cách ép (thuần hóa ) chim VK mộc (bổi) bằng lồng chuông (tròn) của mình

Thảo luận trong 'Các vấn đề chung về VK' bắt đầu bởi zuzulemlinh, 22/10/13.

1. zuzulemlinh

zuzulemlinh Thành Viên

Xin chào anh em có niềm đam mê chim VK nói riêng và Chim cảnh nói chung!
    vấn đề thuần hóa chú chim mộc (bổi) là vấn đề muôn thuở của người nuôi chim, có rất nhiều các nhiều phương pháp để thuần hóa , sau đây mình xin giới thiệu cách thuần hóa chim VK mộc (bổi) bằng lồng chuông ( tròn) của mình:
    1. sau khi vào cám cho chim xong ( khoảng 1 tuần để chim quen lồng ) thì ta bắt đầu việc thuần hóa.
    2.mình dùng lồng tròn để thuần , việc làm đầu tiên là phải bịt nóc lồng bằng bìa carton cứng (không nên dùng mica trong ) : ta đặt miếng bìa carton lên đáy lồng và cắt thành hình tròn bao quanh.. tiếp đến luồn miếng bìa vừa cắt vào vanh cao nhất của lồng (gần nóc lồng nhất)
    => tác dụng : làm cho chim không có theo quen bám lên nóc lồng và vanh lồng cao nhất dễ dẫn đến các tật lỗi như : ngoái ,lộn, hướng thiên...v.v
    3.bố trí cầu cóng :
    - nên dùng 1 cầu thẳng và 1 kiềng ( cái cầu vòng tròn dưới cầu thẳng ) như trong hình :

hoặc các có thể bố trí 3 cầu thẳng đối với lồng rộng ( vd : như lồng tàu lùn )
    -cóng ta nên để 2 cóng thức ăn 2 phía đầu cầu để tạo thói quen cho chim ăn trên cầu cao nhất,sau này nó sẽ líu chim cầu thẳng nhiều hơn.
    - còn về cóng nước và xiên hoa quả ,rọ dế thì ta nên để ở vanh dưới để chim xuống kiềng ăn. => tác dụng: giúp chim chuyền từ cầu thẳng xuống cầu kiềng được nhịp nhàng ,tránh tật lỗi và rèn thể lực.
    4. áo lồng :
    -ta nên sử dụng áo lồng lưới (màn,mùng) như hình dưới đây:

các bạn có thể mua cái áo lồng như vậy ở 1 số cửa hàng chim lớn hoặc tự chế .
    => tác dụng: giúp cho chim không đâm lồng ,lao đầu ,phi vào nên đòi thoát thân.hầu như chim chỉ nhảy tử cầu thẳng xuống cầu kiềng. đồng thời cái áo lồng này rất tốt vào mùa hè và mùa nồm.(làm bay mùi phân chim dưới đáy lồng ,tránh cho chim bị bệnh về hô hấp và đường ruột)
    -tối đến các bạn có thể thay bằng áo bùm kín để cho chim được ngủ ,giúp chim đạt thể trạng tốt,
    5.cách treo lồng :
    -thời gian đầu tùy vào thái độ của từng chú chim ta nên treo chim tầm 2-3 mét, và có nhiều người đi lại . nếu thấy chim đỡ nhảy nhiều khi người lại gần thì ta lại treo lồng thấp xuống,
    - chiều tối tầm 5h thì nên để chim xuống đất hoặc ngang người mình và dùng áo lồng kín bùm theo hình chữ A (để hé cho chim nhìn ra ngoài) , tiếp đó ta lấy que nan và xiên con sâu qui vào và nhẹ nhàng đút cho chim ăn. cứ giữ nguyên 1 lúc cho chim bĩnh tĩnh thì nó sẽ ăn. hoặc lấy 1 con thuần đặt trước mặt con chim mộc và đốt cho con thuần ăn.. nó sẽ học và "en ăn tức ở" sau vài lần là nó sẽ ăn..
    -cứ làm như vậy thường xuyên rồi rút dần khoảng cách từ tay đến que đút sâu , thái độ tốt dần thì có thể bỏ ko cho ăn sâu 1 thời gian và dùng tay nhử và đút cho chim ăn.
    6.vệ sinh lồng và tắm táp :
    -ta nên cho chim tắm vào buổi trưa( 14- 16h) .lùa chim sang lồng tắm,nhẹ nhàng thôi. kiếm 1 cái khay nhỏ hay 1 cái bát ăn bột của trẻ em cho chim tắm.. mới đầu đổ ít nước thôi.(không chim sợ) dùng bình tưới hoa xịt vào con chim ,làm cho lông ướt và kích thích chim tắm.và phải để chỗ thật yên tĩnh nhé.. nếu nó cứng đầu thì phơi nắng hoặc lấy chim thuần ra cho nó xem tắm dần dần sẽ học theo thôi.
    -trong lúc tắm thì ta vệ sinh lồng : dọn phân, thay nước, rửa cầu (tránh bị vỡ họa vì cầu bẩn,vì chim có thói quen quệt mỏ và mặt vào cầu)
    7.thức ăn:
    -mới đầu chim đã ăn cám rồi ta vẫn phải cho chim ăn hoa quả đều. để chim thích nghi dần dần với thức ăn mới vì hệ tiêu hóa của khuyên khá kém.
    -nước uống thì nên cho chim uống nước mưa hoặc nước đun sôi. 2 ngày thay nước 1 lần cũng được..vào mùa hè thì nên thay nước 2 lần/ 1 ngày. vì nước nóng chim sẽ uống ít. dẫn đến chim bị đi ngoài.,

Mình chỉ viết theo những kinh nghiệm của bản thân để giúp cho những bạn mới chơi có thêm vài thông tin để tham khảo..

Chúc toàn thể anh em trong diễn đàn mạnh khỏe và có thật nhiều chú chim hay để thưởng thức!

2. Magnetica

Magnetica Thành Viên

Ðề: cách ép (thuần hóa ) chim VK mộc (bổi) bằng lồng chuông (tròn) của mình

phụ thêm cho bạn cái áo kia thì phải cẩn thận với những con già quá là hay mất móng lắm đấy @@
    bài viết bổ ích up cho ae cùng đam mê nào :D

3. thickchaomao

thickchaomao Thành viên Mới

bài viết rất ý nghĩa, cảm ơn bạn đã up để anh em mới chơi khuyên tham khảo để thuần hóa chim

4. gia_hung

gia_hung Thành viên Mới

mình thì bắt mộc hay bổi về thì cho vào lồng nuôi bình thường luôn rôi lấy cái cặp nhựa mềm trong trong đựng giấy tờ văn phòng hay dùng ( không nhớ tên gọi chuyên dụng là gì ) quây quanh lồng để hở phần cửa lồng đủ để cóng cám + nước thế là cứ thuần thôi... chim tiếp xúc luôn với người mà có nhảy cũng không sợ bục đầu.... thuần xong toàn thân em nó vẫn ngon như zin....

với cách đấy + chế cái đậy cóng cám ( có thể đậy vào gỡ ra ở ngoài luôn như kiểu găm cóng nước ) đậy vào 1 lúc cho em nó đói rồi lấy đầu ngón tay nhấm nước bọt của mình chấm cho cám dính vào rồi nhử em nó ăn 1 lúc say nhảy xuống chén trên tay ngay.... con nào lì lợm cứ kiên trì chỉ cần 1 lần phi xuống chén là cứ thế xuống chén tiếp ngay

em thuần nhiều em như thế này rồi vừa nhanh vừa đẹp mà lại thuần đét

còn thuần nhanh nhất cũng theo cách này + đã có 1 em thuần sẵn rồi thì kè lồng cầm thay cho em thuần ăn xong cho tay sang em kia cứ thế kiểu gì em mộc cũng mon men ra chén là ok

pac nào cứ test thử đi hiệu quả tuyệt đối trả sợ bục đầu mà không phải đậy đậy che che áo lồng cho nó lùng bùng mà vẫn phải lo em nó bục đầu mà thời gian để em nó thuần cầm tay cho ăn rất lâu

( được cái em không khoái chim bị bục đầu lắm vì vậy thấy cách này là cách ngon nhất cũng là độc nhất mà em dùng để thuần chim.. chim đã bục đầu thì mọc lại vừa lâu thậm chí có con trả mọc nổi nữa )

zuzulemlinh thích bài này.
  5. manhtan1987

manhtan1987 Thành viên Mới

chim mới bị ngoái thì dùng biện pháp nào để chữa bác nhể? e mới đc tặng 1 con mà có vẻ hơi ngoái rồi

6. zuzulemlinh

zuzulemlinh Thành Viên

cám ơn bác đã chia sẻ .. mình thấy cách này của bạn cũng rất hay.. lên cho anh em tham thảo này!!
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    mình thấy hầu như chúng nó không bám vanh mấy..chỉ chuyền cầu thôi.. mình đã theo dõi nên mới dùng cách này. nên không lo mất móng lắm..
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    có điều kiện thì bác chuyển sang lồng ép khuyên tiêu chuẩn giống bọn tàu khựa hay dùng ấy .. cái lồng hình chữ nhật..2 cầu song song về 2 đầu để chim chuyền qua chuyền lại.. bạn tham khảo ở diễn đàn có loại lồng ép khuyên của 1 số bác post lên nhé.!

7. manhtan1987

thanks bác nhá. hnay e đã chuyển e nó qua lồng ép mộc. chưa bieetskeets quả ra sao nữa. bác có con nào mộc đẹp tố chất ko shaer cho e con chơi đi. he he

8. zuzulemlinh

zuzulemlinh Thành Viên

mình có 1 em mộc mới bẫy được hơn 1 tuần, đang thuần,,đã hót chuyện rồi,mình kết em này lắm nên không share được . mà hầu như mình chơi chim không bán ( hâm thế đấy). nếu có e nào mới mình inbox cho..anh em giao lưu cho vui.

9. manhtan1987

thanks b trước nhá. ae giao luu là chính mà

10. minhkhoi2004

minhkhoi2004 Facebook: Cu Gáy Thái Bình

Nghề nghiệp:
    Nuôi chim

Tùy con các bác ạ, con trước nuôi chóng thuần nhưng lại ra đi sớm, con này nuôi 3 tháng sau bẫy rồi mà lao như phi tiêu

11. zuzulemlinh

zuzulemlinh Thành Viên

đúng rồi, tùy từng con. nhưng có phương pháp phù hợp và cần thời gian thì sẽ thành công thôi..vì chơi chim là để luyện trí mà,

12. chimnon84

chimnon84 Thành viên Mới

cám ơn bác về 1 kinh nghiệm hay cho anh em mới vào nghề!

13. phuongbeo

phuongbeo Thành viên Mới

bác chủ thớt ở Thái Bình à. e mới tập chơi khuyên bác có ở TB thì nhắn em hôm nào qua bác học ít kinh nghiệm với

14. Heroes

Heroes Thành viên Mới

mình thì mang ra quán nước chè.treo cao tit lên dây cáp điện thoại ấy. thấy cũng nhanh thuần lắm mà lại ko tật lỗi

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé