cách làm cho chim nhanh thuần người

Thảo luận trong 'Các vấn đề chung về VK' bắt đầu bởi maxdu_222, 3/10/10.

1. maxdu_222

maxdu_222 Thành viên Mới

hum nay mình xin đưa lên cùng các bạn tham khảo về cách làm cho chim nhanh thuần người,sau đây là cách của mình cũng như tham khảo của các bậc tiền bối khác
    - bọc áo lồng treo nơi yên tĩnh.nhớ là phải chú ý thức ăn và nước uống luôn đầy đủ.theo dõi thời gian khi chim ăn hết 1 cóng cám là bao nhiêu lâu.từ đó rút ra được thời điểm chim đói.khi cho cám thêm vào cho chim ăn thì ta huýt sáo báo động chim,mở áo lồng cho chim ăn,dần dần chim sẽ quen với chế độ chăm sóc của mình,quen khi có người lại cho ăn>>> thuần chim ( chim sẽ thuần trong vòng 2-3 tháng)
    -khi nhà ko có chó mèo: ta để chim ngay lối đi lại>>>chim cũng nhanh thuần
    -để chim thật đói chúng ta mới cho nó ăn>>>thuần chim ( cách này hơi nguy hiểm) hehe

2. KtsBim

KtsBim Thành Viên Tích Cực

Ðề: cách làm cho chim nhanh thuần người

Địn giết chim hả??. Hehe. Đi làm cả ngày thì làm cách này sao được???

3. kid.1412

kid.1412 Moderator

- Theo mình thì ep chim vào lồng nhỏ càng nhỏ càng tốt và lồng làm bằng chất liệu mềm càng tốt ( bằng lưới dù ) sau đo treo gần chỗ người đi qua lại. Cho chim ăn chái cây thôi vì thời gian này mình đang muốn nó thèm đồ tươi vì thế chỉ chô ăn trái cây và khi nào rảnh thì lấy cây siên cvon cào cào dút vào trong lông cho chim ăn ( ban đầu chim xẽ nhảy tung lồng ) nhưng vài lần là nó quen và khi thấy cào cào là nó xẽ ăn ngay cứ đút như thế vài ngày là chim quen cách đút mồi tươi, sau đó mình cứ áp sát dần dần làm thế liên tục trong vòng 1 tuần thì mình có thể cầm cào cào đút vào lồng cho chim mà chim vẫn nhảy ra ăn chứ không con nhát nữa.
    - Nói chung là dục tốc thì bất đạt nuôi chim cũng thế nó đỏi hỏi người chơi phải nhẹ nhàng, kiên nhẫn chứ không thể thuần chim thuộc ngày 1 ngày 2 được chung quy lại thì vẫn phải để cho con chim nó tự nguyên con con người là bạn của nó

4. maxdu_222

maxdu_222 Thành viên Mới

thế mới nói là nuôi chim để rèn tính người mà các bác.nó đòi hỏi mình phai tỷ mi,kiên trì,và cẩn thận
    chúc các bác có những chú chim tốt,thuần người

5. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager

bác kid1412 nói chuẩn đấy dục tốc thì bốc dục mà ý nhầm dục tốc bất đạt chơi chim thì rèn cho mình tính kiên nhẫn

6. maxdu_222

maxdu_222 Thành viên Mới

bất đồng ngôn ngữ 2 miền.hihi:D

7. KtsBim

Không bất đồng lắm đâu mà. mỗi nơi 1 cách chơi. coi như đc chia sẻ thôi mà

8. maxdu_222

maxdu_222 Thành viên Mới

bác ơi.em, thấy 2 miền có nhiều cách chơi khuyên khác nhau đó anh ạ.em thấy trong đó lại thích chơi khuyên lộn cầu,giọng ko pha tạp.còn ngoài bắc thì ghét nhất tật ngoái lộn và chim có nhiều giọng mới hay

9. kid.1412

kid.1412 Moderator

- Thật ra em mới chơi Khuyên thôi nhưng em áp dụng cách thuần khuyên từ thuần chào mào và cũng có những thành công nhất định bác ah.
    - Tật lộn cầu thì miền nào cũng ghét chứ không phải riêng miền bắc, con khuyên của em thì không lộn cầu nhưng mặc 1 tật rất ghét là ngước đầu và đầu cứ xoay tít thò lò thêm 1 tất nữa là đu cầu tức là : đứng trên cầu trúc đầu xuống phia dưới quay 1 vòng rồi lại trở về vị trí cũ.

10. merci_lavie

merci_lavie Thành viên Mới

Chim của cụ kid bị tiện cầu rùi, cụ lắp thêm 1 cái cầu ở dưới cái cầu chính để 2 cái cầu sát nhau ấy, đảm bảo hết tiện, không thì có thể căng sợi dây mềm song song với cầu chính cách 1 đoạn ngắn là hết tiện.

Nhưng còn cái tật ngước đầu thì đó nan y rồi. Giờ muốn khỏi chắc chỉ có mang đi phẫu thuật thay cổ thôi hihi

Thân!

11. Overstar

Overstar Thành viên Mới

Cái này theo ý kiến riêng của mình thì k hoàn toàn đúng cho lắm . Lồng càng nhỏ thì càng bó hẹp tầm bay của con chim , nhưng liệu nó có chịu được hay k ?
    Lấy 1 ví dụ cụ thể này nhé . 2 con Chim bổi mới đưa về , đã vào cám . Cho 1 em nó vào lồng bẫy 2 sập ( cho k gian rộng hơn loại 1 sập ) . Em kia để lồng trong bình thường . Các bác thử đoán ra em nào sẽ đứng lồng hơn , trong thời gian sớm nhất . Ở đây , mình chia sẻ theo suy nghĩ của mình rằng : ( như bạn trên đã nói ) Dục tốc bất đạt . Thì hà cớ gì 1 con chim đang bay vu vi trên trời cao , 1 không gian thoáng đãng , rộng lớn . Rồi tự nhiên bỏ vào 1 cái lồng bé tý tẹo . Rồi người qua người lại . Nó đã bao giờ tiếp xúc với loài người đâu . Chính vì thế , khi đã vào cám cho chim bổi . Các bác nên để em nó vào 1 cái lồng thật k quá rộng , k quá hẹp . Dần dần chim sẽ nhanh quen với môi trường mới . K nên cho tiếp xúc nhiều người 1 cách ồ ạt . Đầu tiên nên cho tiếp xúc với chính chủ của nó . Một thực tế cho thấy , em đã thuần 2 Con bổi trong vòng 6 tháng trở lại và đã tương đối gọi là dạn người . Con thứ nhất : Chào Mào Huế . Con thứ hai : Chòe Than vùng Nghi Lộc - Nghệ An . Con chào mào k bao giờ đâm mặt vào lồng . Mặt mũi ngon lành cành đào . Lông lá ôm sát , vừa xong đợt lông vừa qua . Tay đút cào cào ăn tốt . Thò tay vào lồng thay giấy báo , thay nước vô tư , khi đó , em nó đứng trên cầu phụ cao nhất nhìn xuống . he he he . ( xem mày làm gì tao ) . Còn 1 em Chòe Than thuần trong vòng 3 tháng , đã chịu hót khi treo cao , dù dưới đất có người qua lại . Tầm cao 3,2m . Con khác treo gần vẫn lao vào đòi đá . Và sau đây là lồng mình đã dùng ép 2 loại chim trên .
    Chào Mào , sử dụng loại lồng vuông Huế . Có nan mảnh dẻ , tránh chim đâm bể mặt . Nóc lồng bịt kín bằng vải bố lồng .

Than , sử dụng loại lồng tròn dành cho My trống , về sau cho ép vào lồng My mái . Nóc lồng bịt kín bằng vải bố lồng .

ps : Hình lấy trên mạng , nên nhiều khi k đúng với kích thước từng vùng . Chú ý kỹ , vấn đề vẫn phải trùm áo lồng , hé mở dần dần .

Thân !

12. merci_lavie

merci_lavie Thành viên Mới

hehe theo mình thì thuần hay không do chủ phần lớn nhưng còn do cả chim nữa, những chú có khả năng thích nghi nhanh thì nhanh thuần. Mình có 2 chú CM mộc dở đều là chim già (vì mình nuôi đấu hót, nghe giọng rừng nên phải chọn con già) nhưng có 1 chú nuôi mãi vẫn giẫy còn 1 chú it tuổi lồng hơn, mới đc cỡ 3-4 tháng nhưng cầm lồng it giẫy, kê là chơi với mồi ngay, hót hét bình thường => ko phải suy mà đứng lồng nhé vì vẫn hót mà.

Do đó thuần chim mau hay lâu cũng còn phụ thuộc vào cả chú chim ta thuần một phần nữa.

Thân!

Chỉnh sửa cuối: 5/10/10
  13. KtsBim

Lồng thứ 2 của over...star là lồng cho chòe chứ không phải cho mi Thuần chào mào mà có lồng vuông thuần thì quá nhanh rồi còn gì.

14. kid.1412

kid.1412 Moderator

- Mình vẫn chưa hiểu tại sao lồng vuông lại dễ thuần chào mào hơn lồng tròn

15. KtsBim

Thực ra trước kia mình dùng lồng vuông. và bịt 1 mặt sau+2 mặt bên+ nóc lồng. chỉ để mặt trước trống thôi. thả chim thuần khá ok. Không hỏng đuôi, và đâm mặt, nhanh thuần nhất là với em già rừng. Nhưng có nhựơc điểm là dùng lồng này dễ dính xổng chim.

16. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager

Các anh bản từ thuần khuyên chuyển qua thuẩn chào mào bên box khuyên rồi hi hi hi hi hi

17. maxdu_222

maxdu_222 Thành viên Mới

các bác này em làm ăn chán quá.em lập topic thuần khuyên mà chém sang thuần CM.em xóa bi giờ.hehe.nhưng mà thuần 2 loài này cũng có phần giống nhau,thuần khuyên em thấy khó hơn CM.anh trong hội khuyên tụi em có 1 em nuôi 2 năm rùi mà vẫn giãy như ma.mặc dù đã làm hết cách để thuần,cuối cùng đành cho em nó về thiên nhiên,để em nó trong lồng phá mặt thương lắm

18. Overstar

Overstar Thành viên Mới

He he he ... cũng xo ri chủ thớt cái đã . Vì mình đọc bài thấy các cách thuần cũng có thể áp dụng vào cho mỗi loài chim được mà . Hix . Ông bạn Bỉm của mình ới . Mình biết chứ , nhưng lên mạng seach thấy cái lồng này về vóc dáng đúng y chang cái lồng mình thuần ép Bổi luôn . K cao như lồng Chòe Than bình thường . K thấp quá và bầu bĩnh như My cửa chiến . Quên mất là ghép hình lồng My , những cũng đã có lời kèm cuối bài rồi mà . Khe khe khe .

19. ducminhtinh

ducminhtinh Thành viên Mới

úi trời, em chả biết thuần chim là gì cả, vào đây mới thấy mình trình kém + gà mờ, hôm nào áp dụng tất cả các chiêu trên này vào bầy chim nhà mới đc! thanks all.

20. Ut_pro

Ut_pro Thành viên Mới

đang chém gió về cách thuần khuyên mà các cụ lại đá sang chào mào rồi.hehe

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé