cách nuôi hồng tước.

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp Về Chim Rừng' bắt đầu bởi nêmô, 12/9/15.

1. nêmô

nêmô Quản Trị Viên Ban quản trị

cụ ở hà nội em ở bình Phước mà.chổ em ở chỉ có một tiệm nhỏ bán sâu quy và vào gói cám thôi muốn mua chim thì phải xuống đồng xoài cãch nhà 80km nên muốn mua dế hay cáo cáo sâu rồng thì phải gửi mua rồi ship lên.hồng tước ở tiệm dưới đó e k thấy bán hồng tước này em mua lại của người dân tộc đi bẫy két phá bắp bằng lưới nên bắt được thôi.giá họ đòi ngất ngưỡng.xanh tím là 200k một em k bgìơ thấp hơn mặc dù ở đất xanh tímm đấy.trong nam nó cao hơn giá ngoài bắc

ngoctuan thích bài này.
  2. chích chòe than86

chích chòe than86 King Nothing..!!!

vầy chỗ bác hơi xa nhỉ mà lại ko tiện mua mồi hay phụ kiện cho chim nhưng ko sao bác ah quan trọng là bác vẫn có đam mê cùng anh em. Có những cái anh em ở thành phố chưa chắc đã có như bác đâu. Chỗ cụ gần Bù Gia Mập ko em nghe nói Chòe Lửa ở đấy hay lắm.

3. nêmô

chổ em đi khoảng 25 30km nửa là vô rừng quốc gia bù gia mập luôn mà nhưng e chưa bao giờ thấy chòe lửa thiên nhiên nên chưa biết thế nào mà củng ít người đi bẫy.chòe than thì đầy nhan nhản quanh vườn nhưng cũng bị bẫy đi một ít rồi chào mào khu em thì hơi hiếm

4. nêmô

Chẳng biết nói thế nào nửa.em nó thăng rồi các cụ ạ.sáng nay vẩn hót ăn bình thường đi làm về k nghe hót ra xem thì thế này rồi

5. nêmô

6. chích chòe than86

chán quá chia buồn cùng cụ. chim rừng nó thế đấy kinh nghiệm cụ có mà các em nó còn đi ko như các loại chim phổ biến em nuôi sợ còn die nhanh hơn.

7. nêmô

Hix.chim này mới tập chơi chưa có tí kinh nghiệm nào cụ ạ.chán thật.

8. chích chòe than86

cái ngày em tập tọe chơi than, một mùa hè chết cũng đến năm bẩy con chim đuổi. vinh quang nào cũng có mồ hôi và nước mắt mà cụ. cố kiếm con khác chơi vậy..

nêmô thích bài này.
  9. chích chòe than86

hôm nay lọ mọ vào box Khướu xem em thấy có bài của cụ nuôi mấy con bồ chao tham ăn đang đọc hay thì ko thấy đề cập đến nữa cụ cho em hỏi mấy con đó sao rồi. Xin lỗi cụ vì đào bài hơi lâu nhưng em tò mò quá..

10. nêmô

Em là em thích những người chịu khó tìm tòi học hỏi và đào bới như cụ đấy.topic dù có lâu nhưng hỡu ích và cần thiết thì cứ việc đào lên thôi chứ k ai có quyền chỉ trích gì cả.hihi
    Mấy con đó bửa trước em bắt một ổ hai con lớn một con nhỏ mới nở vài ngày và một quã trứng lộn.
    Đem về nuôi vài bửa thì quả trứng nó mổ mỏ và khi em cầm trên lòng bàn tay một lúc thì nó đạp vỏ nở ra luôn trong tay em thấy thích lắm.chăm chút từng tí một nuôi nấng đến khi cả 4lớn khôn thì tha hồ ồn ào.bốn con bốn lồng sau khi trưởng thành em thả cho tung tăng khắp nhà nhưng xui một nổi có một hôm cho gà ăn mấy em nó xà xuống ăn với gà thì một con bị gà trống nó mổ rách lưng k cứu được.ba em còn lại k dám thã nửa sau đó hết lồng để nhốt chim nên tặng một cu cháu một con và ông họ hàng có tuổi hai con về chơi kiểng.giờ hết rồi bác ạ.nuôi bọn nó cũng vui nhưng hàng xóm củng có tí phàn nàn

11. duongrau01

duongrau01 Thành Viên Kỳ Cựu

ôi buồn nhỉ ... xin chia buồn - kiếm em khác chơi quyết ko nản ... mà ở đấy thức ăn tươi khan hiếm vậy thì ta nuôi mấy hộp sâu -mấy hộp dế cho chim ăn dần - nuôi sâu - dế cũng dễ thôi mà - ( Tự cung tự cấp ) nhà mình có mấy hộp sâu quy và 3 thùng dế - mấy chục con chim ăn chẳng hết -có lúc phải bắt cho cả bìm bịp ăn vì dế trưởng thành quá thời gian thì nó cũng chết .

12. nêmô

có sâu thôi cụ ạ mà là loại miniworm ấy.nguồn sâu này k thiếu em mua về cho ăn dần dần củng được ép đẻ thì em lại k biết làm cụ có cách nào dễ làm thì chỉ em với.dế và cào cào thì k có muốn mua phải đi đồng xoài nhưng em có thể gửi mua được.trước củng mua mổt ít về tập tọa nuôi nhưng dế cứ chết hết vì k biết nên nuôi thế nào và dụng cụ nhửng gì cho nghề nuôi.cái này chắc nhờ cụ chỉ bảo ạ

13. Thanhiphone

Thanhiphone Thành Viên Tích Cực

Nghề nghiệp:
    Thượng đế ơi bao giờ con mới khổ?
    chia buồn cùng cụ. thôi thì rút kinh nghiệm lần nay để những con sau chăm sẽ tốt hơn . cụ đừng vì thế mà nản nha cụ.

14. nêmô

hihi nản là nản làm sao hả cụ.em đang máu me săn thêm em nửa đây nhưng chắc khó kiếm thôi chứ có là lúc liền.
    có hàng sẽ cập nhật tình hình thường xuyên lúc đó phải nhờ các cụ onl liên tục theo dỏi góp ý cho em đấy.đang chờ cụ duiongrau cho tí kinh nghiệm nuôi sâu dế sinh sản làm vốn để cung cấp mồi tươi nè

15. chích chòe than86

cụ vào google search cách nuôi dế cho chim em nghĩ là sẽ co nhiều bài đấy.

16. micui

micui Thành Viên Kỳ Cựu

Nghề nghiệp:
    mê linh hanôi
    Ch
    Chia buồn với cụ mấy hôm nay đi làm xa tối mới về cứ lo cho mấy con chim cùi sợ chúng de

nêmô thích bài này.
  17. chích chòe than86

mà cụ duongrau01 nuôi nhiều thế những mấy chục con. Chăm được lũ đấy chắc cụ cũng phải tốn thời gian và tiền của lắm nhỉ .

18. duongrau01

Nuôi dế quá dễ - mua lạng dế về cho chim ăn để lại khoảng 10-15 con - khi dễ trưởng thành tối kêu kéc kéc là sắp đẻ - chọn 1trống - 1 mái khỏe mạnh ko gẫy càng ( cái có kim đẻ dài sau đuôi - trống ko có kim và cánh xoăn như nilon bị cháy ) nhặt chúng vào cái thùng xốp to - dán băng dính vòng quanh miệng thùng cho dễ đỡ bò ra - lắp thùng khoét lỗ rộng cho thoát hơi dùng lưới sàng cát bịt lại

chống dễ bay mất và chanh chách - thằn lằn... ăn mất dế - trong thùng xốp kiém những miếng xốp có góc cho vào cho dế trú ẩn
    *** thưca ăn - rau xanh các loại - cám gạo - nước uống
    ****khi đẻ cho khay cát mịn vào tưới nước ẩm ( nhớ phủ lưới lên mặt khay cát kẻo con khác đào ăn hết trứng )
    để dế đẻ 7 ngày thì nhặt khay cát đó ra cho vào thùng khác - 3-4 ngày sau dế nở đen như kiến - bát ngát luôn - cho dế con ăn cám và tí rau xanh cho quen dần
    *** cho tiếp khay cát mới vô thùng dế bố mẹ - 7 ngày sau lại lấy ra bỏ vô thùng khác - 3 - 4 ngày sau dế nở tiếp
    **** cho khay cát thứ 3 vô thùng dế bố mẹ và cũng để 7 ngày và lấy ra 3-4 ngày sau dế nở - trong thời gian dế đẻ cũng như dế nở tối nào cũng phải xịt nước cho cát ẩm nhé )
    **** như vậy mỗi lần cho dế bố mẹ đẻ tổng 3 -4 lần = 28 ngày thì dế bố mẹ cũng vừa đến thời kỳ chết ( Lưu Ý ) ko cho 2 hoặc 3 khay cát trứng dế vào 1 thùng sau này dế nở to nhỏ lộ cộ khó bắt cho chim ăn lắm và cứ thế luân phiên - và thành quả là đây
    Thấy động nó chui ở dưới rất nhiều tầm này cho chim ăn rất vừa miếng - chắc to phải tới 2kg / thùng chim ăn thỏa sức - bác nào bợm nhậu xào uống rượu mệt - lợi cả hai đằng ka ka .
    **** còn nuôi sau bạn vào mục nuôi sâu quy đẻ quá dễ mình đã chia sẻ ở đó có hình mih họa luôn ( chẳng phải ép áp gì - già thành nhộng - nhộng thành bọ đen - bọ đen đẻ trướng xuống cát và nở thành sâu nhúc nhúc - cho ăn bánh mỳ sâu rất thơm )

nêmô, chích chòe than86 and micui like this.
  19. duongrau01

Hi cái tội đam mê có 1 lại muốn có 2 ... cứ thế phát sinh có lúc lên tới hơn 40 em .... chăm sóc thì phải bố trí thời gian - do đặc thù công việc lên tối nào cũng phải cho ăn thay nước - kéo áo lồng xuống cho đi ngủ - tắm dọn thì dành buổi trưa - tranh thủ mối trưa 5-6 em cứ thế xoay vòng là hết tuần - thức ăn thì tự làm .. mà chơi rồi có nghĩ gì đến tiền long đâu ... mà ko nuôi chắc cũng chẳng để khoản tiền đó ra làm giầu được - vậy thôi kệ nó đam mê - thành công là sướng rùi ha ha !

nêmô, chích chòe than86 and micui like this.
  20. chích chòe than86

em mà được nhà cửa rộng rãi có ko gian cho mình chơi dễ em cũng quất như cụ. Nhưng để chăm được nhiều vậy là em cũng phục cụ đấy chắc chắn đam mê của cụ ko nhỏ đâu..

duongrau01 thích bài này.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé