Các bác giúp việc ghép cu đẻ

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Cu Gáy' bắt đầu bởi huntervuong, 4/2/12.

1. caoxoantdnb

caoxoantdnb Thành viên Mới

Ðề: Các bác giúp việc ghép cu đẻ

há há. Thảo nào hôm trước em hỏi nó ấp chỗ nào anh bảo là trong đó có cái hộp xốp mà em nhìn hoài chẳng thấy đâu cả. Hài

2. manhhahp

manhhahp Thành viên Mới

Dưới đây là mẫu chuồng nuôi chia ngăn nhốt chung chim đực và mái nhưng mỗi con sẽ ở 1 ngăn riêng tới khi nào trống muốn đạp mái và mái đồng ý thì chúng ta chỉ việc cho thông ngăn để chúng chuyển qua ngăn ấp là ok. Lưu ý riêng về kich thước lồng thì các bác cứ thoải mái cái này không có bắt buộc mà tùy khả năng diện tích từng nhà. hình ảnh tôi giới thiệu là kích thước nhỏ nhất:ar!

3. manhhahp

manhhahp Thành viên Mới

LỒng nuôi đẻ và kích thước cơ bản nhất cho việc nuôi đẻ. Kiểu chuồng chia ngăn rất thuận tiện

4. nammiast

nammiast Thành viên Mới

Theo mình thì không nên ấp lồng vì như vây khi nở ra ai chăm nó mấy hôm đầu.Mình đã từng bắt dc 2 tổ cu non 1,2 ngày tuổi, còn đỏ hỏn (hic, hơi dã man) về kô chăm dc vì bọn nó ko ăn dc mà fai dùng sữa CumaiVN.tầm 5 ngày tuổi thì bdau chăm bộ dc.

5. manhhahp

manhhahp Thành viên Mới

NẾu chuẨn nhẤt cho viỆc nuÔi ĐẺ cu cƯỜm thÌ cÁc bÁc nuÔi thÊm 1 ĐÔi cu phÁp cÁi loẠi chim mÀu trẮng tinh ĐÓ khi cu cƯỜm ĐẺ chÚng ta lẤy chỨng cho cu phÁp Ấp vÀ chĂm chim non vÌ bỌn tÂy ngỐ nÀy nÓ chĂm sÓc chim non tỐt. Sau 5 ngÀy tuỔi thÌ bẮt chim ra nuÔi bỘ thÌ tỶ lỆ sỐng chim cao vÀ ĐỠ mẤt thỜi gian cÒn viỆc chÚng ta Ấp bẰng mẤy rỒi chĂm thÌ nÓ hƠi vẤt vẢ 1 chÚt nhƯng ĐƯỢc cÁi mẤy con chim nÓ lẠi tƯỞng mÌnh lÀ bỐ mẸ chÚng cho nÊn chÚng rẤt quẤn quÝt mÌnh vui lẮm

6. huntervuong

huntervuong Thành viên Mới

vậy là bọn này cũng khó tính ghê, cu non mà phải chăm thì khó quá em phải đi làm suốt, hi vọng nó không bỏ con.

7. manhhahp

manhhahp Thành viên Mới

Cứ nuôi đi vài lứa đẻ kiểu gì chẳng được 1 lứa mà nuôi lâu ắt tự có kinh nghiệm đừng vội nản.

8. huntervuong

thank bác, bác cho em hỏi thêm chút, em mới bắt 1 đôi về mà nó ị phân xanh hơi loãng thì có bình thường không ạ?

9. manhhahp

manhhahp Thành viên Mới

Thông thường thì trong 3-5 ngày đầu chim mới bắt về nhà mình thường có biểu hiện như vậy, nguyên nhân là do thay đổi nước uống để tránh sảy ra điều đáng tiếc cho chim khi bị đi ngoài phân xanh loãng như vậy lần sau khi mua chim bạn nên hỏi người nuôi trước hiện đang cho chim uống loại nước gì ? nước lã hay nước đun sôi để nguội? hay nước ao, nước giếng để còn biết mà cho chim uống tránh ngã nước .
    Cẩn thận hơn thì khi mua chim bạn nên xin 1 chai nước ở nhà người ta loại nước ma chim vẫn hay uống đó về bạn pha với nước của nhà mình tỉ lệ giam dần trong 1 tuần muc đích cho chim quen với nguồn nước nhà mình tránh chim ngã nước chết. Đây là việc hết sức quan trọng khi bạn mua chuyển vùng cho 1 chú chim.
    Nói chung ai cũng tưởng nuôi chim cu gáy là dễ nhưng chơi và chơi sâu mới hiểu choi chim cu gáy không phải dễ đâu nó được các chuyên gia và nghệ nhân chim cảnh đánh giá là loại chim chơi khó nhất công phu và mất nhiều thời gian nhất. Ngay việc phân biệt chất giọng, thẩm âm cho 1 chú gáy cũng là cả 1 thời gian dài học tập có người chơi cu gáy 10 năm mà không thể thẩm âm cung không biết con chim mình đang nuôi nó là chim hay , hay là chim dở đâu mà chỉ biết là nó gáy , gáy nhiều là xướng thôi.

10. manhhahp

manhhahp Thành viên Mới

Quên mải nói mà không có nói cách chữa trị. Nếu thấy 5 ngày chim vẫn đi ngoài phân xanh loãng hoặc phân vàng loãng thì phải chữa ngay ko hỏng chim.
    Cách chữa - Cho chim ăn ớt thóc 1 ngày 2 quả nếu thấy chim khỏi thì không cho ăn nữa = không cho ăn tiếp ngày t2. Ngày t2 vẫn không khỏi theo dõi tiếp trong 2 hôm tiếp. Nếu vẫn không thấy khỏi thì lập tức phải cho chim uống ngay 1 viên thuốc Tetracilien con nhộn uống trong 1 - 2 ngày . Sau đó cho uống men tiêu hóa 1 ngày -3 ngày rồi cho uống nước bình thường
    Ngừng ko cho chim ăn kê chỉ cho ăn vừng + thóc

11. nammiast

nammiast Thành viên Mới

chao ban, minh thay ban rat co tam huyet voi Cu gay, thuc su muon hoc hoi va chia se kinh nghiem. Minh la Nam, co gi ban cho trich inbox cho m sdt cua ban nhe. Thanhs

12. manhhahp

manhhahp Thành viên Mới

Kiến thức của mình còn nông cạn lắm nếu có dịp được trao đổi học hỏi thêm như vậy thì còn gì bằng. Rất vui nếu được tiếp kiến với bạn, mình tên Hà mình ở hải phòng số đt là 0936.682.365.

13. huntervuong

đôi chim của em đi phân bình thường rồi bác ạ, nhưng không được nhanh nhẹn các bác ạ, em đoán là do trời lạnh nên chim ít vận động, thỉnh thoảng mới bay vòng tròn ( do lồng hình vuông vì bị ngăn đôi ). Các bác cho em hỏi khoảng bao lâu thì chúng bắt đầu có cảm tình với nhau ạ? vì em thấy bọn chúng vẫn vô cảm, hix:-w , nên cho ăn thóc nếp hay thóc tẻ các bác nhỉ? suy từ con người ra thì thóc nếp có tính nóng (các cụ vẫn bảo thế) ?
    em đặt lồng ở giếng trời các bác ạ, có nắng từ khoảng 9h30 đến gần 12h, cũng khá là thoáng.

Last edited by a moderator: 17/2/12
  14. huntervuong

em vừa đọc được đoạn này:
    2.7. Chế độ chiếu sáng
    Chim bồ câu rất nhạy cảm với ánh sáng. Sự đẻ trứng chỉ phụ thuộc vào một phần ánh sáng nhưng sự ấp trứng lại phụ thuộc chặt chẽ vào yếu tố ánh sáng. Bản năng ấp trứng của bồ câu phụ thuộc vào thời gian chiếu sáng ban ngày tối thiểu là 13 giờ. Do đó chuồng trại thiết kế thoáng đảm bảo cung cấp đủ ánh sáng cho chim. Tuy nhiên, ở miền Bắc, ban ngày mùa đông ánh sáng ngắn, có thể lắp bóng đèn 40W chiếu sáng thêm vào ban đêm (nếu nuôi theo quy mô lớn) với cường độ 4-5W/m2 nền chuồng với thời gian 3-4h ngày. http://agriviet.com/nd/2854-ky-thuat-cham-soc-va-nuoi-duong-bo-cau-phap/
    ko biết có áp dụng với cu gáy ko vì cũng có họ hàng gần.

15. manhhahp

manhhahp Thành viên Mới

ÁP Dụng được nếu có thời gian mà làm vậy thì quá tốt chim non sẽ khỏe hơn. Còn cứ nhu cái chuồng bạn làm là ok rồi vẫn đẻ ngon có điều là cái chỗ phía đặt ổ trứng thì nên che nó lại không nên để lộ thì chim nó mới không bỏ ấp. Còn mùa này lạnh nên chim nó ýt vận động thiếu nhanh nhẹn là bình thường chỉ sợ nó chậm quá đến mức không nhảy nhót thôi

16. huntervuong

Em để tạm vậy thôi bác ạ, lúc nào ghép vào đặt ổ em mới che chắn lại. em cho ăn sỏi cát vàng (loại cát hạt to ) nó ăn nhiều lắm ạ, nhiều gần bằng ăn thóc nữa, ko biết chúng nó có sao ko?

17. hoanganh3004

hoanganh3004 Thành viên Mới

Em rất thích tính thẳng thắn và nhiệt tình khi chia sẻ kinh nghiệm cho những người mới chơi. Đọc qua bài của bác hướng dẫn thấy khoái nuôi cu đẻ quá nhưng có lẽ khi về già sẽ lấy bài này ra đọc và làm theo hướng dẫn. Thanks bác nhiều

18. huntervuong

hôm nay em bỏ bớt nan cho 2 lồng thông nhau rồi các bác ạ, kết quả khá khả quan, con cái chui sang đậu cùng con đực toàn ngồi rỉa lông cho con đực thôi các bác ạ, như là yêu đơn phương ấy, thỉnh thoảng con đực mới rỉa lông cho con cái ( chắc tại con cái là nuôi non lên, còn con đực là bổi nên nó kiêu chăng) trước đó cũng chỉ thấy con cái chòi sang bên con đực thôi. Cũng may là chúng nó ko oánh nhau. :-L

19. huntervuong

con đực phao xám các bác ạ. Từ hôm bắt về chưa hé miệng tí nào.8-x

20. huntervuong

Càng nhìn kỹ thì càng thấy con trống giống cu tàu.=((
    phao xám, lông ngực màu nâu đỏ, ko gáy gù gì cả, cũng hơi to con và hơi hiền hiền nữa.:-w

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé