Cách ủ chim họa mi căng

Thảo luận trong 'Họa Mi Hót' bắt đầu bởi bkmufc, 7/6/13.

1. bkmufc

bkmufc Đang Nghỉ Mát

- Như tiêu để mình cần các pác tư vấn cho mình về cách ủ chym họa mi cho căng lửa :
    theo cách của mình là : lấy áo lồng chùm kín vào, sáng dậy mở áo lồng ra cho em nó hót khoang 15p và cho ăn con dế sau đó chùm lồng lại. Trưa đi làm về mở áo lồng ra cho em nó tắm và ăn 1 con dế sau đó lại chùm lồng vào
    Các pác xem như vậy có ổn ko à
    p/s : nhân tiên mình muốn hỏi luôn là trong thời gian ủ chym có nên cho em nó tắm hàng ngày ko à? hay là fai 2 3 ngày mới cho tắm 1 lần

Bài viết mới
    mi mộc
    mi mộc bởi phamvansang, 5/6/21 lúc 16:07
    Hi hót đỉnh cao
    Hi hót đỉnh cao bởi phamvansangvn, 1/5/21 lúc 21:30
  2. mr.hoang_phuong

mr.hoang_phuong Thành viên Mới

Ðề: Cách ủ chim họa mi căng

Ử chim như bác thì con chim lên mốc đấy, chim chỉ có xịt chứ làm sao căng được.

3. mi79

mi79 Thành Viên

Tui thì cứ bình thường,ko ủ ko chùm jì cả,quanh năm suốt tháng,thuần cũng như mộc.Chim suốt ngày để đất,áo hé 1/3.Hai ngày tắm một lần,mồi tươi đầy đủ...sáng fơi nắng khoảng 15 tới 30p tuỳ nắng to hay nhỏ.khi chim khoẻ và ổn định tự nhiên chim sẽ căng đét

4. tuanhuyen278

tuanhuyen278 Thành viên Mới

ủm chim như của ông còn lâu căng, có rất nhiều cách để cho chim căng

Tắm nắng và nước đầy đủ theo đúng thời gian để tạo thói quen cho chim, ngày cho ăn 4 den 6 con dế hoặc sâu quỳ, sáng 2 /con chiều 2 con, 1 cong cám phải mua cám có phẩm chất tốt (dành cho họa mi) nhớ là đổ ít thôi dừng đồ nhiều cám nhanh thiu và ửu, không cần phải phủ kín áo lồng cứ mở áo lồng ra 1/3 áo lồng, tinh thoảng cho tý tiếng mài xuy nữa để kich thích (nhờ xuy ít thôi nhé) thế là ok tôi đảm bảo với ông trăm chưa đầy 1 tháng chim sẽ căng lửa ( với bộ lông mượt mà), hót cả ngày

5. bkmufc

bkmufc Đang Nghỉ Mát

Cảm ơn các pác. Mi nhà e thì ngày nào cũng cho tắm rùi. Nhưng chỉ cho nó hót 1 lúc thôi.dế thì cho ăn đều tay. Có 1 em mi mái đặt gần nhưng k cho nó nhìn thấy nhau. Cử mở loingf ra là hót um cả nhà lên. Nhưng chim ít lửa nên mang đi dợt chim chỉ đc 1 lúc là khẹc khẹc

6. Ý Chú Là Sao

Ý Chú Là Sao Thành viên Mới

Theo cách của mình làm với chim mộc mới bắt về nên để dưới đất chụp áo lồng hình chữ A và 3 >>4 ngày tắm rửa 1 lần và cho ăn mồi tươi đều đặn thỉnh thoảng sách chim cheo chỗ xa nhà cho chim quen dần....con chim thuần thì cũng như thế hay thì tks !

7. bkmufc

bkmufc Đang Nghỉ Mát

Hjz. Chắc các bác hiểu nhầm ý em là chim mộc à. CHim nhà em là chim đã thuần rồi các bác ạ. Tại lúc bắt về nó yếu lửa nên e mới muốn ủ cho nó căng thôi. Ngày nào cũng tắm táp mồi tươi đây đủ và dọc vệ sinh cho em nóRất mong đc sự góp ý của các bác a

8. tuanhuyen278

tuanhuyen278 Thành viên Mới

chim được mấy năm lồng rồi hả bạn

9. ChangKho

ChangKho Thành viên Mới

Em thấy chim căng được do anh em đúng giờ giấc và chăm đều tay đúng cữ thì chim sẽ căng chứ không phải cứ ủ nhiều mới là căng và 1 phần quan trọng không kém là chịu khó cho đi dượt cũng là yếu tố làm chim căng!

10. phon73

phon73 Thành Viên

Mình cũng có con mi 4 năm lồng mà hót không đc căng hay tai mình chiều nào cũng cho tắm nhỉ?

11. HAIHAI

HAIHAI Thành viên Mới

Bạn làm như vậy là đúng cách rồi .tốt hơn nữa mà bạn có con mái thì hay hơn nhiều bạn ạ.nhưng con mái bạn không được để nhìn nhau đâu nhé.như vậy căng lửa hơn đó.đợt này chim hơi xuống lửa nên đừng lo lắng.cứ ăn uongs đầy đủ là căng mà.thú chơi là nhiều công phu nên cần phải có thời gian bạn ạ.chúc bạn thành công.

12. tuananhbichhue

tuananhbichhue Thành viên Mới

đúng cái mình đang cân tìm đọc,các bác hãy nói thật chi tiết làm thế nào để cho chim căng lửa va giữ được lửa lâu dài được ạh?

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé