CÁCH ỐP MÁI của 1 thợ LUYỆN HỌA MI

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Họa Mi' bắt đầu bởi Coc Tia, 24/5/11.

1. trantien

trantien Thành viên Mới

Ðề: CÁCH ỐP MÁI của 1 thợ LUYỆN HỌA MI

quá hay bác ạ .càng đọc càng mở rộng thêm kiến thức nuôi mi .lời văn bác viết rất lôi cuốn người đọc .một lần nữa cảm ơn bác...

2. dungdtm222

dungdtm222 Thành viên Mới

up cho bác, chúc bác bán đắt hàng.

3. n0name7777

n0name7777 Thành viên Mới

nếu mi mái mà sứt đầu hoặc gẫy lông đuôi...nói chung là xấu gái thì có kích thích đc trống ko hả các bác.

4. titmit

titmit Thành viên Mới

Ông coc tia này hình như học văn hay sao đấy nhỉ? Viết tốt đấy. Thanks nhiều nha.

5. Coc Tia

Coc Tia Thành Viên Tích Cực

Được bạn ạ miễn sao bản chất của nó là 1con mái hay...
    Trước CT có 1con mái gần như trụi gãy hết lông, mặt phi nát bét lúc nào cũng vấy máu vậy mà đang xách nhảy tưng tưng thế mà kè ốp trống thì nó đứng im ngay rồi sùy và ríc-dỗ trống hiếm con nào bằng...Tiếc rằng cho 1 ông cụ mượn lỡ làm chết nó mà con này mình phải đổi cả 1con mái thần + 70 nghìn mới có đc...hì

Hiện nay ô bác cũng đang nuôi 1con mái bị lòa 2mắt vì phi phải nan lồng, con này dỗ sùy cũng tuyệt vời lắm, bao cao thủ về HM đều tiếc hùi hụi, con này chính là của gã luyện chim mới kiếm đc đem đền ô bác vì trót nẫng mất con Chòe lửa của cụ.

Tiện đây xin kể 1 chuyện này cũng khá thú vị về 1con mi mái:

Có ô già ở KB cả đời mê chọi mi, cụ có 1cặp mi chiến rất nổi tiếng đã hạ rất nhiều đối thủ trong vùng, một lần cụ về quê giỗ tết dặn cụ bà ở lại chăm sóc giúp, phụ nữ thì k thú gì chim cò cả, đến khi cụ từ Hà Tây lên cụ bà trao trả HM cho cụ thì hỡi ôi chỉ còn mỗi con trống, con mái cụ ô để mái hiên chuồng trâu chết tự bao giờ, bấy giờ cụ bà mới ngớ ra vì chỉ nhớ lời ô dặn:Ở nhà giúp ô đổ cám nc đầy đủ cho chim.
    Còn cụ bà lại ngỡ chỉ có con hót thôi vì hàng ngày thường thấy ô chăm chút đến nó là chính và nó thường hót to nên cụ k quên...
    Từ đấy con mi này k xuống cửa công chọi nữa mà cùng lắm chỉ làm vài 3mỏ rồi nhảy tót lên cầu nhớn nhác hót ông ổng như gọi con mái kia về với nó....
    Mặc dù cụ cũng đi kiếm cả tá mái ốp đôi cho nó nhưng nó lại k chịu, con thì nó bám vanh mổ, con thì nó cứ ngó lơ như mi từ hành tinh lạ đến, vì chuyện cụ buồn lắm.

(Vừa rồi CT cũng có 1con trống chọi gặp mái già mái hay là cánh búng tít, còn mái tơ non vớ vẩn nó nhẩy xổ vào mổ dọa nạt kể cả đang chiến...>Bán cho ô bạn rồi vì nó trả giá cao...hì)

Gần 1năm trôi qua cụ lịch kịch đi săn tìm định đúc cặp mi chiến khác để thỏa cơn nghiền mi chọi.
    Trong đợt săn tìm này vô tình cụ xin đc 1con mái già nhưng chột một bên mắt nhìn xấu xí kinh lắm như cướp biển vậy, ngta cho không biếu k vì nuôi kiểu "bỏ thì thương vương thì tội", may đùn sang cho cụ lấy làm mừng.

Lạ thay từ ngày ghép con mái này con trống của cụ thái độ khác hẳn, nó hung hãn gào thét lùng sục khiếp lắm, đặc biệt cặp lục lâm cave giang hồ này từ ngày đc ghép đôi đã mang lại liên tiếp niềm vui chiến thắng cho cụ trong những cuộc chiến đôi công khắp vùng, nổi tiếng đến mức ngày nay hỏi những cụ U65 - 70 trở lên hầu như đều nhớ về nó và câu chuyện cảm động kỳ lạ này.
    Sau do chiến trận nhiều sức khỏe kém + già nua cặp đôi này chết cụ mang chôn chứ khi nó đang tung hoành rất nhiều cao thủ gạ mà cụ k bán...

Qua truyện này CT cũng có nhận xét và giải mã thế này:

1. Với HM chuyện kết đôi gắn bó là đặc tính cố hữu của chúng nên chuyện hợp mái là phổ biến và đó cũng là cái lợi thế của cặp mi chọi vì khi mang ra cửa công, trống k ngợp (hợp)mái đối thủ, nhiều con trống còn dọa nạt mổ mái lạ để bảo vệ mái nhà...Nếu mái đối thủ nhụt khí thì cũng là 1lợi thế không hề nhỏ. Thế nên chọn mái và cách ốp cho mi chiến rất cầu kỳ công phu và nhiều tiêu chí đặc biệt...

2. Cũng có thể thời gian con trống này lười k chọi là vì nó vẫn còn quen âm thanh hình ảnh mùi vị kiểu cách của con mái cũ mà ảnh hưởng tâm lý nên từ chối tham chiến...

3. Cũng có thể con mi trống này này 1thời gian dài chinh chiến đến lúc này thể lực nó suy giảm mà k ham chọi nên muốn tĩnh dưỡng nuôi thể lực > Trường hợp này rơi vào những con có nhiều kinh nghiệm trận mạc.

4. Sự trùng lặp khi con mái chột đc ghép khi nó đã trở lại phong độ thể lực sau 1thời gian dài dưỡng sức và nó trở lại bản tính xưa (vậy ai có con mi chiến bỗng dưng tụt phong độ xin hay kiên nhẫn chờ...)

5. Cuối cùng đương nhiên cả với mi chọi lẫn mi hót đều rất cần 1em mi chân dài đạt các tiêu chí lý tưởng của 1con mái hay....

Last edited by a moderator: 24/2/12
  6. trantien

trantien Thành viên Mới

bài viết rất hay .bác có khiếu viết văn nhỉ....

7. duong1997

duong1997 Thành viên Mới

anh ơi cho em hỏi nhé , em mi nhà em nó bị xù lông đầu bây giờ phải làm thế nào anh nó vẫn hót bình thường

8. Coc Tia

~:> CT có học văn giề đâu à, chủ yếu viết bằng cái tâm đấy thôi...

L-) HM xù đầu có vài nguyên nhân và chia ra làm 2nguyên nhân chính:
    1- Hoảng sợ: Sợ mi dữ, sợ người, sợ những đồ vật, con vật...vv
    2- Tụt thể lực: Khi thay lông, ăn uống kém, bệnh tật...
    Tuy nhiên cũng có con mi nuôi non quen thói xù lông khi gặp người vì thích đc gãi.
    Và vài ba lí do lặt vặt khác nữa tuy nhiên sợ nhất mi bị vỡ đòn do chọi...
    Bạn mô tả vậy k đầy đủ nên cũng khó đoán hết bệnh, nhưng chơi hót thôi thì bạn chẳng nên lo làm gì vì nó vẫn hót bình thường vậy nhiều khả năng nó đang sk kém phải k? cứ chăm tốt nhé...:-h

9. ntb_chonvui

ntb_chonvui Đang Nghỉ Mát

bài viết hay quá. có duyên với loại chim này nên mới được hưởng tinh hoa về chim như vậy

10. cuongtomnd

cuongtomnd Thành viên Mới

Thân chào cụ Cóc,
    Bài viết của cụ Cóc hay quá! Tôi đã đọc rất nhiều bài viết của cụ trong diễn đàn.
    Rất cám ơn cụ vì sự chia sẻ những kinh nghiệm quý báu trong thú chơi thanh cao và nhiều gian nan- Họa Mi.
    Tôi cũng mới tập tành học "nghề chơi" HM. Rất mong có dịp được diện kiến cụ Cóc.
    Chúc cụ mạnh khỏe và có thêm nhiều đam mê trong " Nghề chơi cũng lắm công phu" này!

Trần Hùng Cường. 1973
    Đông Ngạc_Từ Liêm_Hà Nội.

11. Mubaohiem

Mubaohiem Thành Viên

Bác CT ơi, cho em hỏi với: lúc trước thì e chỉ nuôi 1 em già rừng để nghe hót, vừa rồi ông bạn lại tặng cho 1 em mi chiến nhưng em chỉ chăm để nghe hót, sau một thời gian thì e mi chiến căng lửa hót ghê quá (trùm áo lồng để trong nhà tắm vẫn hót ầm ầm) làm em cũ bị đè, không dám mở mồm. Hiện nay em đang mượn một em mái về để vực em bị đè lên và để em chiến kia thật xa.

Bác CT cho em hỏi là theo thời gian thì em bị đè khi đã quen giọng e mi chiến có hót lại được không ạ, hay bắt buộc phải cho 1 trong 2 em chuyển nhà, mà e thì lại quý cả 2.

Xin cám ơn bác.

12. Coc Tia

\:D/ Ốp mái mới có ít thời gian chưa đủ để nó tăng bản lĩnh đấu lại, bạn thử để thêm 1 tgian nữa xem, cách li tạm thời với con chọi, thêm nữa phải tăng cường hơn chế độ ăn cho nó, đặc biệt phải mang nó đi tập dượt để nó có can đảm bản lĩnh chiến trận mà k khiếp sợ con nào thì sẽ về nhà k bị đè...
    Con mi bạn mới mang về nó hội tụ rất nhiều ưu điểm: Ăn tốt, khỏe mạnh,căng lửa, can trường trận mạc rồi thì hót đấu để con kia im chỉ là chuyện vặt với nó. Vì vậy bạn giảm đồ tươi + chế độ ăn bình dân như con cũ, thì rồi vài hôm cu cậu hót bã hơi là hết máu chiến ngay và con cũ sẽ hoàn hồn thôi.
    Ngoài ra con cũ 1 thời gian bị đè thế rồi nó cũng sẽ thích nghi mà hót lại vì thấy con kia hót dữ thế nhưng cũng chẳng bị dính mỏ nào nên cũng k chột mà hoảng sợ nữa...
    Tuy nhiên ốp mái cẩn thận kẻo con mái chỉ kết con chọi thì hỏng đấy...
    Cũng có 1 cách khá đơn giản là đem đi gửi đâu đó 1 tgian rồi mang về là nó dám chơi lại con mi chọi.

Trường hợp xấu nhất sau hơn 1 tháng mà con mi cũ cũng k mở miệng nổi, thì đành ngậm ngùi giải tán nó thôi và giữ con mi chọi lại mà chơi.

Last edited by a moderator: 25/4/12
  13. Mubaohiem

Mubaohiem Thành Viên

Cám ơn bác CT, hy vọng kg phải đối mặt với tình huống xấu nhất ạ.

14. Mubaohiem

Mubaohiem Thành Viên

Báo cáo bác CT là sáng nay e tách con bị đè ra khỏi mái và để yên tĩnh thì cu cậu bắt đầu hót nhiều rồi, mặc dù giọng vẫn nhỏ (nhưng kg phải hót truyện)

Xin cám ơn sự tư vấn của bác.

15. traithai1985

traithai1985 Thành viên Mới

ông coctia này đi làm nhà văn dc đấy bác ạ . bài viết ko lủng củng tí nào cả :)|

16. mihay_hn

mihay_hn Thành viên Mới

Bác coc tia này hình như là nhà văn hay sao mà viết hay vậy, kinh nghiệm của bác cũng nhiều lắm mới nói được như vậy, cảm ơn bác rất nhiều, thế này những clip của mấy ông buôn chim trên mạng làm vậy nên nhiều người chơi ko biết khổ thân, tiền mất mà chim ko hót, mà mấy ông bán chim đó lại còn bán đắt nữa chứ, mọi người trước khi mua chim mi nhớ đọc bài bác coctia nhé

17. soNchieNdeN

soNchieNdeN Thành Viên Tích Cực

bác cóc tía kể chuyện của ông anh mà giống như là chuyện của bác hầy!nghi ngờ lắm!;))mà công nhận văn thơ của bác rất hay!

18. soncasonghong

soncasonghong Thành viên Mới

Bạn cóc tía viết hay quá ..... rất xúc tính và có thể nói là giúp cho người mới chơi có thể có cái nhìn khái quát về thú chơi chim họa mi ... về cách thức ... tập tính ..... của chim họa mi .... rất cảm ơn bạn đã chia sẻ và giúp đỡ mọi người ...

Last edited by a moderator: 17/6/12
  19. hoangtukulbin

hoangtukulbin Thành viên Mới

Bác chủ top cho em hỏi 1 chút nhé.hí hí.em có 1 em mái bổi.mới mua của người dân tộc.em có ốp được với con trống của em không ạ??hay là mi mái phải thuần mới ốp được??

20. hanglon

hanglon Thành Viên

cái này hình như đang nói về bác tansuphi thì phải. nghe quen quen em cũng mắc 1 lần rồi nên có kinh nghiệm. đau nhất là đưa mi suy đi làm quà.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé