cách tắm và phơi nắng cho chích chòe lửa

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi LoveTr@ng, 3/3/11.

1. LoveTr@ng

LoveTr@ng Thành viên Mới

Hỏi về cách tắm cho Choè Lửa

Mình mới tập nuôi 1em CCL,trước mình nuôi tạm bằng lồng Khuớu khi chuyển em nó sang lồng tắm rất dễ dàng. Do cái đuôi dài và ko đúng lồng của nó nên mình quyết định đầu tư cho em nó một cái lồng chuẩn luôn. Nhưng từ khi có nhà mới việc tắm cho e nó rất khó khăn đối với mình,mình ko thể chuyển từ cái lồng to sang lồng tắm được. Em CCL của mình cũng vẫn còn mộc mạc lắm. Các bạn có kinh nghiệm xin chỉ dẫn giúp mình với,nó ko tắm táp gì vớ vẩn về với ông bà mất. Mình cảm ơn nhiều !

Quan tâm nhiều
    Bài viết mới
  2. whitepigt

whitepigt Thành viên Mới

Ðề: Hỏi về cách tắm cho Choè Lửa

vì lồng mới nên nó còn nhát đó bạn. Vài bữa nó quen thì nó sẽ tắm thôi àh. hìhì

3. matrix2kdnl

matrix2kdnl Thành viên Mới

Do lồng mới với lại chắc lồng mới rộng hơn lông cũ nên em nó không sang lồng tắm. Bạn bỏ cóng nước ở lồng ra tùy theo thời tiết mà căn thời gian rồi khi nào cảm thấy thích hợp thì dáp vào lồng tắm chắc là em nó nhìn thấy nước mà lại đang khát là em nó phi sang ngay. Chúc CL của bạn chịu tắm cho lông óng mượt.

4. leo25788

leo25788 Thành viên Mới

cho con dế vào lồng tắm là qua ngay

5. Killer13

Killer13 Thành viên Mới

Có nhất thiết phải cho chim qua lồng tắm mới tắm được không các bác, mình hay bỏ cái khay nước vào trong lồng cho mấy em chim nó tắm luôn nà.hi

6. LoveTr@ng

LoveTr@ng Thành viên Mới

Tắm như bạn nói chỉ giải quyết trước mắt thôi,tắm cho e nó mãi như thế sao được hiii. Mình sẽ cố gắng gạ gẫm nó sang lồng tắm để cho nó biết mình yêu nó ntn. Thanks các bạn nhé !

7. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Lồng nuôi của bạn rộng và lồng tắm nhỏ . Bạn nên lấy nước và đồ ăn ra trước , 1 lúc sau canh em nó đã đói và khát rùi bạn đem lồng nuôi trùm lại chỉ để hở phần cửa lồng là kg trùm thôi , áp lồng nuôi vào lồng tắm ngay vị trí cửa của 2 lồng. Bỏ vài con dế hay cào cào cắt chân vào chậu nước .Tập tính của chim rừng bị nhốt trong lồng là nó cứ lao về phía có ánh sáng .Cứ để như thế 1 lúc chim đói và khát sẽ kiếm đến cửa lồng có á sáng . Nếu chim quá nhát bạn hãy cài 1 con cào cào ngay cửa lồng, chim từ từ sẽ bay qua thôi. Nên nhớ nơi tắm chim phải yên tĩnh, tốt nhất là có nắng sớm vào .Nếu nó ngoan cố kg qua lồng tắm thì mình đành đợi vậy , đừng bao giờ bắt = tay hay là làm chim hoảng nhé...(mình chuyên trị những những thằng ngoan cố trong đám lộn xộn đó..)hi..hi.. chúc thành công nhe..

Last edited by a moderator: 17/3/11
  8. ducminhtinh

ducminhtinh Thành viên Mới

làm sao chú chòe lửa của bạn gột rửa đc cái đuôi dài trong kg gian lồng nuôi với cái khay nc nhỏ hẹp?

9. Killer13

Killer13 Thành viên Mới

Lồng nuôi của mình to gấp 3 lần cái lồng tắm và mỗi lần tắm thì mình tháo đáy ra và đặt lồng trên cả cái khay nước luôn, lúc mua đo chiều rộng cái khay tầm khoảng 15cm chiều dài khoảng 40cm thì kiểu gì nó chả tắm được hả bạn. Con chích chòe của mình thân khoảng 12cm + đuôi 22cm thì cũng chỉ dài có 34cm thôi mà.

10. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Lần đầu tiên mình thấy cách tắm chim như thế thật sự bái phục .Cho hỏi con lửa đuôi 22cm đó bạn nuôi được bao lâu rồi vậy ? Có gì kg phải xin bỏ qua cho....

11. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Chòe lửa thường được đánh giá bởi bộ đuôi dài đẹp và mướt mát , bộ lông đen ánh sắc xanh thì mới gọi là chuẩn . Ở đây mình chỉ nói về kinh nghiệm tắm chim chòe lửa và phơi nắng của riêng mình thôi (áp dụng cho chòe lửa nam , chòe bắc thì mình kg biết nhiều về nó lắm ):
    Chòe lửa đuôi dài hơn các loại chim khác nên có điều kiện các bạn nên mua 2 cái lồng tắm bằng sắt rồi ráp thành 1 cái lồng tắm dài , vì thế sẽ tốt cho bộ đuôi của chòe lửa .
    Chim chòe lửa tắm nên để vào 1 chổ yên tĩnh và râm mát , sáng trưa hay buổi chiều cũng được . Quan trọng là thời tiết phải ấm áp và tránh nơi có gió lùa , vì chòe lửa là loài chim chịu lạnh và gió rất kém (dễ đứt khi trời gió và lạnh lắm ) .
    Nước tắm ít đối với mấy em bổi mới thuần và những em thuộc làm biếng tắm nữa , từ từ tăng lượng nước lên cho bụng chim là ok ... Có 1 điều này là kinh nghiệm riêng của mình thôi : những thau để đổ nước cho chim tắm thì mình sơn màu đen dưới đáy thau hết (áp dụng cho những loài nhát nước như chích chòe đất điều thành công ) . Sơn đen dưới đáy thau để làm gì : để chim dễ thấy đáy thau nước chim sẽ nhạy tắm hơn , vì thau nước tắm thường làm bằng nhựa trong nên mấy em chim nhìn thấy nó tưởng nước sâu lắm nên nhát nhảy xuống lắm , nó cứ đứng trên thành thau đút mỏ xuống đo nước nhiều lần lắm thì mới dám nhảy xuống , nhiều em kg chịu xuống luôn (chiêu này rất hiệu quả đó )
    Cho chòe lửa tắm xong rùi thì sang qua lồng nuôi đem treo vào chổ mát liền , chưa cho ra nắng liền . Cứ treo mát cho chim khô lông ( bung hết toàn bộ lông đuôi ra ) rùi mới phơi , đối với những con lửa đuôi lụa mềm thì bạn phải để tới chiều hay tới ngày hôm sau chim mới bung lông ra hết rùi mới phơi nắng được . Chim chòe lửa tắm xong mà ra phơi nắng liền thì lâu ngày bộ lông sẽ bị teo tóp đi và lông mình kg còn độ óng ả nữa thì rất xấu .
    Chòe lửa là loài chim sống trong rừng sâu , chúng sống ở tầng thấp trong rừng nên chịu nắng kém nên phơi tối đa là 30 phút nắng nhẹ thôi , hay 10 phut đến 15 phút nắng gắt mà thôi ... Chòe lửa mà siết nắng nhiều quá kg tốt cho chim đâu ...
    Phơi chim thì phải tính theo độ lửa của chim : chim mới xong lông và cứng lông rùi thì trong thời gian đầu chim còn yếu lửa và lông còn non thì các bạn nên phơi nắng sớm thôi , lần đầu tiên chỉ 5 phút và tăng dần theo độ lửa của chim ( chim há mỏ là phải đem vào mát liền ) . Nhiều anh em nóng lòng cho chim lên quá phơi siết trong giai đoạn này thì chim có lên lửa nhanh đó nhưng vào đỉnh lửa của chim thôi chứ chưa cần vào lửa cuối thì bộ lông chim đã xấu đi rất nhiều rùi ...
    Điều cuối cùng kg kém quan trọng khi phơi nắng cho chim là : kh nên bung áo lồng cái ào khi đang đứng ngoài nắng hay phơi chim xong rùi là trùm cái ào đem cất chim liền . Vì khi mình làm như vậy thời gian dài thì chim rất dễ bị mù mắt ( mắt chim thay đổi quá nhanh từ sáng vào tối hay từ tối ra sáng như vậy ) . Nên bung áo lồng chim trong mát rồi đem chim ra nắng phơi , phơi xong thì để chim vào mát cho giải nhiệt 1 lúc rồi hãy trùm lồng .
    Các bạn nên nhớ phơi chim nên phơi cách những bức tường sáng trắng ra (ánh sáng hắt từ tường trắng thì mắt người còn chết nói chi chim ) . Phơi thì phơi hẳn ra nắng luôn chứ kg được để chổ nữa nắng nữa bóng râm như vậy cũng hại cho chim lắm ...
    Những điều mình nói trên là kinh nghiệm rút tỉa của bản thân mình và những bậc tiền bối nuôi trước mình hướng dẫn lại . Có thể áp dụng cho các loại chim khác nữa .... thân chào và chúc anh em trên diễn đàn có nhiều chú chim đẹp ...:):):)

12. decalminhhieu

decalminhhieu Thành viên Mới

Ðề: cách tắm và phơi nắng cho chích chòe lửa

bài viết kinh nghiệm về cách tắm và phơi nắng cho chim chòe lửa của bạn rất hay.mình sẽ học hỏi kinh nghiệm của bạn.thanks bạn nha.

13. tiavuong

tiavuong Thành viên Mới

bài kinh nghiệm nuôi chim hay quá,mình cũng đang cần học hỏi về chim chòe lửa,có đc kiến thức này thật là bổ ích,cảm ơn bạn

14. skullpack12

skullpack12 Thành Viên Tích Cực

Cám ơn anh Shama nhiều, chắc có lẽ chậu nước đầy với lại đáy trong nên chim nhát tắm. Em sẽ làm theo cách của anh, sơn đáy chậu màu đen. Để xem nó có vào tắm không :D

15. vietswe

vietswe Thành viên Mới

cám ơn anh shama,bài viết rất hay giúp cho những ng mói chơi chim học dược nhìu kinh nghiệm.thanks

16. thien.nguyen

thien.nguyen Thành viên Mới

cho mình hỏi nha. cái lồng tắm nhà mình thì mua ngoài tiệm có cái thau nước màu xanh thì đc chưa. bác có nói là sau khi tắm xong đem vào mát phơi cho bung toàn bộ lông đuôi là sao zi các bác. e mới chơi CCL nên có nhìu thắc mắc xin các bác thông cảm

17. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Mình nói cách này là để trị những em nhát nước và lười tắm đó ... đuôi bung ra là khi bạn thấy lông đuôi con chim trước khi tắm như thế nào thì khi tắm xong bạn để vào mát cho nó bung ra giống như vậy rồi mới phơi nắng ...thân...

18. thien.nguyen

thien.nguyen Thành viên Mới

dị là nó đã khô lông ák hạm bác? e thấy gần nhà có 1 chú nuôi lữa chắc cũng lâu rùi(thấy chú đó có 1 con đuôi dài cũng cỡ 22 hay 23 gì ák dạng ngừ và hót cả ngày, hót đão tiếng hay bà cố lun. ước gì có 1 e như vậy$-)) chú đó e thấy toàn tắm buổi chìều xế xế khoảng 4h ko à. mà ác có cái mỗi lần rãnh định wa hỏi thì ko có ở nhà. còn bữa mà có ở nhà thì bận ik học mẹ mất. với lại nhìn cái mặt gừm gừm ko thân thiện chút nào, cũng ít tiếp xúc vs mọi ngừ xug quanh nên ko wa lun. chim chú đó tắm tầm khoảng h đó thì lấy đâu ra nắng mà phơi hã bác? hay là chim chú đó đã wa căng lữa rùi nên ko cần tắm nắng?

19. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Đơn giản thôi , người ta đâu cần tắm xong mà phơi nắng liền đâu ... ngày mai họ phơi thì tốt chứ sao ... đuôi dài mà đuôi lụa nữa thì chăm như ông ấy là đúng rồi ...thân..

20. chaomao_nhaque

chaomao_nhaque Thành viên Mới

híc sao CCL nhà các bác chăm khổ thế con nhà em nhìn thấy lồng tắm hay con khác tắm nhao nhao như thấy vàng . nhà có mỗi chú CCL lên không có ai đấu cùng lên toàn phải lên youtobe để mở clip cho nó nghe đấu lại , bác nào ở hoàng mai hà nội có CCL thì alo em câu để e mang qua giao lưu tí , khoái nhất xem nó đấnh nhau , có lần tranh tắm với CM mổ cho chào nào mất cả mảng lông híc .X_X

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé