cách phân biệt CM trống - mái

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi tuanminh, 19/10/10.

1. tuanminh

tuanminh Thành viên Mới

mình xin được nhờ anh em và các bác chuyên gia về Chào mào giúp đỡ với.hiện nay trong tất cả các loài chi hót được nuôi làm cảnh thì chim CM là khó chọn trống mái ở chim bổi nhất.vậy thông qua diễn đàn mình muốn nhờ mọi người hãy tư vấn giúp mình xem có cách nào để chọn chim CM trống mái nhanh nhất,chắc chắn nhất hay không.thực sự mà nói mình cũng tham khảo rất nhiều bài viết,thậm chí có những toppic đén 50 trang rồi mà vẫn chưa có một bài nào viết về kinh nghiệm để chọn được chim CM chắc chắn cả.vậy chỉ còn mong mấy bác cao thủ ở đây có kinh nghiệm bản thân thì hãy chia sẻ chút ít cho mình với.rất mong nhận được thông tin của mọi người.xin thành thật cảm ơn các bác và anh em rất nhiều!!!!!!!!

2. xi_thuyvan_hue

xi_thuyvan_hue Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Sinh Viên
    Ðề: cách chọn chào mào bổi trống mái?

Chào bạn!! Theo cá nhân mình nghĩ thì việc chọn chào mào trống của chào mào cũng ko phải khó lắm đâu.
    THật sự là đi ra tiệm lựa 1 em chào mào mái trong 1 cái lồng hơn chục con thì cũng ko phải là chuyện đơn giản. Vậy tại sao chúng ta không tìm hiểu về chim mái nhỉ???
    Áp dụng binh pháp tôn tử, thì theo tớ chúng ta nên tìm hiểu kĩ về chim mái.Số lượng của nó ít, vì vậy Nếu biết rõ về nó thì chúng ta dễ dàng chọn được chim trống trong 1 lồng gồm nhiều con.
    Theo kinh nghiệm của mình về con chào mào mái thì:
    _đầu nhỏ
    _ngắn chim ( biểu hiện ở cái đuôi ngắn )
    _1 vài con ( ko phải là toàn bộ) thường có yếm rất cạn,ko sâu.
    _số lượng sợi lông đuôi ít hơn chim trống, có nhiều người bảo là chim mái có số đuôi ít hơn 9 cái.Còn trống thì nhiều hơn 9 cái. Mình cũng ít tiếp xúc chim mái nên ko rõ lắm.Nhưng quả thật có vài con mái mình từng bắt ra đếm thì toàn ít hơn 9 sợi!
    _1 điều nữa không hẳn bất cứ con mái nào cũng xấu hơn chim trống cả,nhiều con vẫn đẹp lắm.
    1 vài chia sẽ chân thành!!!
    Mong anh chị em góp ý !!!

3. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager

Nếu anh chỉ có nhu cầu mua chim chống thì anh làm theo cách sau cho đơn giản:

+ lên mạng down 1 cái clip chào mào về bỏ vào điện thoại
    + Đến tiệm cần cây súng nước kê vào cửa lồng sẵn.
    + Bật clip lên đợi 1 lúc chắc chắn xẽ có con hót đạp lại nếu thấy con đó ok thì bắn ngay và chỉ nhắm con đó mà bắn cho đến khi nào nó ướt sũng thì lấy vợt vớt em ấy đem về, nếu con hót đáp mà mình chư thích thì đợi tiếp cho đến khi con mình chú ý cất giọng thì bắn ( có điều trong 1 đàn bổ mà mình thấy bật clip lên con nào hót trước thì chứng tỏ con đó lỳ nhất và mau mồm nhất ).
    ===> đấy là kinh nghiệm của em khi đi mua chim bổi nếu có gì không đúng thì các bác bỏ qua cho.

4. chaomao_gialai

chaomao_gialai Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    sinh viên

Vấn đề phân biệt chào mào dựa vào dáng của nó một phần là đúng nhưng đôi khi cũng có những trường hợp chim mái có dáng đẹp hơn chim trống nên nhìn vào rất dể bị lộn, cách hay nhất là cứ đem theo một em chim thuộc đến để cạnh lồng nếu em nào chịu đấu lại đảm bảo là chim trống.

5. xi_thuyvan_hue

xi_thuyvan_hue Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Sinh Viên

Chưa chắc đâu bạn à!! Vì có nhiều em mái nó kè lồng cũng hung tợn lắm:(. Nhưng ưu điểm của phương pháp này là khi con chim mái thấy chim lạ kè với con cùng bầy, nó sẽ thổi giọng mái để thúc!! Lúc đấy ta dễ dàng phát hiện em mái và loại em này ra!!

6. KtsBim

KtsBim Thành Viên Tích Cực

Mình hay làm theo cách này. và nghe giọng. em nào ưng là múc. Nhưng nói thật là giờ chả bao giờ ra ngoài tiệm mua chim cả. Một các nữa chọn trống mái là mang em nó đi siêu âm.:63::63::63:

7. Overstar

Overstar Thành viên Mới

Đi mua chim , chọn chim ở ngoài tiệm chim . Thì trước mắt đánh vào tâm lý của người mua là chọn con cho thật đẹp . Gốc mào to cao . Yếm đen đậm , dày , khít . Tách đỏ to . Phần " cục " má dày phồng . Lông họng chùng xuống , màu trắng tinh . Phần lông Dis đỏ tươi . Hình củ tỏi . Đòn ngắn . Cổ dài ...v.v.
    Liệu những điều trên sẽ rớt vào trống hay mái . Trống bao nhiêu % . Mái bao nhiêu % .
    Nhưng ... lỡ may dính phải em thị mẹt .:74:. Các bác tính sao . Liệu có phải là một sự đặc biệt hiếm có hay k . Nếu lỡ mà bác nào mua phải em mái có đặc điểm như trên thì xin alo cho em . Em xin vác về liền . :63:
    Vì thế , theo cá nhân mình nghĩ . Để chọn được một con Mái đẹp và hay thì còn khó hơn chọn một em Trống hay . Mong các bạn mới chơi đang phân vân về việc chọn trống hay mái đừng có quá quan trọng hóa vấn đề trống hay mái . Nếu các bạn tự tay đi mua chim bổi ở tiệm thì đừng phân vân tới vấn đề chất giọng vì khả năng này rất hi hữu . Mà hãy tin vào con mắt của mình , chọn những con khỏe mạnh và đẹp về nuôi chơi . Sau này khi đã có một chút kinh nghiệm hơn thì hãy tính tới việc chọn lọc thỉnh âm .
    Vài điều góp ý sơ qua .:21:. Chúc các bạn chọn được cho mình chú chim ưng ý .
    Thân !

8. KtsBim

KtsBim Thành Viên Tích Cực

Ông em nói khá chuẩn. Nhưng giờ với những người chơi khá lâu thì tất nhiên tiêu chuẩn khắt khe hơn nhiều. Còn chào mào mái theo mình anh em không cần nuôi lắm

9. bacdaibang

bacdaibang Thành viên Mới

de thui ma .theo minh thi nen xem luoi cua no y.luoi con nao canh den thi la con duc.va xem ma cua no nua.em nao ma trang tach do to dai thi la chim duc thui.chuc mua mot em ung y:72:

Mình sửa lại giùm bạn : Dễ thôi mà . theo mình thì nên xem lưỡi của nó ý . lưỡi con nào " canh " đen thì là con đực . và xem má của nó nữa . em nào trắng tách đỏ to dài thì là chim đực thôi . chúc mua một em ưng ý :72:

Last edited by a moderator: 20/10/10
  10. MộtChaiNằmNgữa

MộtChaiNằmNgữa Thành Viên

Hoàn toàn chính xác như over star nói nhưng khi đã mua ngoài tiệm thì không thể có những em thõa hết các diều kiện trên được cho nên điều đầu tiên là nhìn chim phải lanh lẹ sau đó:
    1,Gốc mào to cao .
    2,Yếm đen đậm , dày , khít .
    3,Tách đỏ to .
    4,Phần " cục " má dày phồng .
    5,Lông họng chùng xuống , màu trắng tinh .
    6,Phần lông Dis đỏ tươi . Hình củ tỏi
    7,Đòn ngắn . Cổ dài ...v.v.
    Cho nên chim bổi mà thỏa được >=3 điều kiện trên là ok rồi.Ngoài ra còn có yếu tố may mắn.
    Mình cũng từng gặp có những con tướng tá kg ra gì nhưng đấu hót thì miẽn bàn luôn:20:
    Pro nào đi qua góp ý cho em thêm nhé.Thanks.

11. cityland

cityland Thành Viên

muốn chọn 1 em trống cơ bản bạn phải xem xét
    yếm đậm và liền nét. nét to dài
    mào. gốc mào to, dày và cao tránh bắt những con cụp mào
    lông mượt , dáng thon gọn dài đòn. đứng trên cầu phải cao người ko đc gù
    mi đỏ dày và dài
    đít đỏ. nhúm đỏ phải nhọn về sau và lông dày nhúm to
    đuôi. chim phải hoạt bát. khi nhảy phải phất qua phất lại
    quan trọng nhất là dọng hót hay đảo liên hồi và đảo nhiều dọng
    vài lời chia sẻ mong anh em góp ý thêm

12. Chìa Vôi Lửa

Chìa Vôi Lửa Thành viên Mới

Ngày 19.10 chỉ dùng mấy chùm quả sung và ngũ gia bì chứ không dùng chim mồi,tóm được 3 mào.Ngày 20.10,dùng lính mới để làm mồi,có 1 em chiến luôn với chim đàn.HIX!Tổng số chim cuối ngày là 7 mào.Ngày 21.10,bắt thêm 2 mào nhưng bị sổng chuồng mất 3 con,còn lại 6 con mà con nào lông đuôi cũng đuôi 13,14 cọng,cuống lưỡi các em 2 bên 2 cái bớt to màu đen.Chả nhẽ toàn là chim trống sao???
    Mình nuôi như sau:bóp nát quả cà chua trộn với cám BaVì,các em xơi ngon lành,và bây giờ không nhảy lung tung trong lồng nữa (trừ phi đến quá gần lồng).Phải tội tốn cà chua và cám quá vì các em ăn 1 phần thì làm rơi vãi 10 phần.

13. Minh_KyYen1010

Minh_KyYen1010 Thành viên Mới

Mình xin góp vài tấm hình để ae tham khảo, dưới mỗi hình là đôi lời phân tích:

Hình này con mái ở phía phải màn hình (đậu cao hơn): mào thấp, mỏ ngắn, tách đỏ nhỏ, cánh ngắn không phủ kín phần đuôi, lông đuôi ngắn. Con còn lại là trống: lông đuôi dài hơn, cánh dài hơn, tách đỏ to xòe rộng hơn, mào cao hơn.

Con trống đang mở miêng hót: mình to đậm, dài hơn con mái.

Không rõ anh chàng này đang tán tỉnh hay diễu võ dương oai trước một anh chàng khác. Mình nghĩ nó đang tỉnh tò với em mái :99:hihi thêm tí du dương cổ động.
    Túm lại, trước một cặp như trên chắc các bạn mới chơi cũng dễ phân biệt hơn. Còn trước 1 lồng tập thể cỡ 100 con thì quả là khó (người có kinh nghiệm còn phân vân ấy chứ). Mình vào tiệm chim thường chú ý đến những chỗ có màu đỏ (tách và phần lông dưới hậu môn) của cm để phân biệt. Con trống những phần đó thường đậm và rộng hơn con mái chút ít. Còn những điểm khác có thể bỏ qua vì có nhiều con nhảy khỏe rụng hết lông mào, lông đuôi, lông cánh cũng khó còn nguyên vẹn. Đặc biệt có ít con ngũ đoản thì mình vừa ngắn vừa nhỏ tướng nhưng lại là anh chàng xếp vào hàng chim quý. Khi đã ưng khoảng 2,3 con ta nên đánh dấu lại bảo chủ chim băt ra coi kỹ hơn phần cuống lưỡi, chân mỏ có bị dị tật không. Nên chơi ít nhất từ 2 con để rút kinh nghiệm và loại trừ nếu về nhà mình 3-4 tháng sau ra giọng không tốt (bán đi vẫn không mất gì).
    Thân!

14. phanvinh

phanvinh Thành viên Mới

Tôi cũng đang tập tành nuôi CM hưởng ứng cùng anh em,đọc các bài mà sao không thấy mấy bác đề cập đến vấn đề bàn việc chọn chim như thế nào là trống và má.Nay mạo mụi lập topic này mong các cao thủ về CM bình phẩm cho xin ít ý kiến về cách để nhận biết thế nào CM thế nào là trống và thế nào là mái
    i

15. anhdaohp

anhdaohp Thành Viên

Ðề: cách phân biệt CM trống - mái

Cái này BOX lựa chọn chăm sóc CM trang wep chimcanh.com.vn bạn vào đó tham khảo nhé

16. phanvinh

phanvinh Thành viên Mới

Mình tìm không được.Bạn vui lòng cho mình đượng dẫn cụ thể với,thanks.......

17. Inferboy

Inferboy Đang Nghỉ Mát

CM trống mái chỉ phân biệt wa giọng hót thôi, nhìn tướng thì 50-50.

18. phanvinh

phanvinh Thành viên Mới

Tớ đã nói là đang tập chơi,mà bác bảo phân biệt qua giọng hót thì em cũng pó tay

19. ngoc_nui

ngoc_nui Thành viên Mới

20. sanchoelua

sanchoelua Thành viên Mới

mình xin được nhờ anh em và các bác chuyên gia về Chào mào giúp đỡ với. mình vừa bị chết một con chào mào "CƯNG" do chuột cắn chết mình buồn như mất một cái gi đó quý giá
    vắng tiếng hót của nó mình thấy buồn quá. Làm sao bây giờ? anh em ơi có cách gì để chọn lại được một em chào mào ưng ý đây. Em của mình đã nuôi được một mùa rồi ( nuôi từ chim mới nở lên ) đã hót bọng và dây dài, thả ra ngoài chỉ cần huýt gió là bay về đậu trên tay để minh gãi lông cho em nó.
    AI CŨNG CÓ MỘT NIỀM ĐAM MÊ. MÌNH CŨNG NHƯ ANH EM RẤT ĐAM MÊ CHÀO MÀO Mỗi khi đi làm về là phải chơi với em nó một chút rồi mới lam việc khác được. Giờ đây em nó ra đi mình thấy buồn quá

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé