốn có cảm giác chế ngự thôi

17. KI_O

KI_O Thành viên Mới

Mình có viết rõ mà kes săn bồ cầu, nhưng không thể săn cò lớn, một vài loài cò nhỏ thì có thể săn, nhưng do khẩu phần của kes hiếm khi săn cò mặc dù săn chim được, do đặc tính thế nên kes hiếm khi săn cò, rõ ràng nha..cò vẫn săn dc với điều kiện cò nhỏ, nhưng kes sẽ không săn cò vì khẩu phần ăn không ưa thích.

Cao sơn thích bài này.
  18. tranphuongnamkt

tranphuongnamkt Thành viên Mới

bắt dc cò trắng.cò lửa nhé. em thử rồi ok lắm. a khoa đợi đấy có e se chuyển cho a 1 cặp 1 đực 1 cái nhé em có dg dây vận chuyển hn-sg rồi hehehe

19. mrdee_falcon_

mrdee_falcon_ Thành viên Mới

Bít rồi mà con chém :) hihi

20. KI_O

KI_O Thành viên Mới

Ồ hay vậy hả, nhưng chim bác vận chuyển là chim non hay chim bổi...cho mình số dt hay nick yahoo để khi cần mình sẽ liên lạc, kes mình không còn rồi, lúc trước kes là bạn của chị mình từ Thanh Hóa váo tặng, giờ thả rồi. Định tìm em mới kes, may merlin đều được thank's bạn nha

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé