Các bác giúp việc ghép cu đẻ

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Cu Gáy' bắt đầu bởi huntervuong, 4/2/12.

1. huntervuong

huntervuong Thành viên Mới

Ðề: Các bác giúp việc ghép cu đẻ

Sau khi nghiên cứu trên các diễn đàn và thực tế cõ lẽ em nhầm: Con đực hoàn toàn bình thường vì cu miền bắc thường không có chỉ đen ở lông quy và nó chưa gáy vì có phao xám ( mà các bác thường bảo là chim hay - tại sao lại khônghi vọng nhỉ?:)))
    Thả 1 em chào mào vào định cư chung ko rõ có ảnh hưởng gì tới đôi cu gáy ko? Thực tế là em chào mào bị bắt nạt bị em cu mái mổ cho mấy nhát nhưng có lẽ vài ngày nữa tình hình sẽ tốt hơn ( hi vọng là thế[-O<)
    em cu mái nuôi từ bé lên nên cho cám trứng vào ăn ầm ầm còn em trống thì ko thèm để ý tới
    - nước uống cho uống canxi, vitamin cho gia cầm pha loãng bằng nửa liều chỉ định , cho uống liên tục 2 ngày thay nước 1 lần mấy hôm đầu đi phân xanh sau mấy hôm đã trở lại bình thường.
    - lông ko bó sát mình có lẽ do trời còn lạnh, hoặc thiếu chất.

2. huntervuong

hôm nay đã được nghe em cu trống gáy, giọng khá ấm, gáy hậu 1, nhưng ko biết là giọng gì. Vậy là vui rồi.

3. huntervuong

đi đám cưới 3 ngày mới về, chú chào mào đã bỏ ta mà đi#-o

4. huntervuong

Sai lầm
    - cho chim ăn thóc bị mọt, tưởng còn nhiều hóa ra toàn hạt lép, chim không ăn được, đói ỉa phân xanh
    - con đực bị đau 1 bên mắt phải nước mắt chảy ướt 1 bên mặt và đầu cánh mà không biết cách chữa vì nhốt trong chuồng ko bắt ra được.:-?? hi vọng nó sẽ tự khỏi

5. manhme

manhme Thành viên Mới

theo mình thì thế này bạn à
    cái nồng của bạn chỉ phù hợp cho việc nuôi gáy non lên thiu , chứ bạn muốn ghép từ chim mộc thì chiều cao của nồng phải lớn hơn 1m mới ổn , và bạn lên chú ý đến vị trí và hướng của chuồng nuôi nũa bạn à. chúc bạn thành công

6. eddy87

eddy87 Thành Viên Tích Cực

Nghề nghiệp:
    28

Mình thấy cu non kể cả 900-1tr cũng có quan trọg là bố mẹ thế nào,chứ 500-600 tưởng rẻ nhưng rồi lại mua những con ko ra gì thì cũng bằng nhau :) cân nhắc khi mua cu non.rẻ chưa chắc đã tốt :)

7. CáChọi

CáChọi Thành viên Mới

Muốn ghép cu để đẻ theo mình thấy là bạn pải thả lồng to + để 1 ổ chim vào đó đến mùa sinh sản chim sẽ tự đẻ, vì nuôi cu như nuôi bồ câu ý mà hề hề :))

8. _2k13_

_2k13_ Thành Viên

ghép bùa sao được bạn
    nuôi gáy đẻ phải chọn được chim có giọng hay ra con mới hay
    mà ghép chim bổi tỉ lệ thành công rất thấp mà có khi còn bổ nhau đánh nhau chết ý , mà nuôi non lên thì phải xem bố mẹ như nào
    chim nuôi non lên có khi còn không thành công vì chim non lên chưa có kinh nghiệm ấp và cúng có khi đánh nhau
    mình cũng đã và đang nuôi gáy đẻ chim của mình đẻ 4 lữa đều thất bại nản đã tính đến chuyện thả chim mãi cho chim trống lên lồng chơi thế là lữa thứ 5 lại được giờ đã cho kết quả 1 đôi chim non mình tách ra nuôi bộ giờ đã biết mổ rồi và giờ chim bố mẹ đã đẻ lứa tiếp theo được 1 trứng rồi

9. anhtoanpro

anhtoanpro Đang Nghỉ Mát

đúng là ông già điên rồi.manhha sao ông ngu thế chim mà ông tượng là gà sao.hihihi

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé