Cách chơi khuyên của mình muốn chia sẻ cùng anh em!

Thảo luận trong 'Các vấn đề chung về VK' bắt đầu bởi tuti_84, 14/9/12.

?

Bạn thích kiểu chơi này không

1. Thích kiểu này

41 phiếu
    66.1%
  2. Không thích kiểu này

21 phiếu
    33.9%
  1. tuti_84

tuti_84 Công Chọi

Ðề: Cách chơi khuyên của mình muốn chia sẻ cùng anh em!

Điều chim sau khi líu là cả 1 nghệ thuật, còn khó hơn cả điều con chim lên lửa, để con chim có lửa đều đều mới là vấn đề khó! Cách chơi của mình thì điều cũng không hề khó, nó có những cái bất di bất dịch, không như cách chơi của những người khác. Ban đầu mình đã nói " Các bạn đọc, và tự tham khảo thêm các cách chơi khác để tìm cho mình 1 cách chơi của riêng mình" vấn đề điều cám thì trước hết bạn phải biết nhìn phân chim thì mới có thể điều được cho con chim đều lửa. Vấn đề nhìn được phân để biết chim khỏe hay yếu thì bạn nên đọc lại phần " Nhìn phân biết chim khỏe yếu của mình nhé". Bạn hỏi về cách điều cám khi chim đã líu thì mình chia sẻ 1 vài vấn đề sau:
    1. Thời kỳ này là mùa đông, hầu như chim đã thay lông xong, trừ những con mộc, bánh tẻ, hoặc chim già lồng nhưng về thay đổi cám hoặc môi trường thì bắt đầu mới xuống lông lại, nhưng mình nói về việc chim đã xong lông nhé! Mùa này con chim chuyển giao chất cho việc giữ ấm cơ thể nên lửa của nó cũng tụt đi, về độ chơi thì chim mùa này hơi thiếu nhiệt nên chỉ chơi nhấm nhẳng thôi! Do đó mùa này ko cần lên lửa cho nó nhiều mà tập trung vào bổ xung chất dinh dưỡng cho em nó như Dế, cào cào, sâu quy ( 2 ngày 3 con), hoa quả thì nên cho ăn táo, cam, cà chua, hoặc bác nào cho ăn cám TT thì cho ăn thêm chuối! Buổi sáng ko nên treo chim ra sớm như thời tiết ấm vì sẽ có gió độc lùa, khi cho tắm thì nên tắm chỗ kín gió, tắm xong treo chỗ ấm áp ( treo trong nhà hoặc treo bên ngoài nhưng phủ áo chữ A!
    2. Điều cho chim đều lửa thì cách của mình như sau:
    - Khi chim đã có lửa thì chim hay hót chuyện nhiều, hót chuyện to mà ko lí nhí, khi tách ra treo 1 mình thì gọi đanh gắt, thỉnh thoảng kêu reeeeee reeeee reeeeeeee để cảnh báo con khác! Chim líu nhấm nhẳng hoặc líu đều, lúc này điều có vẻ là rất khó để giữ cho con chim đều lửa, nhưng thực ra khi chơi khuyên lâu bạn sẽ biết cách điều rẩt đơn giản, bạn cho ăn cám đều ( Ko đổi cám đột ngột), sâu quy cách 2 ngày cho ăn 3 con ( 3 hoặc 4 con nhưng khi cho ăn nên đếm chuẩn, đừng hứng lên cho ăn 6-7 con), nếu hôm trước cho ăn sâu quy thì hôm sau cho ăn dế ( dế cách 2 hôm cho ăn 3-4 con), (nếu ko có dế thì có thể điều cào cào 5 con) khi điều cho ăn sâu quy thì nên điều cam, còn khi cho ăn dế thì nên điều táo tầu hoặc chuối! Nếu có time rảnh rỗi thì ngày nào cũng tắm cho em nó kể cả trời lạnh ( Như trên mình đã bày cách cho tắm). Lồng, cầu, cóng thì 1 tuần đánh rửa 1 lần ( Tránh vi khuẩn, thức ăn thừa, bệnh tật làm con chim ảnh hưởng). Tối đến cho chim đi ngủ sớm ( 6h-7h cho chim đi ngủ ko cho thức đến 9h), Trong khi cho chim đi ngủ thì ko nên gây tiếng động ( Mở nhạc, bật đèn, mở file khuyên khác). Với thể chất khi con chim đang có lửa thì việc dượt dãi là rất quan trọng ( Để con chim xả nóng, để con chim quen dần với môi trường ganh đua). Nếu ko có điều kiện dượt dãi thì nên treo con chim 1 mình chỗ yên tĩnh để nó tự líu thì cũng xả bớt được phần nào độ nóng trong người nó nên việc suy chim là không có!
    Trên đây là kinh nghiệm nhỏ của mình, mình chưa nói hết nhưng cũng phần nào nói lên cách chơi của riêng mình, còn bạn, bạn đã học được những kinh nghiệm gì cho bản thân chưa? Nên học hỏi, đầu tư, chịu khó tìm tòi thì sẽ có ngày người viết bài này sẽ là bạn! Thân!
    Cái quan trọng nhất khi dùng cám Tuấn Cóng vàng là cam và táo tầu để điều chim ko bị suy

Khuyên là dòng chim rất là lắm mồm, không líu thì cũng kêu suốt! Nếu nuôi 5 tháng rồi thì kể cả chim nhát đến đâu đi nữa nếu là đực thì nó sẽ hótt chuyện! Bạn thử mở áo lồng chữ A, treo chỗ yên tĩnh rồi bật nhạc lên xem em nó thế nào nhé! còn nếu 5 tháng mà chưa hót chuyện thì mái đến 90% rồi bạn ạ! Thân!

Last edited by a moderator: 3/12/12
  2. titanic23

titanic23 Thành viên Mới

tốt nhất ko chơi kiểu cám kích làm gì hỏng chim.nếu chơi muốn nghe líu thì chọn 1con bổi tàm tạm và chơi theo kiểu của bạn này thôi.chứ ko dại gì mang cnhuwngx con chim cưng ra chơi kiểu này hỏng chim

3. hanhnhi_1991

hanhnhi_1991 Thành viên Mới

mình đọc bài của cuti mình thấy rất hay, thank cuti đã chia sẻ cho anh e những điều mà ít người dám chia sẻ,cách chơi của bác cuti giúp tìm ra những e có tó chất hay 1 cách nhanh nhất,vấn đề nằm ở chỗ điều chim phải ko bác? biết điều chim thì chẳng bao h sợ suy và bó lông bác nhỉ.Thân !

4. xuantienqtkd

xuantienqtkd Thành viên Mới

Bác nói vậy ko đúng, cám TC có nhiều dưỡng chất để tăng cường nội lực giúp chim sung hơn và dẻo dai hơn. Vấn đề ở đây phải điều hoa quả, tắm táp, chăm sóc thế nào thôi.

5. hunghuynnn

hunghuynnn Thành viên Mới

Rất hay, cám ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm để mọi người tham khảo.

Last edited by a moderator: 5/12/12
  6. longchimcanh

longchimcanh Thành viên Mới

Cám ơn bài viết rất hay và hữu ích của bạn.

7. titanic23

titanic23 Thành viên Mới

8-}8-}8-}8-}8-}8-}8-}8-}............................

Last edited by a moderator: 5/12/12
  8. ong cham chich

ong cham chich Thành viên Mới

đối với cái xã hội cắm đầu cắm cổ chạy như bây giờ thì cách làm của bác cuti84 là hay, nói thật chứ ai cũng bảo thích mua con chim hay, líu toác mỏ nhưng sau khi mua về, con chim lạ chỗ, thay cách chăm bị hạ lửa thì có oang oác la lên bị lừa không, hay là bảo: thôi, chơi chim cứ kiên trì?

9. tuti_84

tuti_84 Công Chọi

Thực ra kinh nghiệm thì cũng mới chỉ có 3 năm thôi nhưng do em tìm hiểu và chỉ chơi khuyên nhiều nên tự rút ra cho bản thân thôi ạ! Thân!

10. tuan15khuyen

tuan15khuyen Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    ở nhà dọn phân chim,lương tháng 3,5 củ hehehe

nghe cũng hay hay thử 1e xem sao nghe líu cho sướng tai

11. hung_suong_gio

hung_suong_gio Thành Viên

Để về cho con 2năm mới lấy ăn xem sao, chả sợ, qua tết bẫy đầy ở nhà thiếu gì khuyên

12. manhhungtdnb

manhhungtdnb Thành viên Mới

bác có cách hay nào về điều cám thúy tuấn ko. chỗ em ko có tuan coong .

13. tuti_84

tuti_84 Công Chọi

Cám thúy tuấn thì bác cứ cho ăn chuối nhiều là căng đét! Thân!

14. manhhungtdnb

chuối ăn khuyên em hay ỉa phân nát lắm. thay táo đc ko bác

15. tuti_84

tuti_84 Công Chọi

Chim được bao nhiêu lâu mà sao ăn chuối lại đi phân nát hả bạn! Thân!

16. hung_hp

hung_hp Thành Viên

bài viết hay quá.. hôm nào áp dụng thủ mới đcbác cho e hỏi luôn là tại sao con khuyên mộc nhà e nó k ăn táo tầu + dế...chuối thì vẫn ăn bt vs lại cám dưỡng dùng cho chim lúc thay lông là cám gì hả bác? e đang dùng loại cám linh nga giá 15k bây h đổi qua cám thúy tuấn 1 có sợ chim bị thay lông k ạ

17. manhhungtdnb

chim em đc khoảng hơn 3 tháng rồi bác à. em đang cho ăn tt1

18. LýThông*

LýThông* Thành viên Mới

Có vấn đề muốn ? đồng chí cuti chút , tớ có em K hơn 2 tuổi lồng rồi mới xong lông. Vẫn đang cho ăn cám dưỡng TC bạc ko hiểu sao phân em nó rất nát < nhưng ko hôi > mà em nó uống tg đối nhiều nc . Hoa quả , sâu dế , tắm rửa đều mà tình trạng vẫn ko thay đổi . Xin đồng chí 1 chút cao kiến để khắc phục tình trạng hiện tại của em nó .

19. tuti_84

tuti_84 Công Chọi

Thực ra nếu trộn cám vào với nhau thì sẽ hạn chế được chim thay lông nhưng không thể tránh khỏi chim rụng 1 số cọng lông! Cám dưỡng thì ăn cám nào cũng được bác ạ, miễn là cám đậu xanh để chim lên lông được đẹp! Chim thay lông đẹp 50% là cám, 50% là cách chăm sóc! Thân!

Vậy bác cứ cho em nó ăn TT1 đi cho nó ổn định, khuyên muốn chơi được ít nhất phải qua 1 vụ lông bác nhé ( tức là 1 năm tuổi lồng đó ạ, trừ những con cực mau)! Thân!
    Thực ra phân nát mà không hôi thì không có vấn đề gì bác ạ! Phân nát có 1 số lý do mà em đã viết ở bài khác nhưng em sẽ nêu ra cho bác như sau:
    1. Do chim bị tụt lửa ( hoặc chưa có lửa)
    2. Do ăn phải hoa quả có chất bảo quản
    3. Do ăn phải dế, châu chấu để quá lâu trong tủ lạnh
    4. Do bị nhiễm khuẩn ( cầu cóng và lồng bẩn có vi khuẩn)
    5. Do chim quá nóng uống nhiều nước
    6. Do các đồ ăn ngoài ( Hoa quả, châu chấu, dế) vừa mang từ tủ lạnh ra đã cho khuyên ăn luôn.
    Trên đây là 1 số ý kiến của em! Bác xem bác dính vào trường hợp nào bác nhé! Nếu phân ko hôi thì ko có vấn đề gì đâu bác ạ! Cứ chăm bình thường chim sẽ lại đi phân khô! Thân!

20. que9b179

que9b179 Thành viên Mới

ban Cuti cho minh hoi cach chon cam Gol ntn vay ibox minh nhe dang thu nuoi chim nhu ban vi tinh minh cung ko kien tri cho lam chi can nghe liu thoi hihi

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé