cách vận chuyển chim

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Họa Mi' bắt đầu bởi chaomaoxanh, 6/7/12.

1. chaomaoxanh

chaomaoxanh Thành viên Mới

^:)^ tình hình chán quá ! em vừa mua được con mộc hót hét khá tốt8-} bao đứa hỏi mua lại :-w thế mà hôm nay em vận về nhà (95km )theo túi chuyên dụng đi bẫy chim@-) về đến nhà thì em ý ra đi :-w nản luôn ai có cách dì vận chuyển gọn nhẹ 1 -2 em mà đi đường xa ko chết ko chứ kiểu này nhanh nản quá

2. Hải_HN

Hải_HN Thành viên Mới

Ðề: cách vận chuyển chim

Bác cho vào túi đấy không chết mới lạ.Nếu đi đêm bác đóng vào hộp r khoét lỗ cho nó thở.Đêm ngủ nó cũng k ăn đâu nên k cần cám.Nếu đi dài vào ban ngày thì bác cho tạm vào lồng nhỏ cho nước cám rồi che kín lồng vào là được

3. Callme@

Callme@ Administrator

Chuyển chim đi xa bạn không nên cho vào túi, hãy cho vào hộp hoặc lồng nhỏ, trong phải có cóng nước, nếu đi xa phải có cả thức ăn( trong khoảng 2-6 tiếng k có thức ăn nó vẫn sống khỏe, nhưng nếu k có nước thì khả năng sống sẽ rất thấp)
    Cóng nước nên dùng loại cóng hút nhựa loại to, bạn lấy 1 miếng mút cho vào trong rồi đổ đầy nước,làm như vậy nếu có đi đường có xóc thì cũng k bị hết nước, hộc hoặc lồng chùm vải kín, chỉ để hở lỗ nhỏ chỗ ống nước và cóng thức ăn, để đi đường mình quan sát nếu hết nước thì phải đổ vào, nghỉ vài phút để chim nó uống, sau hãy đi tiếp, đảm bảo với bạn an toàn và chim khỏe 100%

4. lã bố

lã bố Moderator

làm cái rọ tre ấy. hoạc là cắt 1 ống tre tươi, đục lỗ(càng nhiều càng tốt) cho em nó vào ống tre. mà ngày trước mình cho em chào mào vào hộp giấy và cho em ấy vào cốp oto khách, vận chuyển từ điện biên xuống hà nội và ngược lại mà ko chết. em ấy chỉ say xe 1 tuần thôi. lại bay nhẩy tốt

5. langyeuhp

langyeuhp Thành viên Mới

làm 1 cái cốp đựng chim cho nc vs cám vào là sống mà ! ko làm đc thì mua có 50k 1 cái @@

6. chaomaoxanh

chaomaoxanh Thành viên Mới

nó như thế nào hả bạn ? :-| có thể boss ảnh được ko
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    ^:)^ trước tớ cũng thử cách này rồi nhưng chỉ dùng được cho oto thôi còn xe máy đi sóc nó nhảy loạn lên dễ tèo lắm ^:)^ thằng bạn nhà tớ mất 1 em chòe lửa theo cách đó h chửi tớ xuốt
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    ;)tk bạn nhiều ! kỳ này tớ có chuyến công tác lên xi ma cai - lào cai tiện định lấy 1- 2 con trên bắc hà nhưng ko muốn như hôm qua nữa

7. buongtay_88

buongtay_88 Thành viên Mới

mình thì cú cho vào ống lứa,hoặc ống tre đục 2 đầu dồi cho chim vào ,2 đầu bịt bằng lưới hoặc bàng lan tre cung dc miễn là chim ko da được ,vận truyển từ hà giang về thanh hóa ,chim vẫn ok thỉnh thoảng cho chim uóng tí nuóc là được

8. langyeuhp

langyeuhp Thành viên Mới

Hình của nó đây !

Last edited by a moderator: 7/7/12
  9. buigiang

buigiang Thành viên Mới

hà hà!
    Nếu khoảng 200 km trở lại thì bạn dùng thùng giấy đựng bia lon khoét nhiều nhiều lỗ vào, móc vào 1 cái cóng cho vào 1 miếng xôp nhỏ (dùng bôi bảng của học sinh đó!), đổ đầy nước vào nghen!. cho vào vài lát dưa leo cho nó thích cắn chơi thì cắn. bỏ chim vào rồi dán băng keo kỹ lại. gửi xe khách ok luôn. Mình từng vận chuyển chim vậy mà thấy chim vẫn khỏe.

10. quang_dao

quang_dao Thành viên Mới

nhờ các pro giúp đỡ !
    em mới bắt 1 em mi mộc giá 550k , sáng hôm đầu tiên vê thì em nó hót hét to và hay , nhiều giọng nhưng hót có 3,4 lần rồi thôi , vào buổi trưa cũng hót 1,2 lân . rồi hót chuyện rât hay , em vẫn cho ăn cám ba vi như cua chủ quán . ko thay đổi thức ăn , chỉ bổ sung thêm loại cám rành riêng cho họa mi và châu chấu tươi rồi cho tăm nước . hàng xóm ko có ai nuôi mi cả nên ko sơ bị đè . nhưng em nó ít hot lắm , có hót cũng chỉ hót 1 ,2 lần rồi thôi . jo em phải làm thế náo để nó hót nhiều va hót lâu . đặc biệt chim MỘC nhưng ko nhảy lồng phá mặt . em đứng cạnh lồng nhìn nó thì nó cứ đứng yên nhìn em , em đưng lé ra cho lấp ao lồng thi nó nghó nghiêng nhìn theo em .em định hỏi vợ cho em nó nhưng đọc nhiều bài viết thấy họ nói nuôi họa mi hót vói ca nuôi ít thì ko cần chim mãi . vậy mong các PRO giúp em với ,
    EM xin chân thành cảm ơn !

11. langyeuhp

langyeuhp Thành viên Mới

Mình dùng cái cốp như hình bên trên ! chuyển chim mộc hơn 500km ko bị sứt đầu mẻ chán j cả , chim vẫn khỏe !

12. Zangta

Zangta Thành Viên

Chủ thớt đóng mấy cái như của bạn langyeuhp đây mà vận chuyển, ông anh mình chuyên buôn bán chim vận chuyển chim đi xa cũng dùng loại này, chuyên dùng cho chim thuần, chim về vẫn chơi bình thường ít bị tác động xấu khi vận chuyển

13. Huydao

Huydao Thành viên Mới

Cho vào túi đó người con chết chứ chim.ra tiệm bán chim mua lại cái hộc rời chuyển chim cho quen chắc cho luôn.vẩn bỏ 2 cóng cám và nuớc. trước khi đi cho ăn no

14. jintiny

jintiny Thành Viên

chim bổi cho vô hộp chuyển bằng xe khách có chết không mấy bác

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé